ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Pajero Sport หน่อยครับ  (อ่าน 7490 ครั้ง)

ออฟไลน์ Romeo-Kubpom

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่อง Pajero Sport หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 22:53:05 »
พอดีว่าวันนี้ผมไปจอง Pajero Sport มา มีอยู่ช่วงนึง เซลเล่าให้ฟังว่ามีลูกค้าคนนึง เมาแล้วขับ Pajero ไปพลิกคว่ำมา

แล้วรถตกน้ำ แต่คนขับ ว่ายนำ้ออกมาได้ เพราะว่ามีระบบป้องกันอะไรสักอย่าง(ผมก็จำไม่ได้ครับ) ทำให้หน้าต่างเลื่อนลงมาอัตโนมัติ

ผมจึงอยากรู้ว่า มันมีจิงอย่างที่เซลล์โม้ไว้รึป่าวครับ !!

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่อง Pajero Sport หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 22:57:39 »
อยากรู้เหมือนกันว่ารถถ้าอยู่ในน้ำระบบไฟฟ้าจะทำงานอยู่ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2011, 22:59:17 โดย diow_1991 »

• **
Re: สอบถามเรื่อง Pajero Sport หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 23:00:37 »
อยากรู้เหมือนกันว่ารถถ้าอยู่ในน้ำระบบไฟฟ้าจะทำงานอยู่ไหม

นั่นสิครับ คงต้องรอผู้รู้มาตอบ,,

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 23:16:33 »
น่าจะจริงครับ ผมลองตรวจดูอุปกรณ์มาตรฐานแล้ว
ตามนี้ครับ    http://www.mitsubishi-motors.co.th/en/model-lineup/pajero-sport/specification.php

เข้าไปแล้ว คลิกที่ ตารางแสดงอุปกรณ์มาตรฐาน โหลดแล้วเปิดดูครับ

สังเกตบรรทัดที่ 21 เขาเขียนว่า
กระจกไฟฟ้าอัตโนมัติด้านคนขับ พร้อมระบบ safety (one touch operate power window(driver side) with safety system)

คาดว่าระบบที่ว่านี้จะเป็น Safety system (ตัวสีแดง)นะครับ
(ถ้าคุณดูดีๆ จะพบว่า ระบบที่ว่ามา มีให้ในทุกรุ่น!!!  แต่ไม่รู้ว่าเฉพาะเครื่อง VG turbo ตัวใหม่รึเปล่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2011, 23:21:44 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 23:27:06 »
น่าจะจริงครับ ผมลองตรวจดูอุปกรณ์มาตรฐานแล้ว
ตามนี้ครับ    http://www.mitsubishi-motors.co.th/en/model-lineup/pajero-sport/specification.php

เข้าไปแล้ว คลิกที่ ตารางแสดงอุปกรณ์มาตรฐาน โหลดแล้วเปิดดูครับ

สังเกตบรรทัดที่ 21 เขาเขียนว่า
กระจกไฟฟ้าอัตโนมัติด้านคนขับ พร้อมระบบ safety (one touch operate power window(driver side) with safety system)

คาดว่าระบบที่ว่านี้จะเป็น Safety system (ตัวสีแดง)นะครับ
(ถ้าคุณดูดีๆ จะพบว่า ระบบที่ว่ามา มีให้ในทุกรุ่น!!!  แต่ไม่รู้ว่าเฉพาะเครื่อง VG turbo ตัวใหม่รึเปล่า)

หรือจะเป็น แจมโพรเทคชั่น ??
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 23:30:47 »
ตามนี้ครับ    http://www.mitsubishi-motors.co.th/en/model-lineup/pajero-sport/specification.php

มันเป็นแจมครับ

ส่วนที่ออกมาได้นั้น เพราะว่าระบบไฟฟ้าอาจทำงานได้อยู่นิดนึง จึงเปิดกระจกออกได้ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 23:33:09 »
อืมแฮะ ลืมคิดถึงระบบ Jam Protection ไปเลย...ก็นึกว่า......(จริงๆเล้ยเรา!!)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 23:42:44 »
ตามนี้ครับ    http://www.mitsubishi-motors.co.th/en/model-lineup/pajero-sport/specification.php

มันเป็นแจมครับ

ส่วนที่ออกมาได้นั้น เพราะว่าระบบไฟฟ้าอาจทำงานได้อยู่นิดนึง จึงเปิดกระจกออกได้ครับ

แต่ทางเซลเค้าบอกว่า มันเลื่อนลงเองอัตโมนัติหนิครับ ผมลองถามดูนะครับ พอดียังค้างคาใจนิดหน่อย !!

