ผู้เขียน หัวข้อ: // เมื่อสักครู่นี้ เกือบไปแล้ว กับเจ้า Cruze.... //  (อ่าน 15649 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: // เมื่อสักครู่นี้ เกือบไปแล้ว กับเจ้า Cruze.... //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 14:18:10 »
เป็นห่วงครับพี่
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: // เมื่อสักครู่นี้ เกือบไปแล้ว กับเจ้า Cruze.... //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 14:18:17 »
เรียงลำดับได้ว่า สติ ฝีมือ และรถ

แต่ถ้าสมมุติเปลี่ยนเป็นพี่จิมกำลังขับ QQ มีสติแล้ว ตามด้วยฝีมือ และQQ แล้วจะเกิดอะไรขึ้น ??????

ขำขำนะครับ  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 15:19:06 »
เรียงลำดับได้ว่า สติ ฝีมือ และรถ

แต่ถ้าสมมุติเปลี่ยนเป็นพี่จิมกำลังขับ QQ มีสติแล้ว ตามด้วยฝีมือ และQQ แล้วจะเกิดอะไรขึ้น ??????

สงสัยมีหวัง ได้ซั่มกันบนทางด่วนแน่ๆเลยครับ ;D ;D ;D

อ่านเรื่องแล้ว เหมือนอยู่ในเหตุการจริงเลยอ่ะครับ. นึกแล้วเสียวตูดจัง อิอิ  ;D

ออฟไลน์ aekccc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 16:11:24 »
นึกย้อยดูถ้าเป็นผมคงจาร่วมด้วยช่วยกันชนแน่ๆ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 18:11:45 »
เป็นเหตุผลนึงที่ผมเวลาเลือกรถต้องมีพวก abs หรืออะไรต่างๆเท่าที่จะสามารถมีได้ในรถใหม่  เพราะฉุกเฉินข้นมามันก็ช่วยเราได้ระดับนึงล่ะ

ส่วนที่เหลือคือสติ การตัดสินใจ  สุดท้ายบุญกรรมทำมา(อันนี้นิดๆนะ)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 20:15:33 »

โอยย มีหวังกลิ้งๆ แถวๆนั้นแหละครับ ถ้าไม่มีรถมาชนต่อก็สบาย แต่มีรถมาชนต่อล่ะก็.............ไม่อยากนึกสภาพเลยครับ

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 20:57:57 »
ขับปลอดภัยนะคับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 21:20:36 »

โอยย มีหวังกลิ้งๆ แถวๆนั้นแหละครับ ถ้าไม่มีรถมาชนต่อก็สบาย แต่มีรถมาชนต่อล่ะก็.............ไม่อยากนึกสภาพเลยครับ

ผมว่าคงไม่เป็นอะไรครับ ผมเชื่อว่า คนที่ขับรถเป็นส่วนใหญ่
เมื่อได้ขับคันไหนแล้วก็จะรู้ว่ารถคันไหนมีความสามารถเป็นไงครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 07:16:34 »
ไม่เข้าใจอ่ะครับ
ช่วยวาดภาพอธิบายใหม่ได้ไหม?

มีรถกี่คันกันแน่
คันไหนชนกันก่อน Tiger, Vigo, รถบรรทุก?

รู้แต่ว่า Tiger โดน Vigo สอยท้าย
ส่วนรถบรรทุก ไม่เข้าใจอ่ะครับ

ลองค่อยค่อยอ่านแล้วนึกภาพตามดูครับ

เท่าที่ผมเข้าใจและคิดว่าไม่น่าคลาดเคลื่อน
ชุดแรก รถชนเป็นขบวน 4 คันอยู่เลนซ้ายสุด ปิดท้ายด้วยรถเทรลเลอร์
ชุดสอง Tiger และ Vigo ที่เกี่ยวกันเอง เนื่องจาก Tiger พยายามหักลบชุดแรก เลยปิดเลนกลางกับขวาครับ

ุชุดสาม Cruze สีแดง วิ่งมาพร้อมกับ Carmy และรถอีกคันหนึ่งคาดว่าเป็น NV
ก่อนถึงจุดเกิดเหตุ วิ่งเรียงแถวหน้ากระดาน Camry ซ้ายสุด NV เลนกลาง Cruze ขวาสุด

รถสองคันนั้น น่าจะปลอดภัยจากอุบัติเหตุซ้ำซ้อนด้วยเช่นกัน
ส่วน Cruze สีแดงนั้น ปลอดภัยเนื่องจาก สติ ความระมัดระวัง ระบบเบรก และน้ำหนักตัวของผู้ขับ ตามลำดับความสำคัญครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 18:48:16 »
ไม่เข้าใจอ่ะครับ
ช่วยวาดภาพอธิบายใหม่ได้ไหม?

มีรถกี่คันกันแน่
คันไหนชนกันก่อน Tiger, Vigo, รถบรรทุก?

รู้แต่ว่า Tiger โดน Vigo สอยท้าย
ส่วนรถบรรทุก ไม่เข้าใจอ่ะครับ

ลองค่อยค่อยอ่านแล้วนึกภาพตามดูครับ

เท่าที่ผมเข้าใจและคิดว่าไม่น่าคลาดเคลื่อน
ชุดแรก รถชนเป็นขบวน 4 คันอยู่เลนซ้ายสุด ปิดท้ายด้วยรถเทรลเลอร์
ชุดสอง Tiger และ Vigo ที่เกี่ยวกันเอง เนื่องจาก Tiger พยายามหักลบชุดแรก เลยปิดเลนกลางกับขวาครับ

ุชุดสาม Cruze สีแดง วิ่งมาพร้อมกับ Carmy และรถอีกคันหนึ่งคาดว่าเป็น NV
ก่อนถึงจุดเกิดเหตุ วิ่งเรียงแถวหน้ากระดาน Camry ซ้ายสุด NV เลนกลาง Cruze ขวาสุด

รถสองคันนั้น น่าจะปลอดภัยจากอุบัติเหตุซ้ำซ้อนด้วยเช่นกัน
ส่วน Cruze สีแดงนั้น ปลอดภัยเนื่องจาก สติ ความระมัดระวัง ระบบเบรก และน้ำหนักตัวของผู้ขับ ตามลำดับความสำคัญครับ

มาฮาตรงน้ำหนักตัว งี้พี่แพนก็เบรกสบายบรือนะสิ  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 19:21:54 »
เฮ้ๆๆๆ เนยจ๋า
ถ้าน้ำหนักตัวพี่เบากว่านี้ พี่ว่าระยะเบรกน่าจะน้อยยิ่งกว่านี้ม้างงงง

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 22:20:31 »
โชคดีครับที่ไม่เป็นอะไร ผมอ่านๆไปตอนท้ายๆนึกว่าคุณจิมจะดิ๊บเหมือน  fast 5 งุงุ ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 02:13:34 »
เฮ้ๆๆๆ เนยจ๋า
ถ้าน้ำหนักตัวพี่เบากว่านี้ พี่ว่าระยะเบรกน่าจะน้อยยิ่งกว่านี้ม้างงงง

อันนั้นก็จริง ตามทฤษฎี
แต่ถ้าพูดตามทฤษฎี ก็แซวไม่ได้สิ

เดี๋ยวเขาก็หาว่าเราเอาแต่ซีเรียสกันอีกหรอก :P

ออฟไลน์ Boyd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 17:10:16 »

ฟังแล้วเสียวจริงๆเลยครับ

นึกถึงเรื่องของตัวเอง....

สถานที่เดียวกันเลยครับ แต่ไปลงทางด่วนทางข้างไบเทค(ไปสำโรง)

โดยปกติผมจะชอบสาดโค้งนี้ ซึ่งรูปตัว S โค้งขึ้น+โค้งลงอันนี้มาก (ขับเร็วประมาณ 140+ ตลอด ...นิสัยไม่ดีมิควรทำตาม)

แต่วันนั้นตอน 4-5ทุ่ม มีฝนตกพรำๆ รถหนาแน่นนิดนึงก่อนขึ้นโค้ง   

คิดในใจ เอ...ดึกแล้วรถเยอะจังหว่า ....อือ สงสัยถนนลื่น ชลอตัวกันแหละมั้ง

ก้ออยู่เลนขวาตามๆเค้าไป (เร็ว40-60)

เริ่มมองกระจกข้างซ้าย.....อ้าวมีพี่อินโนว่าแซงเราขึ้นไปแล้ว 

เราก้อตบไฟเลี้่ยว ส่งคันเร่ง ตามขึ้นไปทางซ้ายทันที

ขับตามไปไม่ห่าง.....โล่งเชียว  จะถึงทางลงแล้ว อิอิอิ (เลนขวาติดแต่ยังชลอตัว)

เอี๊ยด.....เสียงพร้้อมไฟเรคแดงๆสว่างวาบของรถพี่อินโนว่า......ทันใดนั้นรถเค้าก้อมีอการท้ายออก (จะเพราะน้ำหรือตัวรถหรือทางมันเริ่มโค้ง) ชั่วโมงนี้ไม่ต้องมานั่งนึกแล้วค้าบ

