ผู้เขียน หัวข้อ: วาดเล่นๆ ตอนเช้าวันอาทิตย์  (อ่าน 6160 ครั้ง)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
วาดเล่นๆ ตอนเช้าวันอาทิตย์
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 09:42:59 »
(ก่อนหน้าที่เราจะชมภาพ มีอะไรจะแจ้งให้ทราบครับ)

เรื่องมันมีอยู่ว่า มีคนมาตีสนิทกับผม อยู่ชั้นเดียวกัน (ม.3) แต่คนละห้อง

แล้วเขาเห็นรูปที่ผมวาด มันบอกว่า "ขอยืมไปซีรอกซ์หน่อยได้ไหม จะเอาไปศึกษา"

ผมก็ให้มันไป แต่เพื่อนผมที่อยู่ห้องเดียวกับมัน มันเห็นรูปที่ผมวาด แล้วบอกว่า "เอารูปมันมาทำไม"

ผมบอกว่า "นี่รูปตู ตูวาดเอง มันยืมไปถ่ายเอกสาร มีไรหรอ??"

เพื่อนผมบอกว่า "มันเอารูปมุงไปถ่ายเอกสาร แล้วมันบอกว่ามันวาดเอง"

ผมปริ๊ดแตกรอบ 2 เพราะผมเสียค่าโง่ให้มัน 2 ครั้ง 2 ครา

ดังนั้น ผมจึงขอแจ้งว่า  รูปทุกรูปที่ผมวาด ไม่ว่าจะลงที่ Headlightmag หรือเว็บอื่นๆ ก่อนหน้านี้

สงวนลิขสิทธิ์ทุกรูป

ขอแจ้งให้ทราบโดยทั่วกัน

กลับเข้าเรื่องครับ

วันนี้ผมนำรูปที่วาดเอง 3 รูป มาให้ได้ชมกัน

คันแรก Nissan Cube Cross 7 ที่นั่ง แข่งกับ Honda Crossroad
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

Re: วาดเล่นๆ ตอนเช้าวันอาทิตย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 09:48:20 »
คันที่ 2

All new Ford Focus 5 Door

ได้แนวคิดจาก Fiesta
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ

Re: วาดเล่นๆ ตอนเช้าวันอาทิตย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 09:55:19 »
คันสุดท้าย

ความหรูหราแห่งตำนาน

อยู่ที่นี่ ...

Toyota CenturY   V12 Dual VVI-i

The Japanese RR Phantom

ป.ล. ทำไมตรามันดูกุ๊กไก่อย่างน้าน??

หมดแล้วครับ

รายการต่อไป เป็นรีวิว Pajero Sport 2.5 GT

สวัสดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2009, 09:58:54 โดย Carlos_Oscar »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 10:14:43 »
มีคนคิดจะเอารูปน้องไปใช้ด้วยเหรอครับ?

หึหึ

โอเค

พี่จะบอกให้นะ

ถ้าวันหลังเจอใครทำแบบนี้

ด่ามันไปที แล้วก็เร่งฝึกปรือฝีมือตัวเอง ให้ทิ้งหนีห่างออกไปให้ไกลคนพวกนั้น กว่าที่เป็นอยู่ทุกวันนี้

แค่นี้ มันก็ทำอะไรน้องไม่ได้หรอกครับ เพราะที่วาดมา ตรงๆเลยก็คือ ยังไม่โดน ยังไม่เข้าตาพี่เท่าใดนัก

ดังนั้น ถ้ารักจะเดินทางนี้จริง ฝึกต่อไป และอย่าย่อท้อ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 13:01:38 »
แนะนำให้ว่าตอนที่วาด ปรินท์รูปรถจริงที่จอดในลักษณะต่างๆตามที่เราต้องการมาเทียบดูครับ
ลองดูความสัมพันธ์ระหว่างความยาว ส่วนหน้า ส่วนกลาง และส่วนหลังของรถ
และเราอาจจะเพิ่มการนึกมุมกล้องในใจ แต่กล้องก็คือสิ่งที่มีอยู่ในโลก คุณสามารถหาภาพจำนวนมาก
มาใช้อ้างอิง กำหนด ความยาวของแต่ละเส้นได้

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 13:08:51 »
คันแรกไอเดียดีนะครับ แต่ส่วนตัวคิดว่ามันเหมือน นาวาร่า เอามาทำเป็น SUV มากกว่า
มันดูใหญ่และบึกกว่า CUBE มากเลย

คันที่สอง หน้าตาฟอร์ดดีครับ แต่ทำไมโฟกัสมันถึงดูยาวสูสีกับ วิช ได้?!?!

คันสุดท้าย แฟนท่อมดีนะ ประตูเปิดแบบตู้กับข้าว???
โลโก้หน้ามัน กุ๊กไก่จริงด้วยแฮะ

ขอชม...ว่ามีความคิดริเริ่มใหม่ๆ ออกรถใหม่ๆได้เรื่อยๆ แถมวาดรายละเอียดเยอะดี
           ทั้งโลโก้ สติกเกอร์ ป้ายทะเบียน ภายใน
ขอติ...ว่าเส้นดูไม่มั่นใจเท่าไหร่ อย่าไปกลัวครับ ใช้ดินสอก่อน ลากไปเลยไม่สวยลบแก้
          ภาพด้านข้างเป็นวิวที่เห็นรายละเอียดรถเยอะมากเหมาะใช้ในการสื่อก็จริงแต่ลองวาดมุมอื่นบ้างครับ
          ท้ายรถดูย้อยบวมออกมามากเลย ศึกษาเรื่องตีฟเพิ่มเติมนะครับ อ้อ แล้วก็กระจกมองข้างของน้อง
          พี่คิดว่ามันเหมือนของ JAZZ ตัวเก่าทุกรูปเลย ไม่รู้คิดไปเองป่าวนะ...

ส่วนเรื่องเพื่อนเอารูปไปโม้...อยากป้องกันก็ใส่ลายเซ็นต์ ลายน้ำก่อนให้มันยืม
แต่ถ้าเป็นผมคงไม่ซีเรียสหรอก เอาไปโม้กับชาวบ้าน แปลว่ามันคิดว่ารูปน้องสวย "และมันวาดเองไม่ได้"
เพราะฉะนั้น ถ้าใครขอให้มันวาดให้ดูสดๆเมื่อไหร่ ก็จบเห่เมื่อนั้นแหละครับ ยังไงก็วาดไม่ได้
รูปที่พี่วาด แค่ลงลายเซ็นต์พอ เพราะพี่ไม่คิดว่ารูปพวกนั้นมันสวยขนาดที่มีใครอยากเอาไปใช้อะนะ
ไว้ถึงตอนที่เราฝีมือเทพมาลงแล้วจริงๆ ค่อยห่วงครับ

สู้ต่อไปครับ รอชมรีวิวด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2009, 13:19:03 โดย DarkBlueFlamingo »
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 15:24:00 »
พี่ว่า Nissan ดูเหมือนเอามาแข่งกับ CR-V มากว่านา

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 18:36:17 »
โดยรวมโอเคคับน้องโก้

แต่อยากติเรื่องสัดส่วนน่ะคับ
คือท้ายมันย้อยเกินไป แล้วตัวรถก็ยาวววเกินไป (เว้น Toyota Century)
ทำแบบพี่แพนว่าก็ดีคับน้อง ให้ลองเอารูปคันจริงๆ มาดูสัดส่วนแล้วปรับเล็กน้อยก็ได้

เรื่องมีคนเอาไปอ้างนี่พี่ไม่เคยเจอนะ
เคยแต่มีคนมา "โห! วาดเก่งจัง" แล้วก็เอาไปโชว์เพื่อนๆ คนอื่นว่า "นี่รูปไอเปรมวาด"
แล้วก็จะมีคนเข้ามาหา บอกว่า "เปรมวาดคันนั้นๆๆ ให้ดูหน่อยสิ"

ถ้ามีคนทำแบบนั้น เป็นพี่ก็จะปล่อยมันไปอ่ะ เพราะถ้ามันเจอแบบให้วาดสด มันก็วาดไม่ได้เองแหละคับ :)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 18:50:14 »
โดยรวมโอเคคับน้องโก้

แต่อยากติเรื่องสัดส่วนน่ะคับ
คือท้ายมันย้อยเกินไป แล้วตัวรถก็ยาวววเกินไป (เว้น Toyota Century)
ทำแบบพี่แพนว่าก็ดีคับน้อง ให้ลองเอารูปคันจริงๆ มาดูสัดส่วนแล้วปรับเล็กน้อยก็ได้

เรื่องมีคนเอาไปอ้างนี่พี่ไม่เคยเจอนะ
เคยแต่มีคนมา "โห! วาดเก่งจัง" แล้วก็เอาไปโชว์เพื่อนๆ คนอื่นว่า "นี่รูปไอเปรมวาด"
แล้วก็จะมีคนเข้ามาหา บอกว่า "เปรมวาดคันนั้นๆๆ ให้ดูหน่อยสิ"

ถ้ามีคนทำแบบนั้น เป็นพี่ก็จะปล่อยมันไปอ่ะ เพราะถ้ามันเจอแบบให้วาดสด มันก็วาดไม่ได้เองแหละคับ :)

จริงๆ แล้วอ่าครับพี่เปรม

มันเคยเอารูปที่มันวาดมาให้ดู ขอบอกว่า

"อัปรีย์ดองมั่กๆ" (ขออภัย ใช้คำไม่สุภาพ แต่มันไม่มีคำบรรยายใดๆ บอกได้มากกว่านี้อีกแล้ว เหอะๆ)

มันอายฝีมือมัน ก็เลยเอาของผมมาแอบอ้าง...

พี่ว่า Nissan ดูเหมือนเอามาแข่งกับ CR-V มากว่านา

สงสัย ไปๆ มาๆ มันจะเป็น X-Trrail ซะแล้วล่ะม้างครับ เหอะๆ

คันแรกไอเดียดีนะครับ แต่ส่วนตัวคิดว่ามันเหมือน นาวาร่า เอามาทำเป็น SUV มากกว่า
มันดูใหญ่และบึกกว่า CUBE มากเลย

คันที่สอง หน้าตาฟอร์ดดีครับ แต่ทำไมโฟกัสมันถึงดูยาวสูสีกับ วิช ได้?!?!

คันสุดท้าย แฟนท่อมดีนะ ประตูเปิดแบบตู้กับข้าว???
โลโก้หน้ามัน กุ๊กไก่จริงด้วยแฮะ

ขอชม...ว่ามีความคิดริเริ่มใหม่ๆ ออกรถใหม่ๆได้เรื่อยๆ แถมวาดรายละเอียดเยอะดี
           ทั้งโลโก้ สติกเกอร์ ป้ายทะเบียน ภายใน
ขอติ...ว่าเส้นดูไม่มั่นใจเท่าไหร่ อย่าไปกลัวครับ ใช้ดินสอก่อน ลากไปเลยไม่สวยลบแก้
          ภาพด้านข้างเป็นวิวที่เห็นรายละเอียดรถเยอะมากเหมาะใช้ในการสื่อก็จริงแต่ลองวาดมุมอื่นบ้างครับ
          ท้ายรถดูย้อยบวมออกมามากเลย ศึกษาเรื่องตีฟเพิ่มเติมนะครับ อ้อ แล้วก็กระจกมองข้างของน้อง
          พี่คิดว่ามันเหมือนของ JAZZ ตัวเก่าทุกรูปเลย ไม่รู้คิดไปเองป่าวนะ...

ส่วนเรื่องเพื่อนเอารูปไปโม้...อยากป้องกันก็ใส่ลายเซ็นต์ ลายน้ำก่อนให้มันยืม
แต่ถ้าเป็นผมคงไม่ซีเรียสหรอก เอาไปโม้กับชาวบ้าน แปลว่ามันคิดว่ารูปน้องสวย "และมันวาดเองไม่ได้"
เพราะฉะนั้น ถ้าใครขอให้มันวาดให้ดูสดๆเมื่อไหร่ ก็จบเห่เมื่อนั้นแหละครับ ยังไงก็วาดไม่ได้
รูปที่พี่วาด แค่ลงลายเซ็นต์พอ เพราะพี่ไม่คิดว่ารูปพวกนั้นมันสวยขนาดที่มีใครอยากเอาไปใช้อะนะ
ไว้ถึงตอนที่เราฝีมือเทพมาลงแล้วจริงๆ ค่อยห่วงครับ

สู้ต่อไปครับ รอชมรีวิวด้วย

ขอบคุณมากครับ

แนะนำให้ว่าตอนที่วาด ปรินท์รูปรถจริงที่จอดในลักษณะต่างๆตามที่เราต้องการมาเทียบดูครับ
ลองดูความสัมพันธ์ระหว่างความยาว ส่วนหน้า ส่วนกลาง และส่วนหลังของรถ
และเราอาจจะเพิ่มการนึกมุมกล้องในใจ แต่กล้องก็คือสิ่งที่มีอยู่ในโลก คุณสามารถหาภาพจำนวนมาก
มาใช้อ้างอิง กำหนด ความยาวของแต่ละเส้นได้

ขอบคุณมากครับ แล้วจะลองทำดู อิอิ

มีคนคิดจะเอารูปน้องไปใช้ด้วยเหรอครับ?

หึหึ

โอเค

พี่จะบอกให้นะ

ถ้าวันหลังเจอใครทำแบบนี้

ด่ามันไปที แล้วก็เร่งฝึกปรือฝีมือตัวเอง ให้ทิ้งหนีห่างออกไปให้ไกลคนพวกนั้น กว่าที่เป็นอยู่ทุกวันนี้

แค่นี้ มันก็ทำอะไรน้องไม่ได้หรอกครับ เพราะที่วาดมา ตรงๆเลยก็คือ ยังไม่โดน ยังไม่เข้าตาพี่เท่าใดนัก

ดังนั้น ถ้ารักจะเดินทางนี้จริง ฝึกต่อไป และอย่าย่อท้อ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2009, 18:53:10 โดย Carlos_Oscar »

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 19:00:47 »
ฝึกเรื่องสัดส่วนเยอะๆครับ  :-\

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 20:12:42 »
นี่ครับ ฝากให้เข้าไปดูเล่นๆ http://www.carbodydesign.com/
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ DENTE

• Sr. Member
  • ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 11:33:32 »
ดีครับ  กล้าคิด กล้าวาด

สำหรับผม  วาดเขียนกับตัวผม

เราเดินกันคนละทางมานานแล้ว
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี