ผู้เขียน หัวข้อ: มาถกปัญหากับเรื่องไฟฉุกเฉิน หรือไฟผ่าหมากกันเถอะ :D  (อ่าน 4807 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
สวัสดีครับ เนื่องจากช่วงนี้ฝนตกหนักบ่อย แล้วผมเห็นรถหลายคันเปิดไฟฉุกเฉินนี้วิ่งกัน และยังมีในเรื่องของการเปิดไฟฉุกเฉินนี้เพื่อที่จะผ่านสี่แยกกันเยอะ ซึ่งผมไม่เข้าใจว่าเปิดกันทำไม ในเมื่อไฟฉุกเฉินนี้ให้ใช้เฉพาะตอนที่รถมีปัญหา ไม่สามารถวิ่งต่อไปได้ หรือเบรคฉุกเฉินนี่ครับ? (รถบางคันพอเบรคกระทันหันแล้วมันติดขึ้นมาเองจริงๆ นะ)

ผมเลยเกิดคำถามตามมาว่าทำไมถึงใช้กันอย่างแพร่หลาย แล้วมันไม่อันตรายกันหรอกเหรอ โดยเฉพาะตอนวิ่งผ่านสี่แยกน่ะครับ

แล้วสัญญาณไฟนี้ควรจะถูกใช้เมื่อใดที่นอกเหนือจากที่ผมเข้าใจครับ :)

อ้อ....เสริมเพิ่มเติมนิดนึงครับเกี่ยวกับเรื่องการจอดรถข้างทาง บางทีผมเห็นจอดต่อๆ กัน แต่มีคันช่วงกลางๆ เปิดไฟฉุกเฉิน ซึ่งผมเห็นแต่ไฟด้านขวาเขานะ นึกว่าเขาจะออกก็เลยชะลอให้ แต่ที่ไหนได้...เขากดเปิดไฟฉุกเฉินทิ้งเอาไว้

ไม่ทราบว่าวิธีที่ถูกต้องในการจอดรถข้างทางคืออย่างไรเหรอครับ? เพราะในความคิดของผมคือถ้าเป็นแหล่งชุมชนแบบนั้น จอดเฉยๆ ก็ได้เลยนี่นา เว้นแต่ว่าจะจอดในที่ๆ โล่งๆ หรือมืดๆ แบบเดี่ยวๆ นั่นค่อยเปิดจะดีกว่า เพราะตรงนั้นผมคิดว่ามันช่วยได้ในระดับนึงเลยนะ (ถนนสองเลนโล่งๆ ผมชอบวิ่งซ้ายครับ ^^")

ผมอยากขอเสนอให้เว็บเพิ่มบทความเกี่ยวกับความบอร์ดภัยนี้ในหัวข้อ Safety on Board จัง :)

EDIT 1: แก้ไขคำผิด
EDIT 2: เพิ่มข้อเสนอแนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2011, 04:48:29 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Ruksadindan

เรื่องใช้ผ่านสี่แยกเคยเขียน ultimatum ไว้แล้วครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12359.0.html

ส่วนเรื่องการใช้ในฝนตก ไม่รู้เขาเอามาจากไหนกัน ถึงทำกันหลายคน อาจเป็นเพราะสำนักสอนมั่วก็ได้ครับ
เอาให้เปิดไฟใหญ่ หรือถ้าหนักมากก็ไฟตัดหมอกหน้าหลังก็พอแล้วล่ะครับ ถ้ามีก็ใช้ให้ถูกโอกาส

แต่จะเผยแพร่ความรู้การใช้ให้ถูกต้องกับคนที่ยังไม่รู้อะไร อย่างไรเท่านั้นแหละ เพราะใครเข้าเน็ต ก็มีเตือนหลายเว็บ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า การขับรถมันเป็น "วัฒนธรรม" อย่างหนึ่งนะ
แต่ละชาติมันก็มีความเชื่อ ความเคยชิน ปลูกฝังกันมา จนมันกลายเป็นวัฒนธรรม

เรื่องการเปิดไฟฉุกเฉิน ผมมองว่าในบ้านเรา นำมาใช้กันผิดลักษณะกันหลายอย่างเหลือเกิน
บางครั้งอันตรายมากๆนะ แต่คนขับรถที่ทำแบบนั้นไม่รู้ตัว เช่น การเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อตรงข้ามแยก เป็นต้น
หรืออันนี้ผมเจอมากับตัวเอง
เดี๋ยวนี้มีการเปิดไฟฉุกเฉินขอทางครับ ตรงสี่แยกที่ไม่มีสัญญาณไฟ
วันนั้น ผมวิ่งมาทางตรงเป็นทางเอก ใช้ความเร็วพอสมควร ส่วนอีกคันเป็นวีโก้ วิ่งมาทางขวาจะตัดทางผม ผมก็เห็นเ้ค้าเปิดไฟฉุกเฉินครับ
ผมก็นึกว่าจะจอดหรือชะลอ เลยไม่ได้แตะเบรก แต่ปรากฏว่าดันไม่ได้เป็นอย่างที่ผมคิดครับ ออกมาเต็มๆคันเลย
โชคดีมากๆวันนั้น ผมหักอ้อมหลังทัน เฉียดมากๆ ผมทั้งงง ทั้งโมโหครับตอนนั้น แต่ก็ไม่ได้เอาเรื่องเอาราวอะไร มันไม่ชนกันก็ดีแล้ว

ซึ่งผมมองว่า จริงๆสิ่งที่ควรจะทำ ถ้ากรณีต้องการจะไปก่อน
ผมว่าเปิดไฟสูงสักสองสามครั้งติดๆกัน หรือบีบแตรก็ได้ครับ ผมก็รู้แล้วล่ะว่าคุณจะขอไปก่อน
แต่การนำไฟฉุกเฉินมาใช้ในกรณีนี้ นี่อันตรายจริง

นำมาแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆพี่ๆฟังครับเท่านั้นแหละครับ
เพราะผมว่า จริงๆคู่มือรถทุกรุ่น มันก็มีบอกอยู่นะ ว่่าไฟฉุกเฉินมีไว้ใช้ทำอะไร
แต่ทำไม๊ ทำไม ยังนำมาพลิกแพลงใช้ประโยชน์จากมันหลากหลายอย่างทุกวันนี้ ก็ไม่รู้เนอะ ;D

ออฟไลน์ BnN

ในความเห็นของผมนะครับ
1. เปิดไฟฉุกเฉินผ่าน 4 แยก
    ถ้าหากคุณขับรถผ่านสี่แยก โดยที่รถคันที่เปิดไฟฉุกเฉินอยู่ทางขวามือของคุณ คุณก็จะนึกว่าเค้าจะเลี้ยวซ้ายถูกไหมครับ
    เพราะจากมุมที่เราเห็น เราจะเห็นเฉพาะตัวรถด้านซ้ายเท่านั้น ดังนั้น เราจึงอาจคิดได้ว่าเค้าจะเลี้ยวซ้าย เราเองก็สามารถตัดสินใจที่จะตรงไปได้
    หรือถ้าหากคุณกำลังจะผ่านสี่แยก โดยที่รถคันที่เปิดไฟฉุกเฉินอยู่ทางซ้ายมือของคุณ คุณก็จะนึกว่าเค้าจะเลี้ยวขวาถูกไหมครับ
    เพราะจากมุมที่เราเห็น เราจะเห็นเฉพาะตัวรถด้านขวาเท่านั้น เพราะฉะนั้นถ้าจะเคสนี้ คุณก็จะสามารถหยุดรถได้ เพราะเค้าต้องเลี้ยวมาอีกฝั่งหนึ่ง

