ผู้เขียน หัวข้อ: EV, Plug-in Hybrid กับห้องแถว??? (เชิญร่วมแสดงความเห็น)  (อ่าน 6098 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อันนี้อยากให้ช่วยแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับอนาคตครับ

เนื่องจากบ้านผมเป็นห้องแถว ซึ่งแน่นอนไม่มีที่จอดรถของตัวเอง ดังนั้นการจะชาร์ตไฟบ้านย่อมทำไม่ได้ และถ้า quick charge ตาม Parking Area ของ EV อยู่ที่ราว 30 นาที (หรือแม้แต่จะพัฒนาเหลือ 15-20 นาที) แถวก็คงจะยาวเฟื้อยแน่นอน โดยเฉพาะในยุคเริ่มต้น ไม่ต่างกับปั้ม CNG ในเวลานี้

คำถามก็คือ ท่านที่บ้านไม่มีที่จอดรถ คิดยังไงกับ "ยุครถ EV" ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
Re: EV, Plug-in Hybrid กับห้องแถว??? (เชิญร่วมแสดงความเห็น)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 00:04:59 »
คิดว่า ถ้าถึงยุคของ EV จริงๆ
พวกที่รับฝากจอดรถ หรือตามที่จอดรถห้าง บริษัทอะไรต่างๆ
เค้าก็คงมีบริการ ชาร์จไฟ ควบคู่ไปด้วยแล้วล่ะครับ  :)

ออฟไลน์ YIM

Re: EV, Plug-in Hybrid กับห้องแถว??? (เชิญร่วมแสดงความเห็น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 00:13:28 »
คิดว่า ถ้าถึงยุคของ EV จริงๆ
พวกที่รับฝากจอดรถ หรือตามที่จอดรถห้าง บริษัทอะไรต่างๆ
เค้าก็คงมีบริการ ชาร์จไฟ ควบคู่ไปด้วยแล้วล่ะครับ  :)

จริงด้วยสิครับ

แต่ถ้าดูจากค่าไฟตามแมนชั่นตอนนี้

ไฟบ้านหน่วยละ 2 บาท

แมนชั่นหน่วยละ 8 บาท

อืมม ถ้าเราไปชาร์ตที่จอดรถ แล้วเจอค่าไฟแพงกว่าปกติ 4 เท่า คงจะอ้วกเหมือนกันนะครับ โดยเฉพาะคนใช้รถทำงานโดยที่ไม่ได้ชาร์ตนอกบ้านเท่าไร

ตอนนี้สิ่งที่ผมกังวลก็คือ อัตราค่าไฟ ที่ชาร์ตนอกบ้านครับ เข้าใจว่ามันต้องมีค่าอุปกรณ์ แต่ดูจากราคาค่าไฟตามหอพัก หรือแมนชั่นตอนนี้ แล้วผมหนาวเหมือนกัน ขนาดขอนแก่นยังหน่วยละ 8 บาทแล้วครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 00:32:00 »
ถึงเวลานั้นรัฐฯต้องงมีส่วนช่วยแน่ๆ แต่ยังไงซะคนไทยห้องแถวง่าย ต่อปรั๊กจากในบ้าน แน่ๆ

หรืออย่างผมอยู่คอนโดมันมีปรั๊กไฟอยู่ก็แอบเสียบชาจน์บ้างซะ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 00:52:56 »
สำหรับ EV มันเป็นอนาคตอันใกล้แล้วนะครับ
เพราะเชื้อเพลิงอย่างน้ำมันและก๊าซธรรมชาตินั้น มันมีจุดอ่อนเดียวกันครับ
คือมันไม่ได้มีอยู่ในทุกประเทศ ประเทศที่อยู่นอกจุดกำเนิดทรัพยากร จะต้องอยู่ในฐานะผู้ซื้อและนำเข้า
ซึ่งจะซื้อโดยตรง หรือผ่านพ่อค้าคนกลาง อันนี้ขึ้นอยู่กับประเทศนั้นๆครับ ว่าอำนาจการเงินและอำนาจต่อรองในเวทีโลกนั้นอยู่ในระดับไหน

สำหรับประเทศไทย ผมมองว่านโยบายต่างๆเกี่ยวกับ EV นั้นควรจะเริ่มก่อตัวกันได้แล้ว
อาจจะเริ่มนำรถไฟฟ้า มาเป็น รถขนส่งมวลชนเพื่อนำร่องและลดต้นทุนก็ได้
เหมือนอย่างที่หลายๆประเทศในแถบยุโรป ที่ก็อยู่ในฐานะผู้ซื้อน้ำมันไม่ใช่ผู้ผลิตเหมือนกับไทยเรา เค้าได้เริ่มทำกันไปแล้ว
เพราะทุกวันนี้ ผมมองว่า ในบรรดาพลังงานที่จะนำมาใช้แทนเชื้อเพลิง น้ำมันทั้งหมด
EV นี้แหล่ะครับ ที่เป็นไปได้และเหมาะสมกับประเทศอย่างกำลังพัฒนาอย่างไทย
มันไม่ต้องไปแก่งแย่งและต้องคอยลุ้นว่ามันจะหมดเมื่อไหร่ อย่างก๊าซธรรมชาติ

แม้ว่าทุกวันนี้ ไทยอาจจะต้องนำเข้าไฟฟ้ามาจากประเทศเพื่อนบ้านบ้างบางส่วน
แต่คุณ Yimyont ไม่ต้องกลัวค่าไฟ รถ ev มันจะแพงหรอกครับ
เพราะยังไงมันก็แพงอยู่แล้ว 555
ด้วยข้ออ้างสุดคลาสสิก "เอิ่ม... ราคามันผันผวนตามตลาดโลก น่ะ"  ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 01:46:05 »
อยากกด Like ให้คุณ Blue 299 ซักล้านครั้งกับย่อหน้าสุดท้าย :D

แต่จะขึ้นหรือลงแบบผันผวนนี่คงยากหน่อยล่ะครับ เพราะยังเป็นของรัฐอยู่ (ใช่ไหมหว่า?)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 09:54:04 »
อย่างผม บ้านก็เป็นห้องแถวครับ
แต่ว่า ที่บ้านไม่ได้ทำกิจการอะไร ใช้อยู่อาศัยเฉยๆ
ก็เอารถเก็บไว้ในบ้านครับ

ฉะนั้นเรื่องชาร์ตไฟไม่น่ามีปัญหา

คงจะมีปัญหาตอนไปอยู่คอนโด หนะสิครับ
จะชาร์ตไฟยังไงหว่า

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 12:16:18 »
ผมว่าเลือกให้เหมาะกับชีวิตเราดีกว่าครับ ถ้าคิดว่าเราไม่มีที่เสียบก็ใช้บริการข้างนอก ไม่ก็น้ำมันชาจน์เวลาวิ่ง

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 10:24:41 »
สำหรับเมืองไทย ว่ากัน อีก 5 ปีก็ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น plug in hybrid โอกาสเกิดยากมากๆ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 20:05:10 »
สงสัยต้องซื้อรถที่มีเครื่องยนต์ใช้ปั่นไฟเหมือนกับ Volt ละมั้งครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 08:11:40 »
ซื้อเครื่องปั่นไฟขนาดเล็กเก็บไว้ท้ายรถก็ได้มั้งครับ ราคาตั้งแต่ 5000-10000 บาท