ผู้เขียน หัวข้อ: การซื้อดาวน์รถ แล้วเปลี่ยนชื่อมาผ่อนต่อ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 56657 ครั้ง)

ออฟไลน์ mew408

• Newbie
  • *
สืบเนื่องจากตอนนี้รถใหม่หายากมากถึงมากที่สุด แต่ดันจำเป็นต้องใช้รถช่วงนี้พอดี
เลยไปเห็นในเวปต่างๆที่เค้าประกาศขายดาวน์รถ แล้วเปลี่ยนชื่่อเป็นเรา จากนั้นก็มาผ่อนต่อเอาเอง

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ หรือใครพอมีประสบการณ์ช่วยแบ่งปันนิดนึงครับว่า

-ต้องทำอะไรบ้าง พวกเอกสาร หรือสิ่งที่จะต้องตรวจสอบ
-แล้วถ้าเป็นเพื่อนๆที่จำเป็นต้องใช้รถตอนนี้เลยจริงๆ จะทำเเบบที่ผมทำหรือเปล่าครับ หากมีวิธีอื่น หรือมีศูนย์ไหนแนะนำก็รบกวนด้วยน่ะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ;D

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
เรื่องเอกสารนั้นไม่ต่างอะไรกับซื้อรถใหม่อ่ะคับ
ส่วนเรื่องสัญญานั้นที่ผมเคยได้ยินเพื่อนมันเล่ามา
ทางบ.ไฟแนนส์เขาจะให้จ่ายค่างวดล่วงหน้า3งวด
และก็ทำประกันชั้น1ใหม่(ไม่ว่ารถคันนั้นจะมีประกันเหลืออยู่เท่าไร)
และก็มีค่าเปลี่ยนชื่อสัญญาอีก3000 บาท
ค่างวดประมาณหมื่นนึง รวมๆแล้วก็ 5หมื่นกว่าๆอ่ะคับ
อันนี้ไม่รู้ว่าที่อื่นเป็นเหมือนกันป่าวนะ

• Newbie
  • *
ขอบคุณ คุณ comet1123 มากครับ

มีใครพอจะทราบรายละเอียดเพิ่มเติมอีกรึเปล่าครับ
รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ konmangtar

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งซื้อดาวน์ต่อเพื่อนมาครับ

จ่ายล่วงหน้า 1 งวดครับ แล้วก็ ค่าอื่นๆ รวม ประมาณ 6-7 พัน (ค่าเปลี่ยนชื่อ อากร ตรวจสอบเครดิต ฯลฯ)

ส่วนประกัน ผมไม่ต้องทำใหม่ เสียแค่ค่า ส่วนลดประวัติดี ประมาณ 4 พันครับ

แล้วก็เงินดาวน์ครับ ข้อนี้น่าจะเยอะสุดละ  ;D

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
ส่วนใหญ่finance จะจัดการให้หมดครับ ไม่ยุ่งยาก

ของผมจ่ายค่างวดล่วงหน้า 2เดือน

ค่าเปลี่ยนสัญญา ประมาณ 7000

แบบนี้ก็ดีครับ ผ่อนหมดรถจะเป็นชื่อเราคนแรก เหมือนซื้อป้ายแดง อิอิ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
เอกสารที่ต้องเตรียม
1 สำเนาบัตรประชาชน
2 สำเนาทะเบียนบ้าน
3 หนังสือรับรองเงินเดือน
4 บุคแบงค์ 3-6 เดือน
5 สลิปเงินเดือนย้อนหลัง 3 เดือน
ค่าใช้จ่ายที่ต้องมี
1 ค่าธรรมเนียมการเปลี่ยนชื่อ 4000 บาท (ไม่เท่ากันแล้วแต่ไฟแนนซ์)
2 ค่าผ่อนชำระค่างวดล่วงหน้า 1-3 เดือน (แล้วแต่ไฟแนนซ์)
3 ไฟแนนซ์บังคับทำประกันภัยชั้น 1 ใหม่ครับ
โชคดีครับผม

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆคนมากครับ