ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสัญญาณไฟ และสัญญาณมือ ไม่สามัคคีกันแล้วจะเชื่อใครดีล่ะเนี่ย??  (อ่าน 4546 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
ไม่อ้อมค้อมนะครับ ;D ยิงคำถามตรงๆเลย

สัญญาณไฟเป็นสีเขียว แต่ จนท.ตร กลับโบกให้หยุด แล้วให้อีกทางไปแทน

เหตุผลที่ จนท. ไม่สนใจสัญญาณไฟ เข้าใจว่าเพราะรถติดมาก จนสี่แยกนั้นเกือบเป็นอัมพาด

เลยทำให้โบกส่งรถให้ไปตามสัญญาณไฟไม่ได้ แต่ตามกฏหมายถ้ามีเหตุการณ์แบบนี้

เราเป็นผู้ขับรถ จะต้องยึดเอาสัญญาณไฟ หรือสัญญาณมือจาก จนท. เป็นอันดับแรกครับ  :)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สัญญาณมือ ของเจ้าหน้าที่ครับ ดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ตรงหน้างาน อยู่เหนือสัญญาณไฟครับ

มันมีระบุอยู่นะครับ ในกฎจราจร แต่ผมจำไม่ได้ เคยอ่านเจอที่ไหน แต่เหมือนมีพี่ๆ ที่นี่เคยโพสครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ udis

ไปสอบใบขับขี่จะรู้กันทุกคนครับ เป็นทั้ง Video และให้อ่านครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ต้องเป็นสัญญาณมือครับ ในเคสแบบนี้

ออฟไลน์ Nuttie

ผมเคยได้ยินมาเหมือนกัน แต่ไม่ร้อยเปอเซ็นต์ เลยมาหาคำตอบให้แน่ใจ  :D

ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ครับ น่าสงสาร จนท. นายนั้น โดนลุงคนนึงด่าลับหลังซะยับเลย

ออฟไลน์ Ishida

ตอนสอบไปขับขี่ ที่เขาอบรมมามีความว่า "ให้สัญญาณมืออยู่เหนือสัญญาณไฟครับ"
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ถ้าดูแน่ๆแล้ว ว่าสัญญานมือของเจ้าหน้าที่นั้นไม่ใช่ "จ่าเฉย"
ก็ตามนั้นไปเลยครับผม :D

เจ้าหน้าที่มีสิทธิใช้ดุลพินิจแก้ไขสถานการณ์ตรงหน้าครับ
แต่ดูการจราจรใน กทม. ในทุกวันนี้ ผมเห็นใจเจ้าหน้าที่ตำรวจมากๆครับ

ในปัจจุบัน สัญญานไฟจราจรในบ้านเรา ยังไม่มีการลิงค์ถึงกัน และนั่นคือหนึ่งในสาเหตุที่ทำให้รถติดครับ
ซึ่ง ไฟจราจรแบบลิงค์นี้ สมัยเลือกตั้งผู้ว่า กทม. ครั้งล่าสุด
ผู้สมัครท่านหนึ่ง (ใบ้ว่า เป็นคนไว้หนวดและบุคลิกโดดเด่นมากๆ ;D) เคยนำเรื่องนี้มาเป็นนโยบายหาเสียงครับ
ท่านบอกว่า สาเหตุที่รถติดในกรุงเทพ เพราะในช่วงถนนเส้นหนึ่ง จะมีไฟสัญญานจราจรเป็นจุดตัดแยกจำนวนมาก
แต่ไฟเขียวของแต่ละแยก ไม่เคยทำงานอย่างสัมพันธ์กัน ไฟเขียวแยกนี้ แต่ไฟแดงแยกหน้าซะอย่างนั้น
รถมันจึงไม่สามารถเคลื่อนตัวในจำนวนมากๆผ่านถนนตรงนั้นไปได้ ไปคาอยู่ตรงจุดตัดแยก
ถ้าหากเรามีการเชื่อมระบบไฟเ้ข้าถึงกันทุกแยก ในถนนเส้นหนึ่งๆ
ให้มันมีไฟเขียวตรงกัน หรือถ้าจะไฟแดง ถนนเส้นจุดตัดจะต้องเขียวทั้งเส้น เป็นต้น
รถมันจะเคลื่อนตัวผ่านไปได้ทีละจำนวนมากครับ
ซึ่งในปัจจุบัน ผมไม่แน่ใจนะครับ อาจจะมีการดำเนินการไปแล้วก็ได้นะ ถ้าผมตกยุค นำข้อมูลเก่ามาพูดอย่างไร
ก็ขออภัยล่วงหน้านะครับ  :)

ออฟไลน์ daddy_d

• Newbie
  • *
ผมเคยประสบ 1 ครั้ง ครับ
ตำรวจท่านหนึ่ง โบกให้ผมไปในจังหวะ ไฟแดง ทั้งที่ผมหยุดรออยู่
แต่พอถึงกลางแยก เจออีก ท่าน โบกให้หยุด บอกว่า ฝ่าไฟแดงไม่ยอมดูสัญญาณ ไฟ

ผมเลยชี้ไปที่ตำรวจท่านแรก ว่า เขาโบกให้ผมมา  ตำรวจท่านที่สองเลย ว. ไปโวยท่านแรกว่า จะโบกอะไรก็ดูไฟหน่อย
แล้วก็ ให้ผมไปโดยไม่มีอะไรครับ

คือไม่มีอะไรครับ ถ้าเกิดเหตุก็คุย หรือบอกเขาไปตรงๆ แหละครับ เราไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
ผมเคยเจอแต่ว่ายิ่งโบกเอง ยิ่งทำให้ติดหนักกว่าเดิม
ผมคิดว่าครั้งนั้นอาจจะเป็นตำรวจใหม่มั้งครับ....
ยิ่งโบกยิ่งสับสน รถยิ่งติดหนักกว่าเดิม เหอะๆๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

สัญญานมือเป็นการกระทำโดยตรง ให้ยึดมาก่อนไฟครับ

ออฟไลน์ Eakkapob

• Newbie
  • *
ผมเจอแบบนี้มาครับ ทางของผมเป็นสัญญาณไฟแดง แต่มีตำรวจยืนอยู่กลางแยกแต่คุณตำรวจโบกให้ทางที่ติดไฟแดงผ่านไป(ช่วงนั้นรถติดมากๆ) แต่ปัญหาก็ตามมาหลังจากนั้นประมาณ1เดือน มีใบสั่งส่งมาที่บ้านข้อหา ฝ่าฝืนเครื่องหมายจราจร, เครื่องหมายสัญญาณ หรือสัญญาณอย่างอื่นสำหรับการจราจรบนทางหลวง แล้วในรูปคือรถออกกันไปพร้อมๆกันหมดคงจะโดนใบสั่งกันถ้วนหน้า แถมในรูปตำรวจที่โบกให้รถฝ่าไฟแดงไม่ติดมาในรูปด้วย คาดว่ามีรถบังเลยไม่เห็นคุณตำรวจ อยากรู้ว่าถ้าเพื่อนๆเจอสถานการณ์แบบนี้จะทำยังไงกันบ้างส่วนผมทุกวันนี้ยังไม่จ่ายค่าปรับเลยผ่าน3เดือนแล้ว