ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ RX-8 กับผู้นำเข้ารายไหนดี  (อ่าน 27841 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunnook

• Hero Member
ซื้อ RX-8 กับผู้นำเข้ารายไหนดี
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 22:30:16 »
 อยากจะถามว่า ถ้าจะซื้อ MAZDA RX-8 ตัวไมเนอร์เชน 2009
 ควรจะซื้อกับผู้นำเข้ารายไหนดีครับ ผมเล็ง TSL หรือไม่ก็ SNC อยู่อ่ะครับเพราะใกล้บ้าน

ช่วยตอบหน่อยนะคร้าบ   ;D ;D

แล้วคุณ J!mmy เคยทดลองขับ RX-8 บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ซื้อ RX-8 กับผู้นำเข้ารายไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 03:55:46 »
สำหรับผมแล้ว

ถ้าซื้อ RX-8 ผมเลือกที่จะซื้อ กับ MST ครับ

Mazda Sales Thailand

เหตุผล?

1. เวอร์ชันออสเตรเลีย โดย MST ไม่มีล็อกความเร็ว 180 แต่ถ้าซื้อเวอร์ชันญี่ปุ่น จากเกรย์ ละก็ ไม่ค่อยมีใครอยากจะปลดให้ครับ ได้ยินว่า มันยาก
2. ออพชัน อาจจะน้อยไปหน่อย แต่ การซือความสบายใจในการบริการหลังการขาย ก็จะดีกว่า
3. มีเ้สียงจากผู้คนที่เคยเป็นเจ้าของมันมาแล้วว่า
มันกินน้ำมันกว่าปกตินะครับ คุณแน่ใจแล้วหรือ คนรอบข้างผม อย่างน้อย 2 คน บ่นเป็นเสียงเดียวกัน
และพวกเขา ขายมันทิ้งไปแล้ว
4. ไม่เคยลองขับครับ บอกไม่ได้ว่ามันเป็นอย่างไร จริงเท็จอย่างที่เขาว่ามาแค่ไหน?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2009, 04:52:09 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
Re: ซื้อ RX-8 กับผู้นำเข้ารายไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 20:38:23 »
คุณชอบจิงๆหรือ rx-8 เนี่ย -*- ลองถามใจคุณก่อนที่จะซื้อน่ะคับ
มิชะนั้นคุณจะเป็นคนเสียใจ (มากๆ)
เหตุผล น่ะคับ
1.กินน้ำมันมากๆคับ
2.เครื่องเสียงดังมาก เมื่อขับได้ เกิน10000โล
3.ไม่แรง เร้าใจ อย่างที่คุณคิด
4.สวย+ของแต่งเยอะมาก (อันนี้ดี -*-)
5.ถ้าคุณชอบมันจิงๆ ควร ศึกษาให้ดีกว่านี้น่ะคับ แต่ถ้าไม่ชอบก็ยังมีรถอีกหลายรุ่นให้เลือก น่ะคับ

ถ้าเป็นผมน่ะ ผมซื้อ New Lancer (Galant Fortis) ตัว Ralliart 240แรงม้า เกียร์ SS-i เกียร์คู่ 6 speed ขับ4ล้อ Full-Time ประหยัดน้ำมันกว่าดัวยคับ
ราคานำเข้าตัว ญี่ปุ่น ไม่น่าจะเกิน 2.6ล้านบาท คับ
แต่มันดูไม่ Sport เหมือน rx-8 น่ะคับ แต่ผมว่า รวมๆ ดีกว่าเยอะคับ 

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 22:04:03 »
^
^
^

รอซื้อ แลนเซอร์ ประกอบในประเทศ อีก 3 เดือนข้างหน้านี้
แล้ว รอหาของเซียงกง มาวาง ถูกกว่ากันเยอะนา

