ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบด้วยภาพ mazda 3 all new กับตัวก่อนครับ เฉพาะ sedan ครับ  (อ่าน 16804 ครั้ง)

ออฟไลน์ nas

• Newbie
  • *
วันนี้ไปโชว์รูมมาเห็น mazda 3 all new ตัว sedan จอดข้างกับตัวเก่าชิดกันเลย ผมสงสัยมานานแล้วว่ามันมีอะไรต่างกันบ้าง เลยถ่ายรูปเอามาแชร์กันครับ

ออฟไลน์ nas

• Newbie
  • *
ภาพด้านข้าง

ออฟไลน์ nas

• Newbie
  • *
ด้านหลังครับ

ออฟไลน์ nas

• Newbie
  • *
คอนโซลและเบาะหน้า

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
ว่าไปแล้วตัวเก่ายังดูสวยอยู่เลยครับ แต่ตัวใหม่ดูสปอร์ตกว่านิดๆ

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
ดูไปดูมาตัวเก่าสวยกว่า ><" เพียงแค่ตัวใหม่ยังไม่คุ้นตาเราเลยดูสวยแปลกดี แต่พอนานๆไปตัวเก่าก็สวยกว่า

ออฟไลน์ udis

ประตูข้างใส่สลับกันได้เลย ลายล้อแม็กเหมือนกันมาก ฝาน้ำมันใช้ด้วยกันได้
ชอบตัวเก่าที่ไฟเลี้ยวอยู่ตรงนั้น ไฟท้ายชอบตัวเก่า

โดยรวมชอบตัวใหม่ครับ สวยๆ แต่หาลายแม็กโดนๆกว่านี้น่าจะดีครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kunkub

• Newbie
  • *
วันนี้ก็ไปดูมาที่ศูนย์วิริยะมาสด้า เชียงใหม่ (แคมเปญ กบข.ล่อใจมากๆ)  
แต่อยากได้ตัวซีดานที่สีภายในเป็นสีดำ ถามเซลบอกว่าเปลี่ยนสีภายในไม่ได้ :'( :'( :'(  
จึงขอถามผู้รู้ว่าพอจะเปลี่ยนได้ไหม หรือ
เป็นไปได้ไหมว่าปะมาณสิ้นปีนี้ถึงต้นปีหน้าทางมาสด้าจะออกรุ่นพิเศษที่ตัวซีดานมีสีภายในเป็นสีดำมารึเปล่าครับ

ออฟไลน์ udis

วันนี้ก็ไปดูมาที่ศูนย์วิริยะมาสด้า เชียงใหม่ (แคมเปญ กบข.ล่อใจมากๆ)  
แต่อยากได้ตัวซีดานที่สีภายในเป็นสีดำ ถามเซลบอกว่าเปลี่ยนสีภายในไม่ได้ :'( :'( :'(  
จึงขอถามผู้รู้ว่าพอจะเปลี่ยนได้ไหม หรือ
เป็นไปได้ไหมว่าปะมาณสิ้นปีนี้ถึงต้นปีหน้าทางมาสด้าจะออกรุ่นพิเศษที่ตัวซีดานมีสีภายในเป็นสีดำมารึเปล่าครับ

น่าจะมีแหละครับ พร้อมชุดตกแต่ง sport  แต่ผมว่าเป็นปลายปีหน้ามากกว่าครับ รถเพิ่งออกครับ
ยกตัวอย่าง Lancer EX เปิดตัวปลายปี 2009 ภายในสีดำหมดทุกรุ่น
เพิ่งมาออกภายในสีเบจ ลายไม้เมื่อต้นปี 2011
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ prai

เหมือนกับกรณีเทียน่า ที่ตัวใหม่ก็ดูสวย แต่ตัวเก่าก็ยังดูสวยอยู่

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ดูไปดูมาตัวใหม่ก็สวยกว่าตัวเก่านะครับ

แต่ถุงลม ทำไมทำไม ทำไม T^T

ออฟไลน์ Newhang

ข้อตำหนิใหญ่ๆของตัวนี้คือ ถุงลม ขออย่างน้อย4ครับสำหรับรถระดับนี้ตัวtop  ส่วนตัวเก่ารอบคันจริงๆแล้วมันสมควรรักษาระดับเดิมไว้นะครับ การถอดออกแสดงถึงใจของมาสด้า
อีกอันคือครูสคอนโทรล ยังไงก็ใส่มาให้เถอะ  ส่วนพวกไฟเลี้ยวได้ที่ไม่ได้ให้มาก็พอรับได้ที่ไม่ได้ให้มา

ส่วนอย่างอื่นผมว่าดูดีขึ้นครับ ยกเว้นพื้นที่เก็บสัมภาระที่ดูมันตื้นไปครับ   ส่วนภายนอกสวยกินขาดตัวเก่าเลย

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
มองๆแล้วก็เถียงไม่ออกจริงๆครับว่าของใหม่มันดูสวยกว่า น่าใช้กว่าพอสมควรเลย
หรืออาจะเป็นเพราะผมเห็นรุ่นเก่าจนเบื่อแล้วหว่า??

ออฟไลน์ hamylee

• Jr. Member
  • **
ประตูอันเดิม ฝาท้ายอันเดิม

ฝาแอร์อันเดิม

สรุปถ้าอันเก่าได้ส่วนลดซํกแสนนึงก็น่าคิดนะ  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อยากบอกว่า ถ้าไม่ใช่คนบ้ารถ อาจจะแยกรุ่นเก่ารุ่นใหม่ไม่ออกก็ได้ครับ โดยเฉพาะกรณีที่ไม่เห็นกระจังหน้า

แต่ก็ว่าไม่ได้แฮะ รุ่นที่แล้วขายดี Mazda ก็คงไม่อยากเสี่ยง design ให้มันแหวกมากละมั้ง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 2k

เห็นด้วยครับมาสด้าไม่น่าเอากองทัพแอร์แบกออกเลย ขายราคามากกว่าเจ้าตลาดแต่ก็มาชูจุดขายเรื่องความปลอดภัยรอบคันก็ได้ น่าเสียดายๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ชอบตัวใหม่อ่ะ ชอบไฟ ชอบภายใน คอนโซลก็สวยขึ้นแยะเลย ^0^ แต่เสียดายที่เครื่องใช้ตัวเดิมเนาะ

ออฟไลน์ karn5811

ชอบตัวใหม่มากมายยยยยยยยยยยย สวยกว่าตัวเก่าตั้งเยอะ

ถึงเขาจะลดเอาถุงลมออกแต่ว่า  เขาก็ใส่ความปลอดภัยในเชิงป้องกันมาอยู่นี่ครับเช่น ระบบควบคุมการทรงตัว

ระบบป้องการลื่นไถล เป็นต้นครับ  แต่ถ้าใส่ถุงลมแบบเก่ามามาจริง รุ่นพี่รุ่นใหญ่ อย่าง เทียนา และ แอคคอร์ด คงมีแขวะ
หละครับ

ออฟไลน์ diow_1991

กรอบประตูเหมือนตัวเก่าเลย แต่ตัวใหม่หน้ายิ้มสวยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ EKA

ดูด้านข้างแล้วคล้ายกันมากจนผมคิดไปว่ามาสด้าอาจจะใช้มุกเดียวกับพาสสาท B6

ออฟไลน์ LimitedEdition

ประตูและฝาท้ายดูให้ดีใช้แทนกันไม่ได้นะครับ

แนวหลังคาตัวใหม่จะมียอดโค้งแถวตำแหน่งคนขับ แต่ตัวเก่าจะค่อนไปทางกึ่งกลางรถ
ส่วนฝาท้าย ตัวใหม่ท้ายลาดกว่า สังเกตุจากแนวกระจกครับ

มองรวมรวมจะเหมือนแทบไม่ต่าง แต่่ถ้าลงรายละเอียดแล้วก็ต่างกันพอสมควร

ออฟไลน์ PREM

เส้นสายรุ่นใหม่ทำให้รุ่นเก่าดูทื่อลงไปเยอะเลยครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ H.

แต่ผมชอบไฟท้ายตัวเก่านะ  ;D
H.