2. เปิดไฟฉุกเฉินตอนฝนตกหนัก
    เปิดไฟฉุกเฉินตอนฝนตกหนัก แน่นอนว่ามันจะทำให้คนอื่นๆเห็นรถคุณได้ชัดเจนขึ้นแน่นอน แต่ลองนึกดูว่า ถ้าคุณเห็นรถที่จอดเสียอยู่เลนซ้าย
    แล้วอีรถที่เปิดไฟฉุกเฉินแล้ววิ่งก็เสือกวิ่งอยู่เลนซ้าย (หรือจะเร็วก็แล้วแต่) คุณจะแยกออกได้มั้ยครับว่า รถคันไหนกันแน่ที่ซี้นอนซมอยู่ข้างทาง
    หรือ ถ้าหากเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งขณะฝนตก แล้วเกิดรถคันนั้นเปลี่ยนเลนไปมา เราจะรู้ได้อย่างไรว่ารถคันนั้นจะไปทางซ้ายหรือขวากันแน่

เพราะงั้น เวลาผ่านสี่แยก ไม่ต้องเปิดไฟฉุกเฉิน และเวลาฝนตกหนัก ไม่ต้องเปิดไฟฉุกเฉินเช่นกัน
แต่เชื่อผมสิ ประเด็นสองประเด็นนี้เถียงยังไงกันก็ไม่จบ ว่าแล้วที่ถูกต้องมันควรจะทำเยี่ยงไร

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ส่วนตัวผมใช้เมื่อฉุกเฉินจริง ๆ เช่นรถเสียจอดอยู่ข้างทาง หรือเมื่อเบรคกระทันหันจากความเร็วสูง เมื่อลดความเร็วลงต่ำแล้ว ก็ปิด
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ XL_SiZe

ไอ้ผ่านสี่แยกคงไม่ต้องอธิบายเหตุการณ์ใด ๆ มาเสริมกันอีกแล้ว
พูดกันมาตั้งแต่ปีไหนแล้วก็ไม่รู้

ก็ยังมีบางคนที่แถว่ามันถูก เปิดไม่เป็นไรอยู่ในหลาย ๆ ที่

เปิดเมื่อรถจอดนิ่งเท่าันั้น...

keanetona

1. เปิดไฟฉุกเฉินตอนข้ามแยกวัดใจ ผมเคยเจอคันนึง ไฟเลี้ยวข้างซ้ายขาด ผมนึกว่ามันจะเลี้ยวขวา เลยจะเดินข้ามไป แต่มันกลับตรง...... ไอ้#^%^&#$%%

2. เปิดไฟตอนฝนตกหนัก แล้วไฟตัดหมอกหลังล่ะ เห็นชอบเปิดกันตอนฟ้าใส ฝนตกหนักไม่เห็นเปิดบ้างเลย แล้วเปิดไฟฉุกเฉินแบบนี้ จะรู้ไหมว่าจะตรงหรือจะเลี้ยว

...............

ขอแถมอีกนิด

เดี๋ยวนี้มีคนอีกกลุ่มนึง เวลามันจะเลี้ยวจากเลนสวนเข้าซอยทางซ้ายมือแล้วชอบดิ๊บไฟสูงไล่ พวกนี้ไร้มารยาทมากๆ

ออฟไลน์ johnlee

ไม่เปิด ก็รู้อยู่แล้วว่าไม่เลี้ยว

ทำให้ยากกว่านี้ทำไม

หวังดีเหรอ

เห็นยืนรอประกันอยู่กลาง 4 แยก หลายรายแล้ว

ปล.เวลาผมขับ 6-10 ล้อ ไม่ว่าใครจะเปิดไฟอะไร ผมไม่หยุดรถทั้งนั้น กดแตรลมเบาๆ 1 ครั้ง เบรคกันยาว 5555

ถ้าคิดไฟฉุกเฉินมันคุ้มครองคุณได้ จะแลกกับแรงปะทะจาก 10 ล้อ ก็ลองดู
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

เอ่อ.....ตอบกันผิดจุดไปหน่อยหรือป่าวครับ = ="
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

Blue 229

"ไฟฉุกเฉินใช้ตอนจอดหยุดนิ่ง อยู่บนไหล่ทางหรือบริเวณที่ไม่ใช่ช่องจอดปกติ
การนำมาใช้นอกจากนั้น อาจก่ออันตรายได้มากหรือน้อยแล้วแต่กรณี เพราะมันทำให้เกิดความเข้าใจผิดได้"

เข้ามาตอบใหม่ให้ตรงจุด ครับ :-\

ขอบคุณมากครับ แล้วขอโทษด้วยนะครับที่ทำให้รู้สึกไม่ค่อยดีกับความคิดเห็นเมื่อกี้ ^^"

คือพอดีว่าอยากให้เข้ามาตอบกับวิธีที่ถูกต้องทั้งหมด และช่วยกันแก้ไขปัญหาน่ะครับ

และเมื่อล่าสุดที่ผ่านมา ผมได้คุยกับเพื่อนคนหนึ่งที่ครอบครัวเขา และตัวเขาเองมักจะเปิดไฟฉุกเฉินเวลาขับรถตอนฝนตกหนัก และตอนผ่านสี่แยกที่ไม่มีสัญญาณไฟ โดยเขาให้เหตุผลว่าเพื่อเป็นสัญญาณบอกให้รถคันข้างหลังหรือคันข้างๆ มองเห็น และใครเขาก็ทำกันทั้งนั้น เป็นการแสดงน้ำใจกัน

อืม....เป็นเหตุผลที่แปลกดี ผมก็เลยให้เหตุผลของผมไปบ้างว่าเวลาที่รถวิ่งอยู่แล้วเปิดไฟฉุกเฉิน กับรถที่จอดเสียอยู่หรือเกิดอุบัติเหตุกลางทางพร้อมเปิดไฟฉุกเฉินจะแยกออกลำบากมาก ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่าย โดยเฉพาะกรณีที่เปิดไฟฉุกเฉินผ่านแยกที่ไม่มีสัญญาณไฟนั้นจะทำให้รถด้านซ้ายของเราเข้าใจผิด ซึ่งถ้าจำไม่ผิดนี่มันอยู่อยู่ในกฎจราจรด้วย

แต่เพื่อนผมค้านหัวชนฝาเลยแฮะ แล้วก็บอกว่าผมคิดในแง่ลบมากเกินไป ใครๆเขาก็ทำกัน เพื่อเป็นการบ่งบอกให้คันอื่นเห็น คันอื่นระวัง และแสดงน้ำใจให้แก่กันเหมือนเดิม

เฮ้อ...จนปัญญาอธิบาย ไม่รู้ว่าจะอธิบายกับสิ่งที่ถูกต้องได้อย่างไรดี โดนเขาว่าเรื่องมุมมองของน้ำครึ่งแก้วอีก = ="

Blue 229

จริงอย่างคุณ ikrit ว่าเลยครับ :) บางครั้งเราไม่สามารถทำให้ใครมาเห็นด้วยกับเราได้ง่ายๆหรอกครับ
แต่ละคนเค้ามีตรรกะ มีความคิดในแบบของตนอยู่ในใจทั้งนั้น
ถ้าส่วนตัวผม ผมไม่ค่อยบอกใครเรื่องอะไรผิด อะไรถูกเท่าไหร่นะ
เพราะมันมักจะจบลงด้วยการทะเลาะกัน เพื่อยืนยันความคิดตัวเองเสมอ
ปล่อยให้ประสบการณ์สอนเค้าเองก็ได้ครับ ว่าสิ่งใดควรหรือไม่ควร
ยิ่งถ้าเป็นสถานะเพื่อนกัน นี่เรายิ่งบอกอะไรได้ยากจริงๆนะ  :) โดนสวนทุกครั้งไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็ตาม

ปล.ทุกวันนี้ ผมก็ยังไม่รู้นะว่าการใช้ไฟฉุกเฉินแบบไหนถึงจะถูก ถึงจะดีที่สุด
      ผมแค่อยากเห็นทุกคนเข้าใจตรงกันก็พอ แค่นั้นมันก็ลดอุบัติเหตุลงได้เยอะแล้วครับ