ผู้เขียน หัวข้อ: หลังคาแก้ว หลังคากระจก panoramic glass roof มันมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 19635 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
1คือสงสัยมานานแล้วว่าหลังคาpanoramicมันมีข้อดีข้อเสียอย่างไร
2โดนกิ่งไม้หล่นใส่หลังคาจะแตกจะร้าวรึป่าวคับ (เคยโดนกิ่งไม้หล่นใส่หลังคาธรรมดาบุบเลย)
3รถเวลาจอดตากแดดจะร้อนมากขึ้นรึป่าว เวลาวิ่งแอร์จะทำงานหนักขึ้นมั๊ย
4เสียงรบกวนในห้องโดยสารจะมากขึ้นหรือน้อยลงครับ
                   :) :) :) ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ  :o :o :o

ออฟไลน์ simcity

1. ข้อดีมันเท่ครับ ข้อเสีย คือ ถ้ามันเสีย เปิด-ปิด ไม่ได้ ต้องไปซ่อม เสียเงินอีกซะงั้น

2. อืมม อันนี้แล้วแต่ดวงเลยครับ  โดนท่อนใหญ่ๆ คงไม่รอด

3. ผมว่าไม่ค่อยเกี่ยวนะ หลายคนกลัวเรื่องรถจะร้อน

แต่จากการใช้งานจริง เหมือนรถปกติทั่วไป เพราะรถที่ทำ glass roof ทั่วไป จะมีเหมือนหลังด้านในอีกชั้นนึง

4. อันนี้ไม่รู้สึกอ่ะครับ

ปล. ตอบจากประสพการณ์ที่ใช้ Mazda3 ซึ่งมี moonroof และ MB c230 Kom coupe ที่เป็นหลังคา Glass roof (รถแฟน แต่ขายไปแล้ว)

ออฟไลน์ udis

งั้นแรกต้องรู้ก่อนว่า ทำไมเค้าถึงเรื่อง panoramic
เอ...นั่นสิ ทำไมไม่เรียก Moon roof หรือ Sun roof

Panoramic ถ้าใครเคยได้ยินพาโนราม่า มันคือมุมกว้างๆ
ฉะนั้นพยามสื่อว่า ถ้าขึ้นชื่อ Panoramic คือ มันต้องกว้างและใหญ่นั่นเอง
คนที่ตั้งชื่อนี้คงอยากบอกว่า ใหญ่กว่า  Moon roof หรือ Sun roof  กว่าแต่ก่อนนั่นเอง

พูดมานี่ ผมเดาล้วนๆครับ! 555+

ข้อดีก็ทำให้รถโปร่ง ไม่อึดอัด กว้างสะใจ
ข้อเสียก็ การบำรุงรักษาเพิ่มขึ้น ก็เหมือนรถทั่วไป ถ้าออฟชั่นเพิ่ม ยังไงก็ต้องจ่ายเงินค่าซ่อมในระยะยาว
คนบ้าออฟชั่นเยอะๆ น่าจะรู้ดี ส่วนคนซื้อรถที่ไม่มีออฟชั่นเลย ใช้สบายกว่า ของที่จะเสียก็น้อยกว่า

ออฟไลน์ prai

เวลากลางคืนโรแมนติกดีครับ 555555555555
ส่วนถ้าโดนอะไรหล่นใส่ ก็ต้องดูว่า ใหญ่มั้ย หนักมั้ย แรงมั้ย
ผมว่ามันก็รับได้ในระดับนึง จากที่ดูการทดสอบการชนมา
คงไม่ร้อนครับ เพราะมันก็ปิดได้ ส่วนรถบางยี่ห้อจะมีการเปลี่ยนสีของกระจกตามแสงแดดครับ
เสียงรบกวนเวลาปิดไม่ต่างกันนะ อาจจะน้อยมากจนเราไม่รู้สึกก็เป็นได้
แต่เวลาเปิดแบบรับลม คงต่างกันชัดเจน

ออฟไลน์ TorTy

ข้อดีคือสวยส่วนที่เรียกว่าหลังคาแก้วหรือ panoramic roof นั้นจะเป็นชิ้นเดียวทั้งตอนซึ่งเกือบจะเท่าแผ่นหลังคารถ
ส่วนใหญ่จะเปิดได้ด้วยแต่ในบางรุ่นก็เปิดไม่ได้แต่ให้ตัวแผ่นกันแดดเป็นเปิดปิดไฟฟ้าแทนเช่นใน RX350 และเวลาเปิด
แผ่นกันแดดเสียงจะเข้ามามากกว่าเดิมนิดหน่อยแต่โดยปกติมีในไทยก็ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่เพราร้อนแต่ตอนกลางคืนเปิดก็
ได้บรรยากาศดีครับ

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
เรื่องความร้อนเนี่ย ทำให้ความร้อนในห้องโดยสารเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ แต่ไม่มากเท่าไหร่

เข้าใจว่าตอนออกแบบคงป้องกันปัญหานี้ไว้แล้ว (แต่แดดเมืองไทยแรงมาก)

MINI Look2 ของผมเค้าจะมี Sun shade มาให้ด้วยอ่ะครับ ปกติก็จะดึงออกมากันแดดอีกชั้นนึง

เรื่องเสียงไม่มีปัญหาครับ

เรื่องความเท่ เนี่ย สุดยอดเลยครับ อากาศดีๆ ก็เปิดกรรจกรับลม แสงแดด ได้ feel ไปอีกแบบ

เหงาๆ ก็เล่น Music vedio เพลงอกหัก รักสามเศร้า นั่งมองเม็ดฝนหล่นบนหลังคา

ที่สำคัญไม่ต้องไม่ Wrap สติ๊กเกอร์หลังคาให้เสียเงิน  ;D

Picture Credit to www.Ampmodelcr.net

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2011, 08:00:21 โดย jane_9090 »
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ lexus

ผมชอบตอนฝนตกแล้วมองหยดน้ำใส่หลังคาที่สุดเลยครับมันดูโรแมนติกไงไม่รู้ (ในความคิดผมนะ) แต่เคยเห็นแต่ในsun roofถ้าได้เจอpanoramic คงอลังการน่าดู  ;)

เห็นsonata sport แล้วก็น้ำลายใหล ต้องปั๊มเงินอีกกี่ปีไม่รู้55

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมชอบตอนฝนตกแล้วมองหยดน้ำใส่หลังคาที่สุดเลยครับมันดูโรแมนติกไงไม่รู้ (ในความคิดผมนะ) แต่เคยเห็นแต่ในsun roofถ้าได้เจอpanoramic คงอลังการน่าดู  ;)

เห็นsonata sport แล้วก็น้ำลายใหล ต้องปั๊มเงินอีกกี่ปีไม่รู้55

ใช่ครับบรรยากาศโรแมนติกมากนุ่มนวลชวนฝันซะจริงๆ 555