ผู้เขียน หัวข้อ: // เมื่อสักครู่นี้ เกือบไปแล้ว กับเจ้า Cruze.... //  (อ่าน 15651 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เวลา :
23.50 น.

จุดเกิตเหตุ :
ทางด่วนบางนา ขาออก ช่วงด่านทางลงบางนา สะพานโค้งซ้าย

สถานการณ์ :
จากรูปการณ์ที่เห็น ในช่วงเวลาประมาณ 10 วินาที และเท่าที่พอจะเก็บภาพมาจำในสมองได้
น่าจะมีใครสักคน เบรกชะลอ แล้วรถคันข้างหลังตตามมาไม่ทัน ซัดบั้นท้ายกัน 4 คัน
จอดเรียงกันอยู่ช่วงทางลง เลนซ้ายสุด มีเทรลเลอร์บรรทุกคอนเทนเนอร์ใหญ่ เป็นคันปิดท้าย

Tiger Xtra Cab น่าจะมาด้วยความเร็วพอสมควร และ Vigo สีดำ ยกสูง ตามท้ายมาในเลนกลาง
Tiger น่าจะเห็นเหตุการณ์ ตัดสินใจช้า และเบี่ยงออกขวา โดยไม่ทันดูว่า Vigo มาข้างๆ ท้ายกระบะ Tiger
ฝั่งขวาก็เลยไปเบียดกับหน้าซ้ายของ Vigo

ปัญหาก็คือ พวกเขาเบียดเสร็จ ลงมาดูรถตัวเองกัน เปิดไฟฉุกเฉิน และอยู่เลนกลาง กับขวา กันเลยทีเดียว!!

เหตุการณ์ที่เกี่ยวข้องกับผม :

Cruze 2.0 LTZ ดีเซล สีแดง แล่นมาด้วยความเร็วตามปกติ คือ ราวๆ 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง
 ที่ใช้ความร็วขนาดนั้น ในช่วงฝนตก เพราะบริเวณนั้น มีทางยกระดับบูรพาวิถี เป็นเหมือนหลังคา
อยู่ด้านบนอีกทีหนึ่ง พื้นถนนจึงค่อนข้างแห้งพอให้ใช้ความเร็วได้

นิสัยผม เวลาขับรถ มักจะแซง และพยายามทิ้งห่างจากรถคันข้างหลัง กับรถคันข้างหน้า ให้ไกลๆ
กันมากๆ เข้าไว้ก่อน ซึ่งโชคดี ที่วันนี้ ผมก็ทำแบบนั้น

ระหว่างกำลังขึ้นสะพานเข้าโค้งซ้าย คร่อมสี่แยกบางนา เพื่อลงจากระบบทางด่วนเฉลิมมหานคร บางนา
รถคันข้างหน้าผม Camry รุ่นปัจจุบัน สีขาว เปิดไฟตัดหมอกหลัง แล่นด้วยความเร็วพอกับผม อยุ่ในเลนกลาง
ผมอยู่เลนขวาสุด กำลังจะแซงผ่านหน้า Camry ซึ่งด้านหน้าของ Camry มีรถแล่นช้าอยู่คันนึง ไม่แน่ใจว่าจะเป็น
Nissan NV ต่อแค็บ หรือเปล่า เพราะทุกอย่างเร็วมาก

ที่แน่ๆ ผมตัดสินใจอยู่เลนขวาต่อไป ในช่วงขึ้นสะพานโค้งซ้าย Camry ตัดสินใจเบี่ยงออกเลนซ้าย
และทันใดนั้นเอง....

