ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Skoda Superb 1.8 TSI 7AT DSG //  (อ่าน 27057 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
รีวิวเสร็จแล้วนะครับ

และ เป็น First Review in Thailand อีกตามเคย
เชิญได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2546:-skoda-superb-18-tsi-6at-dsg&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

คลิป จาก Commander CHENG อยู่ข้างล่างนี้ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12799.0.html

เชิญติชมได้ตามอัธยาศัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2011, 16:08:26 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Skoda Superb 1.8 TSI 7AT DSG //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 14:40:51 »
ขอบคุณพี่จิมมี่คับ    แถวสระบุรีมีวิ่งอยู่คันนึงป้ายแดง  แต่มันดูแก่จิงๆแหละ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Skoda Superb 1.8 TSI 7AT DSG //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 14:56:46 »

หลังจากอ่านรีวิว

"พ่อ!  ฟ้าอยากได้คันนี้อ่ะ อยากด้ายยยย"  ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 15:03:58 »
ขอบคุณมากๆครับ

เป็นรถที่แจ่มที่สุดในกลุ่มเลยทีเดียว
(แต่การออกแบบยกให้ Sonata อยู่)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Periodontal

• Jr. Member
  • **
    • FB
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 15:19:54 »
ชวนให้เกิดคำถามว่า ทุกวันนี้รถยนต์ Premium Brnad
หลายๆค่าย ตั้งค่าตัวรถยนต์ขนาดกลางของตนเอาไว้ แพงเพื่อเอากำไรมากเกินจริงไปหรือเปล่า เพราะสิ่งที่คุณจะได้เห็น
ใน Superb ทั้งหมดนี้ ลองเอาไปแปะตรา Mercedes-Benz หรือ BMW สิครับ ค่าตัวก็จะถูกขยับไปเพิ่มขึ้น จนแตะระดับ
4 ล้านบาท ไปได้ง่ายๆเลยเถอะ! ใครจะไปนึกละว่า คุณจะหาซื้อได้ในราคาแค่นี้

Quote นี้ถูกใจผมมากครับ  ในเมื่อ Superb กับ Sonata (รวม S60+80 ไหมหว่า) ทำให้ดูได้แล้ว  แล้วราคาที่เจ้าตลาดตั้งอยู่ มันจะมีค่าอะไรได้อีกนอกจากราคาค่าแบรนด์  
พอดีผมไม่มีความรู้วงในเลย ผมอยากรู้ข้อนี้มากจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2011, 15:29:56 โดย Periodontal »

My lovely A

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 15:34:49 »
รถในกลุ่มราคาไม่เกิน 2ล้าน ยังไงเจ้าsuperb ก็คุ้มค่าน่าใช้ที่สุดล่ะครับ

ออฟไลน์ tamon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 16:00:52 »
 ขอบคุณ คุณจิมครับ รีวิวละเอียดมากครับ  กิเลสเกิดเลยครับ ชอบกระโปรงท้ายมากครับ  นิดนึงครับ คุณจิมพิมพ์ตกสระตกไปช่วงท้ายที่คำว่า รดน้ำ ครับ (เพือ่รีวิวที่สมบูรณ์ครับอิๆ)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 16:12:47 »
อ่านแล้วมันคือรถที่ใช่เลย  ใช่เลยจริงๆ  เดี๋ยวนะครับ คือว่าเวลาเข้าศูนย์ เอาเข้าศูนย์โฟคฯ รึป่าว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 16:35:34 »
นอกจากเบาะรองนั่งหลังจะสั้นไปแล้ว ผมว่ามันยังอยู่สูงไปด้วยนะครับ
กระจกมองหลังกรอบเหลี่ยมๆ เทาๆ ดูราคาถูกขัดกับดีไซน์ภายในโดยรวมมาก

นอกจาก 2 จุดนี้ผมว่าโดยรวมเป็นรถที่ดีมาก พื้นที่ภายในกว้างใหญ่จริงๆ ต้่องชื่นชมคนออกแบบ package ตัวรถ
คุณภาพเทียบชั้นได้กับ Volkswagen ออพชั่นอัดมาเต็ม ถ้าผมมีเงินผมซื้อไปแล้ว :P