คิคิ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 22:10:35 »
มันชอบอ่ะนะครับ ที่บ้านใช้แต่มาสด้าทั้งนั้น 3 คันแล้ว
แล้วก็ RX-8 เป็นรถสปอร์ตคันแรก ๆ เลยที่รู้จักแบบลึกซึ้ง ก็เลยรู้สึกผูกพัน
ได้ยินว่าตัวไมเนอร์มันปรับปรุ่งอะไรต่ออะไรให้ดีขึ้นหลายอย่างแล้วนี่ครับ
ไม่ค่อยสนแรงเท่าไรหรอกครับขอขับแล้ว Zoom-Zoom ก็พอ
แต่เรื่องกินนํามันก็ทราบครับ แต่ใจมันรัก ( เห็นแก่ตัว ไม่คำนึงถึงโลกร้อน 555+)
ดูในรีวิวของต่างประเทศแล้ว ช่วงล่างมันดีกว่ารถสปอร์ตในระดับราคา 4 - 5 ล้าน บางคันซะอีก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 22:16:19 »
นั้นสิ คุณ jimmy -*-
ผมเห็น civic type r เหมือนกัน ไม่รู้ไปเอา หัว+ท้าย มาคันล่ะกี่แสน ได้ยินแว้วๆ ราวๆ3แสน + ค่าทำพ่นสีใหม่ อีก ประมาน7หมื่น
ได้ ขับ type rล่ะ lancer จะเป็นเหมือนกันมั้ย น้อ -*-

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 14:10:56 »
แล้ว mx-5 กับ rx-7 ไม่ดูบ้างเหรอครับ
rx-7 สวยกว่าน้า อิอิ
พูดให้คิดมากก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 15:32:55 »
งั้น พี่ว่า MX-5 เลยเถอะ จะได้ฟีลรถสปอร์ตแท้ๆ แต่คุมบังคับไม่ยากอย่างที่คิด

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 16:11:00 »
มันชอบอ่ะนะครับ ที่บ้านใช้แต่มาสด้าทั้งนั้น 3 คันแล้ว
แล้วก็ RX-8 เป็นรถสปอร์ตคันแรก ๆ เลยที่รู้จักแบบลึกซึ้ง ก็เลยรู้สึกผูกพัน
ได้ยินว่าตัวไมเนอร์มันปรับปรุ่งอะไรต่ออะไรให้ดีขึ้นหลายอย่างแล้วนี่ครับ
ไม่ค่อยสนแรงเท่าไรหรอกครับขอขับแล้ว Zoom-Zoom ก็พอ
แต่เรื่องกินนํามันก็ทราบครับ แต่ใจมันรัก ( เห็นแก่ตัว ไม่คำนึงถึงโลกร้อน 555+)
ดูในรีวิวของต่างประเทศแล้ว ช่วงล่างมันดีกว่ารถสปอร์ตในระดับราคา 4 - 5 ล้าน บางคันซะอีก

Mazda 3 ที่จะมาปีหน้าก็ได้ครับ ถ้าคิดอยากจะได้มาสด้า ไว้ค่อยมาวางเครื่อง 2.3 MPS เกียร์ธรรมดา 6 จังหวะ
หรือถ้ามาสด้าใจดี ให้เครื่อง 2.0 MZR ตัวใหม่1 แบบ Continuously variable valve lift
ที่มีวาล์วแปรผันคล้าย VVEL หรือ Advanced VTEC หรือ Valvematic ก็น่าจะแรงและประหยัดใช้ได้นะครับ แถมมี i-Stop ด้วย
หรืออาจจะได้ Dual Clutch2 เป็นของแถมมาด้วย

1http://techon.nikkeibp.co.jp/english/NEWS_EN/20071112/142204/?ST=english_PRINT
2http://www.autocar.co.uk/News/NewsArticle.aspx?AR=237216

คุณชอบจิงๆหรือ rx-8 เนี่ย -*- ลองถามใจคุณก่อนที่จะซื้อน่ะคับ
มิชะนั้นคุณจะเป็นคนเสียใจ (มากๆ)
เหตุผล น่ะคับ
1.กินน้ำมันมากๆคับ
2.เครื่องเสียงดังมาก เมื่อขับได้ เกิน10000โล
3.ไม่แรง เร้าใจ อย่างที่คุณคิด
4.สวย+ของแต่งเยอะมาก (อันนี้ดี -*-)
5.ถ้าคุณชอบมันจิงๆ ควร ศึกษาให้ดีกว่านี้น่ะคับ แต่ถ้าไม่ชอบก็ยังมีรถอีกหลายรุ่นให้เลือก น่ะคับ

