ผู้เขียน หัวข้อ: Mini One - Mini Cooper มันมีความแตกต่างอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 43603 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
คือพอดี สนใจมินิอยู่อย่างมาก
เลยอยากทราบน่ะครับ
รบกวนคุณจิม คุณแพน และทุกๆท่านที่พอตอบได้ครับ

คือผมเป็นคนถือคติ รถแพงไม่ว่า แต่ไม่ว่าซื้อบอดี้ไหน ซื้อตัวถูกสุดไว้ก่อน ;D

ทีนี้ ตัวถูกสุดของ Mini นี่มันคือ Mini One จากที่ดูใบราคามานะครับ
แต่ เคยมีคนบอกผมว่า Mini One - Mini Cooper มันดูไม่เหมือนกัน
และ ด้วยสายตาระดับผม + ไม่ได้เป็นสาวกมินิมานมนานอะไร
ผลคือ............ แยกไม่ออกครับ แต่ก็ยังไม่ได้เอาภาพมาเปรียบเทียบอะไรกันนะครับ

แล้วถ้าซื้อ Mini One นี่มันแย่มากไหม๊ หรือ ควรข้ามไปดู Cooper มากกว่าครับ

ขอรบกวนมา ณ ที่นี้คร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: Mini One - Mini Cooper มันมีความแตกต่างอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 10:17:42 »
จำ Spec เครื่องรุ่นใหม่ไม่ได้ครับ
แต่ถ้ารุ่นเดิมก่อนเปลี่ยนโฉมนั้น

Mini One ใช้เครื่อง 1.6 ที่มีแค่ 115 แรงม้า
ใส่ล็อเล็ก ออพชันน้อย การตกแต่งตัวรถก็เป็นเรียบเรียบธรรมดา

Mini Cooper เครื่องเดียวกันแต่จูนขึ้นมาเป็น 130-140 แรงม้า
วิ่งดีกว่ากันพอสมควร เข้าใจว่าช่วงล่างก็ต่างกันด้วย

่ส่วน Cooper S เป็น 1.6 พ่วงซูปเปอร์ชาร์จ มี 163 แรงม้า วิ่งระเบิดเถิดเทิงกันไปข้างนึง

ออฟไลน์ BnN

Re: Mini One - Mini Cooper มันมีความแตกต่างอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:16:00 »
Mini One เครื่อง 1.6  93 แรงม้า
Mini Cooper เครื่อง 1.6  122 แรงม้า
และ Mini Cooper S เครื่อง 1.6 turbocharged twin-srcoll เพิ่งปรับจูนใหม่ 184 แรงม้า ครับ

ส่วนเรื่องการตกแต่ง สังเกตง่ายๆครับ
ถ้าหากเป็น Mini One หรือ Mini Cooper การตกแต่งภายนอกจะเหมือนกันมาก เว้นแต่ emblem ท้ายรถที่บ่งบอกว่า One หรือ Cooper
จุดแตกต่างอีกที่หนึ่งคือ หลังคาของ Mini One จะเป็นสีเดียวกับตัวรถครับ
ส่วน Cooper S มีสกู๊ปดักอากาศบนฝากระโปรงครับ

ทั้งหมดที่บอกมานี่เป็นสเปคของ Millennium Auto นะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:21:47 »
อ้างอิงจาก

http://www.mini.co.th/index_mini.html

รุ่น One ใช้เครื่อง 1.6 ลิตร 93 แรงม้า ไม่มี Traction Control และลูกเล่นพวก Multimedia หลายอย่าง
ล้อ 15 นิ้ว

ราคารุ่น One 2.09 ล้าน กับรุ่น Cooper S 2.89-3.09 ล้าน อันนี้คิดหนักนะ
เพราะรถทั้งสองคันขับต่างกันมากในเรื่องของความมันส์ แต่ถ้าขับแบบเรื่อยๆ
ตัว One 1.4 ก็ไม่เลวร้ายครับ ช่วงล่างออกจะสบายตรูดกว่า Cooper S เยอะเลยด้วย