ชวนให้เกิดคำถามว่า ทุกวันนี้รถยนต์ Premium Brnad
หลายๆค่าย ตั้งค่าตัวรถยนต์ขนาดกลางของตนเอาไว้ แพงเพื่อเอากำไรมากเกินจริงไปหรือเปล่า เพราะสิ่งที่คุณจะได้เห็น
ใน Superb ทั้งหมดนี้ ลองเอาไปแปะตรา Mercedes-Benz หรือ BMW สิครับ ค่าตัวก็จะถูกขยับไปเพิ่มขึ้น จนแตะระดับ
4 ล้านบาท ไปได้ง่ายๆเลยเถอะ! ใครจะไปนึกละว่า คุณจะหาซื้อได้ในราคาแค่นี้

Quote นี้ถูกใจผมมากครับ  ในเมื่อ Superb กับ Sonata (รวม S60+80 ไหมหว่า) ทำให้ดูได้แล้ว  แล้วราคาที่เจ้าตลาดตั้งอยู่ มันจะมีค่าอะไรได้อีกนอกจากราคาค่าแบรนด์ 
พอดีผมไม่มีความรู้วงในเลย ผมอยากรู้ข้อนี้มากจริงๆ

ผมก็สงสัยแบบนี้มานานแล้วครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ watcharyn

• Newbie
  • *
    • www.parfumaholic.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 16:40:19 »
ดีใจจัง รีวิวเสร็จแล้ว เห็นวิดีโอรีวิวของสองหนุ่มแล้ว อยากรู้ความพิเศษของ superb โดยละเอียดก็ต้องให้พี่ใหญ่ คุณจิม มาบรรเลงเองไปเลย

ขอบคุณครับ
 :D
www.parfumaholic.com | น้ำหอมแท้ | น้ำหอมแบรนด์แนม | น้ำหอมมผู้ชาย-หญิง | น้ำหอมเคาน์เตอร์ | คนคลั่งน้ำหอม | รับประกันความหอม|
ติดตามข่าวสารในวงการน้ำหอม รีวิวน้ำหอม เกร็ดความรู้เรื่องน้ำหอม โดยคนคลั่งน้ำหอม

ออฟไลน์ the_bunz

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 17:01:01 »
อยากทราบเรื่อง Part Assist ครับ เห็นว่าระบบนี้ สามารถจอดรูปแบบอื่นได้หรือเปล่าครับ
หรือได้แต่จอดเทียบทางเท้าอย่างเดียวครับ?

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 17:50:45 »
ถ้าเป็นของ Skoda น่าจะจอดได้เฉพาะ Pararell อย่างที่เห็นในรีวิวครับ
แต่ถ้าเป็น Prius จอดในช่องจอดได้ครับ

ออฟไลน์ eight

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 18:10:04 »
 ;D

อ่านแล้วคับ ตอนแรกอ่านในโทรศัพท์ ปวดตาเลย

คุณจิมมี่เยี่ยมเหมือนเคยครับ  ;D

ออฟไลน์ the_bunz

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 18:12:43 »
ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 19:42:37 »
อ่านจบแล้วครับ ข้อดีเยอะๆจริง
อยากได้  :D

เสียดายดูแก่ไปหน่อย

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 19:45:15 »
เจออินเตอร์คูลเลอร์แล้ว เท่ากับว่าเป็นสเป็คเดียวกันกับ Audi 1.8TFSI เลย แต่ราคาต่างกันคนละเรื่อง จะติดตามรอดูการปรับปรุงเรื่องราคาอะไหล่อย่างที่ผู้บริหารให้คำมั่นไว้นะครับ

ออฟไลน์ wahahaman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 20:14:08 »
อ่านรีวิวแล้ว อยากได้เลย รูปทรงผมว่าสวยนะ ชอบๆ แต่ก็ต้องขับไอ้แก่คันเดิมต่อไป

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 20:51:00 »
อ่านจบแล้ว เห็นราคา Skoda ซื้อ D-Seg บ้านเราไม่ลงจริงๆ ราคาแรงอย่างที่บอกจริงๆ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 21:26:09 »
ขอบคุณครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 21:30:39 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ.... ;D

(แอบสงสัยนิดๆว่า VW เค้ามีเทคโนโลยีอะไรอะ ประหยัดมันทุกคันเลย.... altis +เกียร์ cvt ยังแพ้...)