เพราะรถพี่เค้าท้ายออกไปขวา หน้ารถปักเข้าขอบทางทันที ประกายไฟงี้แปรบๆ

ตายห่าแล้วกรูงานนี้ งานงอกแน่ๆ (ประกันชั้น3เสียด้วย ไม่ได้คิดนะ แต่เป็นสามัญสำนึกแล่นขึ้นมาในหัวสมอง)

กระทืบเบรคทันที > เหยียบหนักแล้วปล่อย > ความเร็วลด ปล่อยแล้วเหยียบอีก (หยุดห่างไม่เกินเมตร) > มองกระจกหลัง (ไม่มีรถตามมา)> เปิดไฟฉุกเฉิน เปิดกระจกโบก ขอออกทางขวาทันที

ที่ทำได้ต้องดูอาการรถไปด้วย เพราะตัวอย่างข้างหน้ามีให้เห็นจะๆ และรถผมเกียร์แมนวล ไม่มีเอบีเอส

เหงื่องี้ออกท่วมมือ เสียวมากๆ สุดๆไปเลย

ขับผ่านลงมา เอ.....เค้าเบรคอะไรนะคันหน้า ถึงบางอ้อ

รถบัสส่งพนักงานเสีย....จอดเปิดฉุกเฉินตรงโค้งลาดทางลงแมร่งตรงนี้แหละ  :o โห ทำได้เมืองไทย เลวจิงๆ

ปล.ขออภัยพี่อินโนว่าด้วยที่มิได้ลงไปช่วยเหลือครับ

ออฟไลน์ AppleLover

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 00:23:31 »
ขอให้ปลอดภัยนะครับ

รบกวนทดสอบประเด็นปัญหาตามกระทุู้นี้ด้วยครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12596.0/topicseen.html

- ปัญหากระจกสั่นเวลาขับรถผ่านทางขรุขระ หรือทางขึ้นเนิน GM ทราบปัญหาแล้วแก้โดยการสั่ง Part
เข้ามาสับเปลี่ยนใหม่แต่ไม่สามารถแก้ไขได้ เห็นว่ากำลังติดต่อเพื่อเปลี่ยนวัสดุกับ supplier
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหานี้มากกว่า 70% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- มีปัญหาการประกอบที่ไม่ได้คุณภาพ เช่น คอนโซลไม่ได้ระดับ ประตูเอียง ขอบ-มุมเข้าประกอบ Tolerance ไม่สม่ำเสมอ 
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 20% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- พบปัญหากับระบบสตาร์ท มักไม่สามารถ Start ติดได้ในครั้งแรก ต้องพยายามมากกว่า 1 ครั้ง 
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 10% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- ปัญหาเสียงจากช่วงล่างที่มักออกอาการตอนออกตัวช้าๆ 
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 20% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- ปัญหาเสียงจากเบรก ฝุ่นผงจากผ้าเบรค 
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 10% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- ปัญหารอบเครื่องและการทำงานของเกียร์ เคสแปลกที่สุดที่ผู้ใช้จริงเล่าสู่กันฟังคือ
เข้าเกียร์ D แล้วพยายามเดินหน้าออกจากซองจอด แต่รถกลับถอยหลัง 

- ปัญหาเกี่ยวกับการทำงานของระบบปรับอากาศ ระบบแอร์ เย็นช้า และ Reset ระบบใหม่
ทุกครั้งหลัง Start เครื่องใหม่ทำให้ต้องตั้งโปรแกรมและอุณหภูมิใหม่ทุกๆครั้ง 
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 30% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- ปัญหาการเก็บเสียงของห้องโดยสาร เมื่อขับเร็วเกิน 100 km/h
มีเสียงลมเข้ามามากผิดปกติ
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 30% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

- และปัญหาใหญ่สุดท้ายคือคุณภาพของศูนย์บริการ พนักงานที่ให้บริการ
ความเชี่ยวชาญของช่างในการแก้ปัญหารถใหม่ 
วิเคราะห์ปัญหาไม่ตรงประเด็น ปัดความรับผิดชอบในบางครั้ง 
(ประมาณจากในเว็ป Club พบปัญหามากกว่า 70% ของผูใช้ที่เข้ามารายงานผล)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 00:45:57 »
น้ำหนักตัวทำให้รถเหนื่อยก่อนที่จะเบรคครับ

โอยย ไม่ไหวแล้ว พรืดดด..... (ชะลอตัวเอง)
H.