แต่ถ้าเป็นตัวผม ผมรู้เลยว่าต่อให้วันนี้ผมซื้อ One อีก 5 ปีข้างหน้า
ผมจะมองย้อนกลับมาแล้วอาจจะถามว่าทำไมเราไม่ซื้อ Cooper S วะ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:41:14 »
อ้างอิงจาก

http://www.mini.co.th/index_mini.html

รุ่น One ใช้เครื่อง 1.6 ลิตร 93 แรงม้า ไม่มี Traction Control และลูกเล่นพวก Multimedia หลายอย่าง
ล้อ 15 นิ้ว

ราคารุ่น One 2.09 ล้าน กับรุ่น Cooper S 2.89-3.09 ล้าน อันนี้คิดหนักนะ
เพราะรถทั้งสองคันขับต่างกันมากในเรื่องของความมันส์ แต่ถ้าขับแบบเรื่อยๆ
ตัว One 1.4 ก็ไม่เลวร้ายครับ ช่วงล่างออกจะสบายตรูดกว่า Cooper S เยอะเลยด้วย

แต่ถ้าเป็นตัวผม ผมรู้เลยว่าต่อให้วันนี้ผมซื้อ One อีก 5 ปีข้างหน้า
ผมจะมองย้อนกลับมาแล้วอาจจะถามว่าทำไมเราไม่ซื้อ Cooper S วะ

พี่แพนน่าจะพิมพ์ผิดนะครับ มันต้องเป็น 1.6 รึเปล่า?

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:49:27 »
แปลว่า Mini One - Mini Cooper นี่ภายนอกเหมือนกัน ต่างแค่ฝากระโปรง + สีหลังคาใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:40:25 »
Mini One กับ Mini Cooper ต่างกันแค่สีหลังคาครับ ฝากระโปรงจะไม่มีสกู๊ปดักอากาศทั้งคู่ครับ
Mini One หลังคาจะเป็นสีเดียวกับตัวรถ หรือจะเลือกติดสติ๊กเกอร์ที่หลังคาก็ได้ครับ
ส่วน Mini Cooper จะเป็นหลังคาขาว ใน Look1 ส่วน Look2 จะเป็นหลังคา Panoramic Glassroof ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 15:41:42 »
กล้วยตอบไว้ถูกต้องหมดแล้วครับ

ในกรณีนี้ ถ้าจะซื้อ

Cooper ธรรมดาเถอะครับ
อย่างน้อย ตอนเร่งแซง ก็จะไม่อืดจนเกินไป
เจอ MINI One ตัวแรกมานี่ ผมเข็ดเลยจริงๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 16:22:16 »
ขอบคุณทุกๆท่านอย่างมากเลยครับ

จะเอาไปหักลบกับ X1 ต่อไปครับ

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 19:21:17 »
กล้วยตอบไว้ถูกต้องหมดแล้วครับ

ในกรณีนี้ ถ้าจะซื้อ

Cooper ธรรมดาเถอะครับ
อย่างน้อย ตอนเร่งแซง ก็จะไม่อืดจนเกินไป
เจอ MINI One ตัวแรกมานี่ ผมเข็ดเลยจริงๆ

เชียร์ให้ซื้อ Cooper ไปเลยครับ  One ไม่ค่อยเล่นกันในหมู่ MINISTER

A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 19:51:34 »
ถ้าเอาเก๋ๆ เน้นแคแล็คเตอร์ ไม่สนความแรงความมันส์

Mini One ตอบโจทย์เลยครับ  ผมมีคันนึง
ไม่ได้กะเอาไปถ้าแข่งกับใคร
เอาไว้ขับเก๋ๆ ชิคๆ ริมทะเล
อย่างน้อยมันจะเป้นรถที่ คลาสสิค และดูรวยยยยย ตลอดการเดินทาง 555555

และมันก็ให้ความปลอดภัยมากกกกก กว่ารถยี่ปุ่นมากกกกนะครับ

แต่สิ่งที่มันสู้ไม่ได้ แม้กระทั่ง City 2009 อีกคันของผมคือ
อัตราเร่ง และความกว้างขวาง
อันนี่ยกให้ทางฮอนด้าไปเลยครับ พลาสติกเค้าตีโป่งได้กว้างจิงๆ
เครื่องยนต์กับเกียร์ ของ ฮอนด้า ก็ดูขยันทำงานมากกว่าอีกด้วย
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 20:34:13 »
ถ้าเอาเก๋ๆ เน้นแคแล็คเตอร์ ไม่สนความแรงความมันส์

