ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ล้อแมกขนาดไม่เท่ากันมีผลกระทบอะไรไหมครับ  (อ่าน 15323 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
ใส่ล้อแมกขนาดไม่เท่ากันมีผลกระทบอะไรไหมครับ

พอดีรถผมใส่แมก 17" ของ lenso รู้สึกอัตราเร่งอืดลงพอสมควร เลยคิดเล่นๆว่าจะหาแมก 15" ยุ่นแท้ๆเบาๆ มาใส่แทนล้อหน้าซักคู่
จะได้ออกตัว เร่งแซงฉิวๆ เลยอยากทราบว่าทำแบบนี้มีผลกระทบ หรือผลเสียอะไรหรือเปล่า แล้วผลดีจะได้เหมือนที่ผมหวังไว้หรือไม่

แล้วพวกรถสนามที่เขาชอบใส่ล้อแมกหน้ากับหลังไม่เหมือนกันนี่เพื่ออะไรครับ บางทีแมกหน้าดำ แมกหลังขาวก็มี

คำถามสุดท้ายคือ น้ำหนักของล้อกระทะ 15" จากโรงงานเมื่อเทียบกับล้อแมก 17" ของพวก lenso หรือแมกก๊อปต่างๆ น้ำหนักมันแตกต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ใส่ล้อแมกขนาดไม่เท่ากันมีผลกระทบอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 23:58:08 »
ใส่ให้ หน้าเท่าหน้า หลังเท่าหลังก็พอแล้วครับ 

ซีรี่ย์ยางก็เลือกเอาให้เหมาะสม 

ส่วนเรื่อง น้ำหนัก บอกไม่ได้ครับแล้วแต่ยี่ห้อแล้วแต่รุ่นล้อแม็ก

ตัวอย่าง แม็กOffroad  ล้อ 15  หนักกว่า ล้อ 17 ของ Spoon มากมายนัก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

Re: ใส่ล้อแมกขนาดไม่เท่ากันมีผลกระทบอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 01:34:02 »
งั้นเจาะจงไปเลย
เทียบกันระหว่าง กระทะ 15" จากโรงงานของ NewCity กับ Lenso Project D ขอบ 17"
อันไหนหนักกว่ากัน มากน้อยแค่ไหน  ;D

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 02:46:07 »
น้ำหนักมันก็พอๆกันอะครับ ไม่ได้ต่างกันอย่างมีนัยสำคัญอะไร  ;D

ที่มันทำให้อืดน่าจะเป็นเพราะขนาดล้อมากกว่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 02:57:56 »
ไมล์เพี้ยนครับ..
แจ๊ซผมเคยใส่ทั้ง 15 และ 17 มาแล้ว..
ใส่ 17 ยาง 205/45/17 ความเร็วหน้าปัด 100 แต่ความเร็วตาม GPS 105 km/h เหยียบ  Top speed 150 (ตามหน้าปัด)
ใส่ 15 ยาง 195/50/15 ความเร็วหน้าปัด 100 แต่ความเร็วตาม GPS 97 km/h เหยียบ Top speed 175 (ตามหน้าปัด)
มีเส้นทางนึงที่ผมวิ่งประจำ ขอบ 15 ทำระยะทางได้ 285 กม. แต่ขอบ 17 ทำได้ 268 กม. ทั้งสองทริปเป็นเส้นทางดียวกัน..
อัตราสิ้นเปลือง เติมเต็มถังก่อนออกทริปทั้งสอง ขอบ 15 จะเหลือน้ำมันเยอะกว่านิดหน่อย..
แต่เมื่อนำระยะทางมาหารด้วยจำนวนลิตรน้ำมันที่เติมเข้าไปแล้ว ขอบ 17 มันได้ระยะทางที่น้อยกว่า
มันเลยทำให้อัตราสิ้นเปลืองออกมาค่อนข้างกินเยอะกว่า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 04:12:11 »
คือจริงๆที่สนใจจะทำแบบนี้ ไม่ได้วอรี่เรื่อง ไมล์เพี้ยน หรือกินน้ำมันครับ
แค่อยากได้ฟีลเดิมๆเวลากดคันเร่งตอนใส่ขอบ 15"  ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 07:02:49 »
คุณคงต้องถอดขอบ 17+ยาง แล้วชั่งน้ำหนักดูก่อนว่ามันหนักเท่าไหร่ แล้วจึงเอาขอบ 15+ยาง ชั่งดูบ้าง ถ้าอันหลังหนักกว่าก็ไม่ควรใส่ แต่ถ้าอันหลังมันเบากว่าสัก 2-3 โลนี่ก็รู้สึกได้แล้วครับ คันเร่งเบาขึ้นแน่นอน