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 10:41:04 »
โดยรกปกติ รุ่นใหม่ๆ ไฟมันจะค้างอยู่นิดนึง น่าจะเปิดได้ แต่ของมิตซูผมไม่รู้ครับ
แต่แปลกนะ ถ้าเป็นของเมอร์เซเดส เวลารถเสียการทรงตัวหรือกำลังจะพลิกพว่ำ
กระหน้าต่างถ้าเปิดไว้รวมถึงซันรูฟ จะปิดเองอัตโนมัติ แต่ถ้าจมน้ำผมไม่รู้

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 11:33:39 »
ของ Pajero Sport เมื่อดับเครื่องแล้วภายใน 30 วินาทีจะเปิดกระจกได้ครับ แต่ไม่มีเปิดกระจกเองนะ คนขัยต้องมีสติเพียงพอ หรือไม่ก็บิดกุญแจไปที่ ON
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 12:07:30 »

มีตั้งเเต่เปิดตัวครั้งเเรกเเล้วครับ  ทั้งขับสองเเละขับสี่

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 14:20:05 »
คงไม่ถึงขั้นเปิดเองอัตโนมัติหรอกครับ
ผมว่ามีระบบไฟเลี้ยงไปที่สวิตซ์อีกสักระยะ
เพื่อให้สามารถเปิดกระจกได้ในกรณีฉุกเฉินหรือเปล่า
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 20:12:47 »
ขอทราบเหตุผลหลักๆ ที่ตัดสินใจซื้อ Pajero Sport หน่อยซักสอง สามข้อได้มั๊ยครับ

อยากแชร์
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 20:45:46 »
ลองวิเคราะห์กันขำๆดูนะครับ  รถจะรู้ได้ยังไงว่าตกน้ำ ถ้ารู้ว่าตก  เมื่อตกน้ำไปแล้วไฟไม่ช็อตเหรอครับเพราะน้ำที่ตกไม่ใช่น้ำกลั่น มีพวกionนำไฟฟ้าได้  แค่รู้ว่ารถตกน้ำนี่ก็ดีเยี่ยมแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 21:05:50 »
ขอทราบเหตุผลหลักๆ ที่ตัดสินใจซื้อ Pajero Sport หน่อยซักสอง สามข้อได้มั๊ยครับ

อยากแชร์

1 ผมรู้สึกว่ามันนิ่ม และนั่งสบาย (กว่าฟอร์จูน พอดีมีโอกาสได้นั่งของลุง)

2 สเปคของที่ได้มากับตัวรถ ผมรู้สึกว่าให้มาค่อนข้างเยอะในราคาที่ไม่ได้สูงเกินไปครับ

3 ข้อนี้สำคัญที่สุดครับ คือ ผมชอบครับ 555+

ออฟไลน์ nikraman

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:13:08 »
มีข้อนึงที่ปาเจโร่สปอร์ตไม่เหมือนใครคือประตูจะไม่ล๊อคอัตโนมัติครับ รถตกน้ำ ไฟฟ้าช๊อต ประตูก็ปลดล๊อคได้ตลอด

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 07:04:48 »

อยากแชร์

1 ผมรู้สึกว่ามันนิ่ม และนั่งสบาย (กว่าฟอร์จูน พอดีมีโอกาสได้นั่งของลุง)

2 สเปคของที่ได้มากับตัวรถ ผมรู้สึกว่าให้มาค่อนข้างเยอะในราคาที่ไม่ได้สูงเกินไปครับ

3 ข้อนี้สำคัญที่สุดครับ คือ ผมชอบครับ 555+

ขอบคุณนะครับ แต่ไอ้ที่ชอบน่ะ อะไรคือปัจจัยหลักครับ เช่น รูปลักษณ์ภายนอก สวย สปอร์ต หรือไม่ค่อยซ้ำใคร อะไรประมาณเนี๊ยะ
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 08:17:46 »

อยากแชร์

ขอบคุณนะครับ แต่ไอ้ที่ชอบน่ะ อะไรคือปัจจัยหลักครับ เช่น รูปลักษณ์ภายนอก สวย สปอร์ต หรือไม่ค่อยซ้ำใคร อะไรประมาณเนี๊ยะ

ชอบตรงมันออกแนวบึกบึนดี และก็อเนกประสงค์ (เอาเป็นว่าโดยรวมชอบหมดแล้วกันครับ ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงให้ท่านเห็นภาพ)

ออฟไลน์ peper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 20:42:59 »
มีข้อนึงที่ปาเจโร่สปอร์ตไม่เหมือนใครคือประตูจะไม่ล๊อคอัตโนมัติครับ รถตกน้ำ ไฟฟ้าช๊อต ประตูก็ปลดล๊อคได้ตลอด
ประตูด้านคนขับจะสามารถเปิดได้เลยถึงแม้ว่าประตูจะถูกล็อกอยู่ (อยู่ด้านนอกเปิดไม่ได้ครับ)