ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกูรู เกี่ยวกับการใช้น้ำยา 3M Primer 94 ครับ  (อ่าน 17269 ครั้ง)

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
สำหรับผู้ที่เคยทำการหุ้มสติ้กเกอร์ 3M DiNoc Kevlar มา ก็คงจะเคยใช้หรือรู้จักน้ำยา 3M Primer 94 เป็นอย่างดีนะครับ

** จากรูปไม่ใช่การโฆษณาสินค้าแต่อย่างใด เป็นภาพประกอบกระทู้เฉยๆ

แต่สำหรับผม ผมเป็นมือใหม่ครับ  :P ผมมีแผนจะทำการหุ้มสติ้กเกอร์ 3M DiNoc Kevlar ที่ฝากระโปรง กับหลังคาครับ ผมจึงได้ไปศึกษา วิธีการใช้งานสติ้กเกอร์ชนิดนี้มาอย่างละเอียด และได้ทำการทดลองหุ้มชิ้นงานเล็กๆ อย่างเช่นเสาประตูมาแล้ว

มาถึงปัญหานะครับ
   ผมได้ตัวน้ำยาชนิดนี้มา เท่าที่ดูคุณสมบัติของน้ำยาแล้ว มันคล้ายๆสารละเหยครับคือมีฤทธิ์กัดพลาสติก เอาไปหยดใส่พลาสติกหรือยาง พลาสติกย้วยทันทีเลย ผิวพลาสติกเสียไปเลยครับ ผมเลยอยากจะรู้ว่า

1.ถ้าผมเอาน้ำยาชนิดนี้ ไปทาให้ทั่วที่ฝากระโปรงรถ หรือหลังคารถ เพื่อให้มันติดสนิทยิทยิ่งขึ้น มันจะทำให้พื้นผิวเกิดความเสียหายหรือป่าวครับ ไม่กล้าลอง กลัวมันจะกัดสีรถและผิวโลหะ (ขี้เกียจเอาไปทำสีใหม่)

2.มันจะมีปฎิกริยากับพื้นผิวที่เป็นไฟเบอร์ กับ พลาสติก ABS ที่เป็นชุดแต่งหรือป่าวครับกลัวมันจะทำลายสีและผิวงาน

3.ตกลง?? น้ำยานี้ เอาไปใช้กับชิ้นงานเพื่ออะไรกันแน่ ถามคนขายเขาก็บอกมาว่า เพื่อให้สติ้กเกอร์ติดผิวงานสนิทยิ่งขึ้น และ นำไปใช้ในงานที่พื้นผิวโค้งมากๆ เช่นกระจกหูช้างเป็นต้น
 4.ตกลงเขาใช้เก็บงานที่ขอบ หรือทาพื้นผิวของงานกันแน่ๆ เพราะบางคลิป พวกทาน้ำยานี้บนผิวงานเลย(ไม่กลัวผิวเสียหรือไง)

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ ผมไม่กล้าลองจริงๆ เลยต้องมาตั้งกระทู้ถามครับ Serch ถาม Google ก็ไม่มีบอก เลยอยากจะทราบคำตอบจากปากผู้ที่เคยทำมาแล้วครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 16:35:19 โดย gankstardra »

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
 จากที่เคยติดมา แต่ก็ยังไม่ได้ใช้น้ำยาตัวนี้เหมือนกัน ถ้าเป็นพื้นเรียบไม่โค้งมาก ถึงกับต้องยืดสติกเกอร์
ก็ไม่ค่อยจำเป็นครับ กาวที่มากับสติกเกอร์ก็เหนียวพอสมควร ถ้าทาไปอีกจะรีดลำบากนะผมว่า น่าจะเอาไว้เก็บขอบงานเท่านั้น
เพราะถ้าไม่ทา ที่ขอบๆมันจะย่นกลับที่เดิม หลังจากที่เราใช้ไดร์เป่าเพื่อยึดให้เข้ารูป ผมติดภายใน
ถ้าติดส่วนที่ต้อง เว้า หลบมุมมาก พอโดนแอร์เย็นๆมันก็จะหดกลับ ต้องทากาวเพื่มด้วย ผมติดครงคอนโซล
สวิทช์กระจก ที่ร่องที่เว้าจะคืนตัวเหมือนรูปล่างแหละครับ ตอนติดเข้ารูปดี แต่นานไปก็หดกลับต้องทากาวช่วยครับ
ผมไม่ไดซื้อกาวมาด้วย แต่พื้นเรียบไม่มีปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 22:37:25 โดย nuch n14 »

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามกูรู เกี่ยวกับการใช้น้ำยา 3M Primer 94 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 17:09:51 »
ขอบคุณคุณ nuch n14 ที่แชร์ประสบการณ์นะครับ ไม่มีคนมาตอบเลย สงสัยผมจะต้องทดลองเองซะแล้ว ฮ่าๆ