ข้อเสียคงไม่มีอะไรมากนัก เว้นเวลาจะสลับยางถ่วงล้อ มันหน้าไปหลังไม่ได้เท่านั้นเอง
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 15:49:22 »
 กระทะ 15 มาเจอ ล้ออัลลอยแท้ 17 ย่อมหนักกว่าเป็นธรรมดาครับ
 ถ้าอยากได้ล้อเบาต้องลงทุนเล่นพวกล้อ Forge ล้อ light weight จากญี่ปุ่นซึ่งแพงมาก

แล้วก็ระวังเรื่องขนาดยางด้วยครับ ใส่ยางผิดไซส์ ไมล์เพี้ยน กินน้ำมันอีกตังหาก

ควรวัด Diameter มาก่อนทำการเปลี่ยนล้อ+ยาง จะช่วยได้มาก

ลองเทียบขนาดล้อเดิมติดรถกับล้อใหม่ดูครับ >>> http://www.rimsntires.com/specs.jsp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2011, 15:59:26 โดย BestHuafoo_Hybrid »

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 21:14:58 »
เมื่อเปลี่ยนล้อและยางใหม่ อย่าให้เส้นผ่าศูนย์กลางของล้อและยางเพี้ยนจากโรงงานมากนักครับมากครับ

ส่วนใหญ่ อยู่ไม่เกิน 3% ของขนาดเดิมครับ

มีผลเรื่่องความเร็ว การเบรค ด้วยครับ ผมใส่ผิดไซด์มา 8 เดือน เพิ่งเปลี่ยนเมื่อกลางเดือนนี้เอง

เอาไปอีกเว็บครับ   http://www.1010tires.com/tiresizecalculator.asp

ช่วยเรื่องเปลี่ยนล้อและยาง คำนวณก่อนนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 21:52:26 »
ล้อ 17" ที่ใส่อยู่ปัจจุบันผมใส่กับยาง 205 45 17 ซึ่งเป็นไซด์มาตรฐานยอดนิยมเลยครับ เพี้ยนแค่ประมานไม่เกิน 2%
ส่วนถ้าจะเปลี่ยนคู่หน้าเป็นล้อ 15" ก็คงจะหาไซด์มาตรฐานเช่นกัน  ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 00:06:49 »
รถสนามใส่ล้อหน้าหลังลายต่างกัน
เพราะมันรถวิ่งสนามไม่ได้ต้องการความสวยงามครับ
หาล้อดีดีเบาเบาแต่ทนขนาดเดียวกันได้ ก็ซื้อเป็นคู่คู่
แล้วก็หายางดีดีใส่เข้าไป บางทีอยากประหยัดก็มีล้อหลายชุด
เป็นล้อซ้อม ล้อแข่งจริง ถึงเวลาก็มีใส่สลับกันบ้าง หากยางชุดไหนมันสึกมากแล้ว

ส่วนรถหลายคันที่ใส่ล้อต่างขนาดกันมาจากโรงงาน อันนี้คนละเรื่องกัน
จุดประสงค์หลักหลัก ซึ่งเรามักจะเห็นในรถสปอร์ตขับหลังเครื่องแรง ก็คือ
ต้องการจะเอาพละกำลังทั้งหมดลงสู่พื้นถนนให้ได้มากที่สุด เลยจัดการใส่ล้อหลัง
ให้มีความกว้างมากกว่าล้อหน้า แต่ในเมื่อล้อหน้าไม่ได้ขับเคลื่อนอะไร
และการใส่ยางกว้างมากก็สร้างแรงเสียดทานไปเปล่าเปล่า ก็เลยใส่ขนาดปกติทั่วไป

ส่วนเรื่องใส่ล้อสองขนาด 15 และ 17 ในรถคันเดียวกัน
ส่วนตัวผมว่ามันประหลาดครับ คิดตามทฤษฎี รถขับหน้าเราอยากได้แทรคชันด้านหน้ามาก
ก็ควรจะใส่ล้อที่มีหน้ายางกว้างที่ล้อหน้า แต่ล้อ 15" มักจะแคบกว่าล้อ 17" ทำให้ใส่ยางกว้างไม่ได้
มันดูชักจะหลงหลงทางยังไงชอบกล ของแบบนี้คงต้องบอกว่า ได้อย่างก็เสียอย่างครับ
ถ้าอยากได้ออกตัวดี วิ่งแล้วเบาตัว ก็หาล้อ 15" มาใส่เสีย หรือถ้าอยากสวยแต่ยังวิ่งดีใกล้เคียงเดิม
ก็ควักเงินมากหน่อย หาล้อ 17" Forged ที่นำเข้าแท้ หรือเป็นอัลลอยด์น้ำหนักเบาพิเศษจากญี่ปุ่น
เบิกใหม่ก็ชุดละ 50,000 ไม่รวมยางเป็นอย่างต่ำ ถ้าหามือสองเซียงกงตอนนี้ 20,000 บาทก็พอได้

ล้อ "กระทะ" 15" จากโรงงาน (ไม่ใช่แม็กนะ) น่าจะหนักกว่า Lenso 17" พอสมควร
แต่ถ้าเทียบล้อแม็กด้วยกันทั่วทั่วไปแล้ว Lenso เป็นล้อที่หนักเรือหายอยู่แล้วครับ ยกเว้นรุ่น Light weight

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 04:51:22 »
รถผมเดิมๆเป็นล้อกระทะ 15" หลังจากนั้นไปใส่แมก 17" ของ Lenso
รู้สึกอืดลงนิดหน่อย ถ้าเป็นอย่างที่ท่านเนยว่า Lenso 17" มันก็ยังเบากว่ากระทะ 15"
แสดงว่าความอืดมันมาจากหน้ายางที่กว้างขึ้นล้วนๆเลยสิครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 07:55:17 »
รถผมเดิมๆเป็นล้อกระทะ 15" หลังจากนั้นไปใส่แมก 17" ของ Lenso
รู้สึกอืดลงนิดหน่อย ถ้าเป็นอย่างที่ท่านเนยว่า Lenso 17" มันก็ยังเบากว่ากระทะ 15"
แสดงว่าความอืดมันมาจากหน้ายางที่กว้างขึ้นล้วนๆเลยสิครับ

เดิมของผมเป็นขอบ 16 นิ้ว ใช้ยาง 195-55  ผมเปลี่ยนยางผิด ใช้ขนาด 205-45-R16 เล็กกว่ายางเดิม 5%
ความรู้สึกรถแรงขึ้น กดคันเร่งแล้วรู้สึกรถพุ่งมากครับ แต่พอความเร็วสูง ๆ รู้สึกว่ารอบเครื่่องสูงกว่า ยางเก่ามาก
การเบรคดีขึ้น การจับไวขึ้น เบรคแบบตกใจไม่ได้เลยครับ
น้ำหนักล้อพร้อมยาง เบากว่าเก่าครับ เพราะว่่ายางเล็กกว่าเดิม

ล่าสุดเมื่่่อวันที่ 16 ที่ผ่านมา ผมเปลี่ยน เป็นแม็ก 17 นิ้ว ใช้ยาง 215-45 ใหญ่กว่ายางโรงงาน 0.7 %
น้ำหนักแม็กพร้อมยางไม่แตกต่างจากยางเดิมครับ
ความรู้สึกเท่ากับเหมือนได้รถมาจากโรงงานใหม่ ๆ ครับ หน้ากว่าขึ้นกว่าเดิมเยอะมาก
ไม่มีความรู้สึกว่าอืดกว่าเก่าครับ แต่จะไม่แรงเท่ายางที่ผมใส่ผิด
ความเร็วสูง ๆ รอบเครื่องไม่สูงมากเหมือนเก่า การเบรคก็จับเหมือนเดิม ไม่เร็วเท่ายางเ็ล็กครับ

ผมว่าของคุณที่มันอืด คงเกิดจากยางใหญ่กว่าเดิม พอเร่ง ความเร็วเหมือนเครื่องมันอืด ไมล์มันช้า
ความจริงคุณวิ่งเลขไมล์ที่ 100 กม./ชม. ความเร็วจริง เป็น 102 กม./ชม. เหมือนมันช้าแต่มันก็เท่าเดิม
ลองลดขนาดยางมาเป็น 205-40-R17 สิครับ
น่าจะใกล้เคียงขนาดล้อเก่าอยู่มาก ขนาดบวกลบน่าจะไม่เกิน 1 % (ผมไม่ทราบขนาดยางของคุณจากโรงงาน)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 19:06:41 »
ตรงนี้ผมเคยลองเทียบแล้วครับระหว่าง 205 40 17 กับ 205 45 17
ผลคือ 205 40 17 รถจะวิ่งช้ากว่าไมล์เดิม
  ส่วน 205 45 17 รถจะวิ่งเร็วกว่าไมล์เดิม
แต่โดยรวมแล้ว 205 45 17 ไมล์จะเพี้ยนน้อยกว่า 205 40 17 ครับ
ดังนั้นผมจึงสรุปว่า 205 45 17 น่าจะมีเส้นรอบวงใกล้เคียงกับกระทะ 15" ของผมที่สุดแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 09:27:13 »
ถ้ามันอืด อาจเป็นที่รถด้วยล่ะครับ

ของผมเปลี่ยน ก็ เป็นไซด์ 215/45R17 ใหญ่กว่าเดิม 1%

แต่พอดีรถผมเป็นนิวแลนเซอร์ เกียร์ ซีวีที ความรู้สึกอืด ๆ เลยไม่ค่อยพบ

แค่รู้สึกพวงมาลัยหนักขึ้น เกาะถนนมากขึ้น ครับ