ออปชั่นเพียบ กระทั่ง park assist (รึเปล่า) และน่าจะทำให้สารพัดรถที่ราคาพอกันต้องแค้น
แน่ๆ(Sonata มีคู่แข่งแล้วนะแก!!)แต่ดันมาตกม้าตายตรงงานออกแบบ แต่ก็ใช้ได้นะ ไม่ได้ว่า....(ขัดตาด้านท้ายนิดๆ)

แต่....รถที่เห็นในรูป เราเห็นไม่สวย เดี๋ยวเห็นคันจริงก็"เฮ้ย! ก็สวยนี่นา" เป็นงี้แทบทุกราย...(ไม่ได้ว่าการถ่ายรูปนะครับ แต่มันคนละ feel กัน...ในรูปกะคันจริง...)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2011, 21:34:16 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 21:31:34 »
เป้นรีวิวที่เยี่ยมมากครับ ดีที่สุดเท่าที่อ่านมา ส่วนตัวความรู้สึกกับรถคันนี้ มันเป็นรถที่ลงตัวมากๆจริงๆ ราคาก็พอดี ประหยัดน้ำมันเวอร์มากๆ
กระโปรงหลังนี่ผมชอบมากๆเลยครับ เวลาขนของ ก็เปิดแบบรถ hatchback ได้ ถ้าขนของธรรมดา ก็เปิดแบบ sedan ได้ สุดยอดมากๆ ขอบคุณมากครับพี่จิมสำหรับรีวิว

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 21:43:45 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ.... ;D

(แอบสงสัยนิดๆว่า VW เค้ามีเทคโนโลยีอะไรอะ ประหยัดมันทุกคันเลย.... altis +เกียร์ cvt ยังแพ้...)

ออปชั่นเพียบ กระทั่ง park assist (รึเปล่า) และน่าจะทำให้สารพัดรถที่ราคาพอกันต้องแค้น
แน่ๆ(Sonata มีคู่แข่งแล้วนะแก!!)แต่ดันมาตกม้าตายตรงงานออกแบบ แต่ก็ใช้ได้นะ ไม่ได้ว่า....(ขัดตาด้านท้ายนิดๆ)

แต่....รถที่เห็นในรูป เราเห็นไม่สวย เดี๋ยวเห็นคันจริงก็"เฮ้ย! ก็สวยนี่นา" เป็นงี้แทบทุกราย...(ไม่ได้ว่าการถ่ายรูปนะครับ แต่มันคนละ feel กัน...ในรูปกะคันจริง...)

เบนซินฉีดตรง (TSI) พ่วงระบบอัดอากาศ ลดขนาดกระบอกสูบให้น้อยลง เกียร์ DSG แล้วก็ บลาๆๆ  ;)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 21:49:45 »
ตอนแรกผมจินตนาการว่ามันคือ Jetta หรือ Octavia บวมน้ำ เพราะ platform เดียวกัน

แต่ตอนนี้....