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ภายในตัวเก่าดูน่าใช้และกว้างกว่าเยอะครับ ส่วนรูปลักษณ์ภายนอกต้องยกให้ตัวใหม่เค้าเลย

ชอบตัวใหม่มากมายยยยยยยยยยยย สวยกว่าตัวเก่าตั้งเยอะ

ถึงเขาจะลดเอาถุงลมออกแต่ว่า  เขาก็ใส่ความปลอดภัยในเชิงป้องกันมาอยู่นี่ครับเช่น ระบบควบคุมการทรงตัว

ระบบป้องการลื่นไถล เป็นต้นครับ  แต่ถ้าใส่ถุงลมแบบเก่ามามาจริง รุ่นพี่รุ่นใหญ่ อย่าง เทียนา และ แอคคอร์ด คงมีแขวะ
หละครับ

ก็ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ  เพราะตัวเก่าใส่มาเต็มรอบคันอยู่แล้วถ้าแขวะก็เหวอะไปนานแล้วครับ

อุบัติเหตุไม่ได้เกิดจากเราขับอย่างเดียว ไอ้เราขับเนี่ยสิยังพอรู้ว่าเร็วขนาดไหนเอาอยู่ แต่อยู่ดีๆคนมาชนเนี่ยมันไม่มีมันก็แย่นะครับ
ตัวใหม่น่าเสียดายมากๆเลยครับเรื่องถุงลม

ออฟไลน์ sweetcrab

วันนี้แวะไปดูมา ตัว 5 ประตู เซลล์มามุข แบตกุญแจหมด เปิดประตูหลังไม่ได้  ผมก็เลยเข้าไปนั่งที่นั่งคนขับ ปรับเบาะแบบที่ผมขับปกติ แล้วย้ายไปนั่งข้างหลังคนขับ  (ผมสูง 182 หนัก 98)  ปรากฏว่า เขาติดครับ  แล้วที่พิงหลังก็ชันมาก ถามเซลล์ว่าปรับเอนอีกได้ไหม เซลล์บอกได้แค่นี้ครับ  อืม  ถ้าเทียบกับ EX ที่นั่งข้างหลัง EX กินขาด นั่งสบายกว่ามาก  แต่ที่นั่งด้านหน้าผมชอบ 3ใหม่ นะ ดูทันสมัยดี  ภายนอกสีแดงนี้สุดๆๆ  อยากได้มาคู่กับ หน้าดุ + หน้ายิ้มจัง อิอิ

ออฟไลน์ adobe

วันนี้แวะไปดูมา ตัว 5 ประตู เซลล์มามุข แบตกุญแจหมด เปิดประตูหลังไม่ได้  ผมก็เลยเข้าไปนั่งที่นั่งคนขับ ปรับเบาะแบบที่ผมขับปกติ แล้วย้ายไปนั่งข้างหลังคนขับ  (ผมสูง 182 หนัก 98)  ปรากฏว่า เขาติดครับ  แล้วที่พิงหลังก็ชันมาก ถามเซลล์ว่าปรับเอนอีกได้ไหม เซลล์บอกได้แค่นี้ครับ  อืม  ถ้าเทียบกับ EX ที่นั่งข้างหลัง EX กินขาด นั่งสบายกว่ามาก  แต่ที่นั่งด้านหน้าผมชอบ 3ใหม่ นะ ดูทันสมัยดี  ภายนอกสีแดงนี้สุดๆๆ  อยากได้มาคู่กับ หน้าดุ + หน้ายิ้มจัง อิอิ

แล้วทำไมไม่ปลดล็อกจากด้านในรถ เพื่อเปิดประตูหลังครับ

ถ้าวัดกันตรงนี้ ผมว่าซีวิคน่าจะกินขาดนะ ไม่ก็ altis ไม่ค่อยมีโปร่งกลางด้วย

ออฟไลน์ banch

ประตูนี่แค่คล้ายนะครับ

ไม่ใช่ยกบานเดิมมาใส่ทั้งบาน

ออฟไลน์ apinui

อยากจะบอกว่า ... สิ่งเดียวที่ สามใหม่ กับเก่า เหมือนกันแบบใส่แทนกันได้ .... มีแค่

เครื่อง กับ หัวเกียร์ เท่านั้นล่ะครับ .......

ลองไปดูด้วยตัวเองแล้วจะรู้ ......