ผมก็เห็น บั้นท้าย Vigo กับ Tiger อยู่เลนกลางและขวาสุด
ผมตกใจ และเหยียบเบรกลงไปเกินครึ่ง ABS ทำงาน
และชะลอรถจน เกือบหยุดนิ่ง แต่ในกรณีแบบนี้ ผมมักจะไม่พยายาม
ให้รถหยุดสนิทนิ่ง เพราะเราไม่รุ้ว่า คันข้างหลัง จะมาทิ่มบั้นท้ายเมื่อไหร่

พอรถชะลอลงเหลือ 20 กิโลเมตร/ชั่วโมง ผมถึงได้ถอนเบรก และได้เห็นบั้นท้ายของ รถบรรทุกคอนเทนเนอร์
ในเลนซ้าย พอมองเห็นว่า ม่ีช่องว่างให้ผม หักเลี้ยวเบี่ยงซ้าย ผมก็เลาะไปตามนั้น เปิดกระจก ตะโกน บอก คู่กรณีทั้ง 2
ที่ดูเหมือนจะยังห่วงรถตัวเองอยู่ ว่า "เฮ้ยย คุณ รีบหลบเข้าข้างทางก่อน อันตรายมาก!"

ผมทำได้แค่นั้น ตอนแรก กะว่า จะแวะจอดถ่ายรูปมาลงในเว็บกัน แต่...ผมกลัวว่า ถ้าผมจอด
แล้วมีใครสักคน ตกใจ คถุมสติไม่อยู่ ซัดบั้นท้าย รถคอนเทนเนอร์ หรือ Vigo เข้าไป จนมากระเด็นโดน
เจ้า Cruze นั้น ผมว่า ผมก็คงไม่อาจจะไปอธิบายกับ GM Thailand เขาแน่ๆ

Cruze มีส่วนช่วยให้ผมรอดจากการเอาใบหน้าของมัน ไป "ซั่ม" กับบั้นท้ายของ Vigo ได้หวุดหวิด
การหน่วงความเร็ว แม้ในยามคับขัน ผมก็ต้องถือว่า งานนี้ เรื่องระบบเบรก ผมให้ cruze สอบผ่านชัวร์ๆ ละเรื่องนึง

แม้ว่าเบาะนั่งของมัน จะเริ่มทรมาณผม ด้วยการเงยมากเกินไป ของมัน ตลอดการขับขี่ก็ตาม

สรุปว่า ผมไม่เกิดอุบัติเหตุ ซ้ำซ้อนใดๆ กับคู่กรณีเหล่านั้น
และ เจ้า Cruze เอง ก็มีส่วนช่วยพอสมควร สำคัญที่สุด คือ สติของเรา ต้องตั้งมั่นตลอดเวลาที่ขับรถคัรบ

สิ่งที่ผมได้เป็นบทเรียนในคราวนี้คือ

1. โชคดีแค่ไหนแล้ว ที่ รถซึ่งผมขับ ไม่ได้ไปร่วมสังฆกรรม กับกองรถ 6 คันนั้น
2. ฝนตก ถนนลื่น กรุณา ขับรถในโหมด ผู้เฒ่าใจดี อย่าเปลี่ยนเลนบ่อย ไปเรื่อยๆ
ความเร็วที่ยังพอจะควบคุมรถได้อยู่คือ อะไรก็ตามที่ไม่เกิน 60 กิโลเมตร/ชั่วโมง
แต่ก็ดูตามความเหมาะสม ของสภาพการจราจร ที่เกิดขึ้นจริง คุณอาจจำเป็น
ต้องขับเร็วกว่านั้นนิดนึงก็ได้

3. เส้นทางประจำ ต่อให้คุณคุ้นเคย คุณก็ต้องระวัง ยิ่งคุ้นมาก ยิ่งต้องระวังเผื่อเอาไว้
เยอะกว่าปกติ เสมอ

4. ฝากเตือนนิดนึงครับ
ช่วงนี้ ทางด่วน โค้งขวา หรือ โค้งซ้าย เริ่มมีแอ่งน้ำบ้างแล้ว จากการไม่ค่อยทำความสะอาด
ท่อระบายน้ำบนไหล่ทางของการทางพิเศษแห่งประเทศไทย เท่าใดนัก ดังนั้น ในการเข้าโค้ง
ช่วงฝนตก ขอแนะนำว่า อยู่เลนกางเอาไว้ จะปลอดภัยกว่ากันเยอะ แต่ถ้าลืมนึกไป
แล้วเจอแอ่งน้ำข้างหน้า อย่าตกใจ ถือพวงมาลัย ตรงๆ นิ่งๆ ถอนเท้าออกจากคันเร่ง
แต่อย่าเพิ่งเหยียบเบรกเต็มๆ ทุกอย่าง อทาจจะยิ่งแย่กว่าเดิม ปล่อยคันเร่ง ปล่อยเบรก
ถอนเท้าออกมา เน้นคุมรถอย่างเดียว รถก็จะนิ่งๆ ตรงๆ รอดมาได้ ปลอดภัย
อย่าเหยียบเบรก หรือเดินคันเร่งเพิ่มในภาวะที่กำลังอยู่ในแอ่งน้ำครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2011, 01:20:16 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: // เมื่อสักครู่นี้ เกือบไปแล้ว กับเจ้า Cruze.... //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 00:55:12 »
น่ากลัวมากจริงๆ มาเร็วๆ แล้วไม่ทันเห็นนี่ ซั่มแน่นอน ปลอดภัยก็ดีแล้วครับพี่จิม

ยืนดูรถตัวเองบนทางด่วน น่ากลัวสุดๆ จริงๆ รอเจ้าหน้าที่ทางด่วยมาก่อนแล้วค่อยไปดูก็ได้

ถ้าเจอรถที่เบรคไม่ทันมาชนตอนยืนเถียงกัน คงดูไม่จืด

ขอบคุณสำหรับข้อคิดในการขับรถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2011, 01:08:39 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: // เมื่อสักครู่นี้ เกือบไปแล้ว กับเจ้า Cruze.... //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 00:57:24 »
ขอบคุณครับ สำหรับตัวอย่างเหตุการณ์อันไม่คาดฝัน ไม่ว่าจะเกิดจากเหตุใดก็ตาม
เตือนใจได้อย่างดีเลยครับ โดยเฉพาะการเตรียมตัวแม้จะอยู่ในที่คุ้นเคย (โดนมาแล้ว)

ส่วนการทางพิเศษฯ รับเงินมหาศาล ก็ควรแก้ไข ทำความสะอาดกับลดรถติดได้แล้ว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 01:01:17 »
อุย....ถ้าเป็นผมตอนนั้นไม่ซักตูมเลยเหรอนั่น สภาพคงดูไม่จืดถ้าคันหลังเข้ามาชนต่ออีก = =

แต่พี่จิมมี่ปลอดภัยปกติก็ดีแล้วครับ ^^

เรื่องถ่ายรูปไว้ก็ไม่ต้องไปคิดดีกว่าครับ เราผ่านมา และผ่านไปตามปกติ

ส่วนวิธีการลดกระจกตะโกนบอกก็เป็นวิธีที่ไม่เลวสำหรับพี่จิมมี่เลย 555+
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 01:01:31 »
ขอบคุณครับพี่จิม สำหรับเทคนิคการขับขี่ที่ปลอดภัย =))
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 01:08:54 »
มีอยู่เคสนึงคลอง 6 มักจะมีแอ่งน้ำอยุ่อันนึงขนาดกว้างแต่ไม่ลึก ตรงนั้นมักจะมีรถหมุนประจำ เพราะคนเบรกรถไม่ให้เหยียบน้ำกระเด็นใส่คนบนฟุตบาท

แต่ผมเลือกจะไม่เบรก แค่ถอนคันเร่ง แล้วประคองพวงมาลัยเอา รู้สึกได้เลยตอนยาง 165 แล่นบนน้ำมันหวิวเหมือนลอยอยู่ในอากาศมากๆ