โอ้จ๊อด Option เท่านี้ ในราคาไม่ถึง 2 ล้าน ถ้าศูนย์บริการดี (ในขนาดที่ลบชื่อเดิมๆ สมัย Peugeot 405, BMW E36 ได้) มันจะเป็นรถที่ทำให้น้ำยายไหยได้มากที่สุดคันนึงทีเดียวครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 22:08:18 »
ถ้าหน้าตามันสวยกว่านี้หน่อยผมรับรองขายดีแน่ๆ 

อัตราเร่ง + ประหยัดน้ำมัน มันเกินค่ายอื่นแล้ว

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 22:40:03 »
ขอบคุณมากครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ bmwmania

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 22:43:39 »
คุ้มค่าคุ้มราคามากๆครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 22:45:36 »
ด้านหน้าสวยดีครับ  แต่ด้านท้ายไม่เข้ากับด้านหน้าเท่าไหร่ (เหมือน Benz CLS ใหม่ ด้านหน้าอย่างหล่อ บั้นท้ายไม่สวยเลยจริงๆ)

ถ้างบ 2 ล้าน ตัวนี้คงดีที่สุดในเรื่องของความคุ้มค่า และ สมรรถนะแล้วครับ  แต่รถมันก็ต้องดูหลายๆอย่างไปด้วยกัน ทั้งเรื่องค่าบำรุงรักษา ศูนย์ซ่อม ซ่อมแล้วหายมั้ย....

เรื่องราคารถเมืองไทยมันไปไกลเกินจริงๆครับ พวกบริษัทก็อ้างนู้นอ้างนี่ (ไม่นับเรื่องภาษีนะครับ)

ผมจำได้เลย ช่วงบาทอ่อน ยูโรแข็ง  ก็ขึ้นราคา  ตอนนี้ยูโรอ่อนมาก ไม่เห็นออกมาลดราคาเลย  รุ่นใหม่มาทีขึ้นราคาที ไมเนอร์เชนก็ขึ้นราคาอีกหน่อย บางรุ่นได้ลดภาษีแล้วก็ขายแพง

ผมไม่เห็นรถเมืองนอกมันจะขึ้นราคาเลยครับ ถ้าเป็นรุ่นเดิม (โฉมใหม่ หรือไมเนอร์เชน) ถึง option ลูกเล่นตัวใหม่จะเพิ่มเข้ามา  มีแต่เมืองไทยนี่แหละบริษัทรถเอาเปรียบมาก

ผมเชียร์มวยรอง พวกผู้ประกอบการนำเข้ารถอิสระทั้งหลาย รวมถึงรถจดประกอบ ช่วยเป็นตัวถ่วง และเป็นตัวเลือก ให้กับผู้บริโภคมีทางเลือกมากขึ้น

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 23:04:39 »
พี่จิมมี่ ตกหลุมรัก Skoda Superb เหมือนผมเลยครับ    ตอนนั้นผมขับที่ Sweden 6 วัน 5 คืน เช่นเดียวกันเลยครับ  แต่เป็นตัว 2.0TDI   170HP   15โล ลิตรสบายๆครับ แม้บางช่วงขับที่ 140-150 km/h ก็ตามครับ   ผมเคยจัดตอนเที่ยงคืนที่นั้น(บรรยากาศ 5โมงเย็นบ้านเรา)  ได้ 210 km/h ครับ  อึ้งเหมือนกันครับรถคันนี้ ^^

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 00:54:41 »
คันนี้ติดลิสถ์อีเวนท์ "จิมมี่จิ้กกุญแจ" ด้วยมั้ยครับ ?

;D
H.

ออฟไลน์ osprey

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 07:11:08 »
    ;D ขอบคุณครับ ข้อมูลแน่นหนาเช่นเดิม ได้ประโยชน์มากครับ
ขอให้รักษามาตรฐานการรีวิวไว้เช่นนี้ต่อไปครับ

หากดูในเว็บเมืองนอก จะเห็นว่ายังมีรุ่นย่อยๆของสโกด้า
แต่ละรุ่นอีกมากมาย ยิ่งเห็นราคาเมืองนอกด้วยแล้ว..อิจฉาฝรั่งจัง...
(ส่วนใหญ่ดูของอังกฤษครับ) ของเราตอนนี้ เห็นว่าจะมี Fabia รุ่น RS
เข้ามาประมาณเดือน ก.ค.นี้ครับ น่าจะเป็นเครื่อง 1.4TSI 7DSG ครับ
ผมก็รอดูอยู่ครับ  :o