ผู้เขียน หัวข้อ: ไปอ่านเจอว่า prius 2012 จะเปลี่ยนแบตเป็นแบบ LITHIUM จริงหรือเปล่าคับ  (อ่าน 4245 ครั้ง)

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
อ้างอิงจาก http://www.autospinn.com/2011/05/2012-toyota-prius-plug-in-hybrid-2014/

ว่าปีหน้า prius model 2012 จะเปลี่ยนแบตเป็นแบบ lithium มีความเป็นไปได้แค่ไหนครับ

เพราะใจจริงอยากจะรอรุ่น plug in แต่คงอีกนาน 2-3 ปีขึ้น และจากที่อ่านประสิทธิภาพการประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้นก็คงเพียงพอแล้ว มีความเป็นไปได้แค่ไหนครับ แล้วไทยจะเปลี่ยนเมื่อไร พร้อมๆๆกันทัวโลกหรือเปล่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
เฉพาะ 7 ที่นั่งเท่านั้นครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
ขอบคุณครับ ถ้าอยากได้แบตลิเที่ยมก็ต้องรอ plug in อย่างเดียว ก็คงต้องปี 2013 ใช่เปล่าคับ

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
แบตลิเธี่ยมชาร์จได้ 18650 แรงดัน 3.7 โวลต์ ขนาดควาจุ 2900 mAh ยี่ห้อที่น่าเชื่อถือ

ขายก้อนละ 600 บาท

ขณะที่ Ni-Mh ชาร์จได้  แรงดัน 1.2 โวลต์ ขนาดควาจุ 2800 mAh ยี่ห้อที่น่าเชื่อถือ

ขายก้อนละ 80 บาท

ถูกกว่ากันเกินครึ่ง

ทั้งๆที่ทุกวันนี้เครื่องใช้อิเล็กทรอนิกส์ ก็ใช้ ลิเธี่ยม กันหมดแล้ว

ดังนั้นราคาคงไม่ถูกไปกว่านี้อีกซักเท่าไหร่