ยอมโดนคนที่ฟุตบาทด่า แต่เอาชีวิตเราให้รอดดีกว่าครับ... :-[

Blue 229

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 01:09:55 »
ขอบคุณพี่จิมมี่มากครับ สำหรับการแชร์ประสบการณ์ และคำแนะนำดีๆ

ปล. แอบฮาคำว่า "ซั่ม" คิดได้ไงครับเี่นี่ย  :D
ถ้าตอนโดนจับความเร็ว จราจรบอกผมว่า ขับเร็วเกินไปเดี๋ยวจะ ซั่ม คันหน้านะครับ นี่ผมโกรธไม่ลงแน่ๆเลย 555

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 01:20:54 »
พี่จิมปลอดภัยก็ดีแล้วหละครับ

อุบัติเหตุที่ตีนสะพานนี่ผมว่าน่ากลัวนะ ถ้าซัดมาเร็วๆแล้วเห็นตอนอยู่บนหลังสะพานนี่มีหมุน

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 01:42:40 »
สดๆเลยครับ วิ่งแจ้งวัฒนะไปปากเกร็ด กำลังจะลงสะพานเพื่อเข้าซอยข้างๆเซ็นทรัลแจ้ง
เบรคกันอุตลุตเหมือนกัน น้ำท่วมสูงประมาณ 1/3 ของล้อ ที่ 3 ช่องซ้ายของ น้ำท่วมไป 3 จาก 4 เลน ถ.แจ้งวัฒนะขาออกช่วงหน้าเซ็นทรัลแจ้ง

หลอนมาก เพราะถึงแม้ว่าคุณจะวิ่งอยู่ 60 แต่ซับลงไปเต็มๆ มีเหินน้ำแน่นอนครับ

และแน่นอน ซอยบ้านผม น้ำท่วม 1/3 ของล้อ วิ่งเข้าบ้าน น้ำก็เข้ารถอีกต่างหาก .... เซ็งงงงงงงงง!!!!!!

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 01:46:38 »
บุญรักษาครับ โชคดีหลายต่อแถมได้ช่วยคนอื่นด้วย  เจ้าครูซ มันก็แน่ใช้ได้เลย สอบผ่าน (สำหรับผม)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 03:28:25 »
พระดี คนมีสติ

ขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่งไม่ได้เลยนะเนี่ย ;D

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 07:15:24 »
รอด ปลอดภัยดีแล้วครับ
ถือว่าเป็นการทดสอบเจ้าครูซไปในตัวเลย 555
แต่อันตรายๆมากๆ

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 07:19:53 »
ดีใจด้วยนะคับพี่jimmyที่ปลอดภัย
ตกนีเจ้า cruz สอบผ่านเลยนะนั่นเรื่องของเบรค
ผมก็ขอให้ต่อไปไม่มีการทดสอบแบบเสียวๆๆแบบนี้อีกนะคับ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 07:38:57 »
ไม่ออกความเห็น แต่ดีใจและโล่งอกที่เพื่อนแคล้วคลาดครับ..

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 09:05:00 »
สวัสดีครับ
จับประเด็นจากที่อ่านและทำให้ไม่เกิดอุบัติเหตุมาได้
1.ระบบเบรกของรถ
2.การทิ้งระยะห่างจากคันหน้า
  ตามที่คุณ Jimmy บอกว่า นิสัยผม เวลาขับรถ มักจะแซง และพยายามทิ้งห่างจากรถคันข้างหลัง กับรถคันข้างหน้า ให้ไกลๆ
 กันมากๆ เข้าไว้ก่อน ซึ่งโชคดี ที่วันนี้ ผมก็ทำแบบนั้น
 ผมก็อยากให้น้องๆนำไปปฏิบัติ การขับรถใกล้คันหน้ามากไปนอกจากเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุชนท้ายแล้ว เสียเวลา เสียประวัติ และทำให้สิ้นเปลืองผ้่าเบรก โดยไม่จำเป็น เพราะเมื่อเราเห็นไฟเบรกคันหน้าเราก็ต้องแตะเบรกเกือบทุกครั้ง ถ้ามีระยะห่างพอสมควร+การมองสภาพแวดล้อม
ข้างหน้าแล้ว แค่ถอนคันเร่งโดยไม่แตะเบรกเลยก็สามารถทำได้
โชคดีทุกท่านครับ หน้าฝนแล้ว ขอให้ปรอดภัยทุกท่านครับ 

ออฟไลน์ quik

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 09:17:49 »
จากเหตุการณ์นี้....นั้นหมายความว่าเรากำลังจะได้อ่าน review ของ Cruze หรือเปล่าครับ ;D

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 09:40:33 »
อ่านแล้วโล่งอกไปที่ไม่เกิดอุบัติเหตุกับคุณJIMMYครับ แต่จากทีติดตามอ่านมาก็รู้สึกได้ว่าคุณJIMMYขับรถค่อนข้างระมัดระวังอยู่แล้วดังนั้นโอกาสเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงคงไม่มีครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 10:20:56 »
คนไม่ประมาท + รถดี  = ความปลอดภัยครับ

ว่าแต่ "ซั่ม" นี่มันอะไร (วะ) ครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

methus zaa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 10:43:04 »
คนไม่ประมาท + รถดี  = ความปลอดภัยครับ

ว่าแต่ "ซั่ม" นี่มันอะไร (วะ) ครับ ;D ;D ;D
พี่หมอมันเป็นคำที่พูดไม่ได้จริงๆครับ มันไม่ดีนะ ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 10:51:05 »
หมอออฟ

ซั่ม = มันมาจากสุดเขตเสลดเป็นแปลว่า having seกซ์
แต่ผมมักใช่แปลว่า = บวก, ต่อ, ติด, เจอ

ใช้เวลาไม่เป็นทางการเท่านั้นนะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sweetcrab

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 10:53:50 »
วงแหวนตะวันออก หลังจากจ่ายตังด่านทับช้าง แล้ว วิ่งไป บางนา - ตราด  ช่วงกำลังขึ้นสะพานข้ามมอเตอร์เวย์  ถ้าฝนตกจะมีแอ่งน้ำขนาดใหญ่มากๆๆๆ  ขวางอยู่ก่อนขึ้นสะพาน  แล้วก็มีอยู่ ทั้ง 4 เลน หลบไม่ได้ ต้องเกร็งพวงมาลัยแบบคุณจิมมี่บอกอย่างเดียว  มีครั้งหนึง ผมดันไปตีคู่กับรถ 10 ล้อ มันสาดน้ำเข้ามา เต็มหน้ารถผม ช่วงนั้นที่ปัดน้ำฝนผมก็ดันเปิดแบบจังหวะแรก คือตั้งแบบช้าสุด ทำให้มองไม่เห็นทางไปหลายวิเลยทีเดียว   เพราะตอนนั้นมือกำพวงมาลัยแน่นอย่างเดียว  เพราะแอ่งมันใหญ่มากมาย  

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 11:22:37 »
ผมไม่ได้ห้อยพระใดๆทั้งสิ้นครับ

และอยากให้มองว่า ถึงแม้มีเรื่อง ทางไสยศาสตร์ อยู่หรือไม่ เราอาจไม่ทราบ
แต่เพราะด้วยความที่เราไม่ทราบว่ามีหรือไม่ ดังนั้น เราควรใช้สติ กับทุกสิ่งที่ทำตลอดครับ

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 11:47:52 »
สวัสดีครับ
จับประเด็นจากที่อ่านและทำให้ไม่เกิดอุบัติเหตุมาได้
1.ระบบเบรกของรถ
2.การทิ้งระยะห่างจากคันหน้า
  ตามที่คุณ Jimmy บอกว่า นิสัยผม เวลาขับรถ มักจะแซง และพยายามทิ้งห่างจากรถคันข้างหลัง กับรถคันข้างหน้า ให้ไกลๆ
 ผมก็อยากให้น้องๆนำไปปฏิบัติ การขับรถใกล้คันหน้ามากไปนอกจากเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุชนท้ายแล้ว เสียเวลา เสียประวัติ และทำให้สิ้นเปลืองผ้่าเบรก โดยไม่จำเป็น เพราะเมื่อเราเห็นไฟเบรกคันหน้าเราก็ต้องแตะเบรกเกือบทุกครั้ง ถ้ามีระยะห่างพอสมควร+การมองสภาพแวดล้อม
ข้างหน้าแล้ว แค่ถอนคันเร่งโดยไม่แตะเบรกเลยก็สามารถทำได้
โชคดีทุกท่านครับ หน้าฝนแล้ว ขอให้ปรอดภัยทุกท่านครับ 

ผมว่า เพราะสิ่งนี้ ทำให้รอดปลอดภัย 
ทุกคนสามารถทำตามพี่ Jimmy ได้
ข้อ 1 อาจจะทำไม่ได้ เพราะ รถแต่คันอาจจะมีความสามารถไม่เท่ากัน
แต่ข้อ 2 เราทุกคนสามารถทำได้ โดยการ ไม่ขับจี้ตูดคันข้างหน้า
และ ข้อ 3 คือการใช้สติ และไม่ประมาท แม้ในเส้นทางที่เราคุ้นเคย

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ระมัดระวังกันหน่อยครับ
ขอให้ทุกคนปลอดภัยครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 12:03:51 »
พระคุ้มครองนะครับพี่จิม ยังไงก็ขอให้ทุกคนใช้สติ ในการขับรถด้วยนะครับ :)

ออฟไลน์ worldclass09

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 12:32:53 »
เกือบไปเเล้วครับพี่จิมมี่

ผมก็เคยเหินน้ำมาทีนึงที่ความเร็ว100 ถนนราชพฤกษ์ ดีที่ตั้งสติทัน ล๊อกพวงมาลัยเเน่นเลยรอดมาได้ รถเหมือนลอยได้จริงๆครับ เหมือนเขวี้ยงหินเเฉลบน้ำ เเฟลบๆยังไงยังงั้นเลย

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 12:38:10 »
แอ่งน้ำบนโทลเวย์ช่วงรังสิตก็โหดใช่เล่น ผมวิ่งอยู่120เลนขวา ฝนตกพอประมาณ เจอแอ่งน้ำ หน้าสะบัดหน่อยๆ น่ากลัวมาก  ไม่เคยคิดว่าเส้นทางนี้จะมีน้ำขังเยอะมาก ลึกและหลายช่วง ผมเลยตัดสินใจเข้าเลนกลาง ปล่อยให้ captiva แซงไปอย่างหน้าตาเฉย  คือcaptivaขับ120เหมือนเดิม ลงน้ำได้เหมือนปกติมาก นิ่งจริง

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:27:46 »
โอยยยยยยยย ตื่นเต้นเหมือนอยู่ในเหตุการณ์เลยอ่าครับพี่จิม
  "ขวัญเอ๊ยขวัญมานะครับพี่"

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:32:48 »
บุญรักษา คุณพระคุณเจ้าคุ้มครองนะครับพี่จิมมี่  :)

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:47:34 »
ไม่เข้าใจอ่ะครับ
ช่วยวาดภาพอธิบายใหม่ได้ไหม?

มีรถกี่คันกันแน่
คันไหนชนกันก่อน Tiger, Vigo, รถบรรทุก?

รู้แต่ว่า Tiger โดน Vigo สอยท้าย
ส่วนรถบรรทุก ไม่เข้าใจอ่ะครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ MomantuM

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:57:12 »
เล่าซะเหมือนกับว่าผมได้นั่งไปกับพี่จิมมี่ด้วยเลย เห็นภาพมากๆ -.-