Mini One ตอบโจทย์เลยครับ  ผมมีคันนึง
ไม่ได้กะเอาไปถ้าแข่งกับใคร
เอาไว้ขับเก๋ๆ ชิคๆ ริมทะเล
อย่างน้อยมันจะเป้นรถที่ คลาสสิค และดูรวยยยยย ตลอดการเดินทาง 555555

และมันก็ให้ความปลอดภัยมากกกกก กว่ารถยี่ปุ่นมากกกกนะครับ

แต่สิ่งที่มันสู้ไม่ได้ แม้กระทั่ง City 2009 อีกคันของผมคือ
อัตราเร่ง และความกว้างขวาง
อันนี่ยกให้ทางฮอนด้าไปเลยครับ พลาสติกเค้าตีโป่งได้กว้างจิงๆ

เครื่องยนต์กับเกียร์ ของ ฮอนด้า ก็ดูขยันทำงานมากกว่าอีกด้วย

55555555555+

เห็นด้วยมากๆเลยครับ

เรื่องอัตราเร่งเนี่ย ตอนนี้ผมใช้ Passat 1.8 ก็เร่งไม่ค่อยออกเหมือนกันครับ
ชักจะชินเรื่องอัตราเร่งซะแล้ว
แต่เรื่องความกว้าง
เท่าที่ผมคิดเองและรู้สึกมานะครับ
อย่างเรื่องบานประตูเนี่ย รถยุโรปมันหนามากกกกกก พอภายนอกขนาดเท่ากัน แล้วภานในหนาๆ ก็ทำให้ห้องโดยสารมันเล็กโดยปริยายไปเลยครับ

ขอบคุณนะครับ สำหรับความคิดเห็น

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 20:36:36 »
เอา mini cooper ธรรมดาดีกว่าครับ ผมว่าone มันดูอืดไปนะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 20:57:14 »
เอา mini cooper ธรรมดาดีกว่าครับ ผมว่าone มันดูอืดไปนะ

ก็จริงนะน้องแทน
แต่ ความแรงมันแลกมาด้วยเงิน 8แสนนี่สิ แง่มๆ

2.89 ล้าน....  = 2.9 ล้าน = 3 ล้าน
โอวววววววววววว เครียด

แต่เดี๋ยวขอไปลองขับดูก่อนครับ แล้วจะเอาผลมาบอกนะครับ
ขอบคุณสำหรับ Comment ครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 21:22:37 »

แต่ ความแรงมันแลกมาด้วยเงิน 8แสนนี่สิ แง่มๆ

2.89 ล้าน....  = 2.9 ล้าน = 3 ล้าน

แต่เดี๋ยวขอไปลองขับดูก่อนครับ แล้วจะเอาผลมาบอกนะครับ
เอ่อ ผมถามพี่ zardus นิดนึงครับ พี่จะขาย passat มาซื้อ mini หรือเปล่าครับ หรือว่าซื้อเพิ่ม ถามดูน่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 21:32:41 »
เห็นกระทู้ของน้องชายคุณเพิ่งตกไปไม่นาน ก็ขุดมาเผื่อเป็นข้อมูลเพิ่มครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12734.0.html

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 23:07:53 »
ผมว่าหา John cooper work มือ 2 เลยครับ ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 15:30:45 »

เอ่อ ผมถามพี่ zardus นิดนึงครับ พี่จะขาย passat มาซื้อ mini หรือเปล่าครับ หรือว่าซื้อเพิ่ม ถามดูน่ะครับ

Lancer น่ะครับ มี Lancer Cedia คันนึง กะจะเปลี่ยน
แต่ผมมองตัวเล็กๆ พวก C-Class / X1 / Mini / etc.

วันนี้ก็เพิ่งไปดู Scirocco มาแต่มันไม่ค่อยได้ใจ

เรื่องเวลา ถ้าจะซื้อ คงต้องช่วงปลายปีครับ

เพราะของใหม่เยอะเหลือเกิน
ไหนจะ C-Face Lift / New 2012 Beetle / X1ก็ต้องรอถึงสิ้นปี-ต้นปีหน้า

แต่จริงๆผมเป็นพวกเรื่องมากเวลาจะซื้ออะๆร เลยศึกษาแต่เนิ่นๆครับ

ออฟไลน์ champ1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 23:40:18 »
ไปลอง ขับ แล้วจะรู้ได้ทันที่ ถึงความแตกต่าง ครับ