ถ้าเป็นผมน่ะ ผมซื้อ New Lancer (Galant Fortis) ตัว Ralliart 240แรงม้า เกียร์ SS-i เกียร์คู่ 6 speed ขับ4ล้อ Full-Time ประหยัดน้ำมันกว่าดัวยคับ
ราคานำเข้าตัว ญี่ปุ่น ไม่น่าจะเกิน 2.6ล้านบาท คับ
แต่มันดูไม่ Sport เหมือน rx-8 น่ะคับ แต่ผมว่า รวมๆ ดีกว่าเยอะคับ 

หมายถึง TC-SST หรือเปล่าครับ
If God did not build it, an Engineer did.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 18:56:01 »
ครับผม ขอบคุณที่แนะนำนะครับ
MX-5 ก็อยากได้ครับ แต่ว่ามันนั่งได้แค่ 2 คนนี่สิปัญหา ผมชอบให้นั่งได้ 4 คน
ว่าจะเล่น MAZDASPEED3 2010 เหมือนกัน แต่มันมีแค่เกียร์แมนนวลนี่สิ ยังไม่เคยลองขับรถแมนนวลเลย แต่ก็รู้เทคนิคการขับอยู่
สปีด 3 ก็ใช้เครื่องไดเรคอินเจคชั่นเทอร์โบ ก็คงจะประหยัดพอใช้ได้
ส่วนมาสด้า 3 โฉม 2010 นี่ก็ดีครับ อยากได้เป็นตัว 2.5 แต่ออกมาต้องรอให้มันไมเนอร์ไปก่อน
เพราะโฉมตอนออกใหม่ๆนี่ยังไม่ค่อยถูกใจเท่าไร
แล้วก็สนบีเอม 325d ไมเนอร์ 2009 อยู่ด้วย แต่กลัวเรื่องจุกจิก เพื่อนใช้ 323i E46 อยู่ เล่าว่าชอบเสียบ่อย ๆ
ส่วน RX-7 ก็อยากได้นะแต่ มันกินกว่า RX-8 อีกนี่นา แถมเครื่องก็ปล่อยมลพิษมากกว่าอีก
( เรื่องมากเน๊ะผมเนี่ย )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 19:58:19 »
ใช่คับหมายถึง  TC-SST คับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 20:14:07 »
ครับผม ขอบคุณที่แนะนำนะครับ
MX-5 ก็อยากได้ครับ แต่ว่ามันนั่งได้แค่ 2 คนนี่สิปัญหา ผมชอบให้นั่งได้ 4 คน
ว่าจะเล่น MAZDASPEED3 2010 เหมือนกัน แต่มันมีแค่เกียร์แมนนวลนี่สิ ยังไม่เคยลองขับรถแมนนวลเลย แต่ก็รู้เทคนิคการขับอยู่
สปีด 3 ก็ใช้เครื่องไดเรคอินเจคชั่นเทอร์โบ ก็คงจะประหยัดพอใช้ได้
ส่วนมาสด้า 3 โฉม 2010 นี่ก็ดีครับ อยากได้เป็นตัว 2.5 แต่ออกมาต้องรอให้มันไมเนอร์ไปก่อน
เพราะโฉมตอนออกใหม่ๆนี่ยังไม่ค่อยถูกใจเท่าไร
แล้วก็สนบีเอม 325d ไมเนอร์ 2009 อยู่ด้วย แต่กลัวเรื่องจุกจิก เพื่อนใช้ 323i E46 อยู่ เล่าว่าชอบเสียบ่อย ๆ
ส่วน RX-7 ก็อยากได้นะแต่ มันกินกว่า RX-8 อีกนี่นา แถมเครื่องก็ปล่อยมลพิษมากกว่าอีก
( เรื่องมากเน๊ะผมเนี่ย )

ถ้าเป็นผมน่ะ ผมมีเงิน เท่าคุณ ผม เล่น Audi tt ดีกว่าคับ นั่งได้ 4 คน แต่ราคาแพงกว่า rx-8 อยุ่ประมาน 1ล้าน นิดๆ -*-
ส่วนตัวชอบมาก tt สวย + แรงพอประมาน + กินน้ำมันไม่น่ากลัวอย่าง rx-8
แต่ก็อย่างว่าอ่ะน่ะ ปัจจัยหลักคือ เงิน :o :o :o ตอนนี้ผมก็ได้แต่มอง ทั้ง rx-8 และ TT และก็ได้แต่รอ New Lancer ตัว 2.0 จะเป็นเครื่อง ญี่ปุ่น 154แรงม้า หรือ เครื่อง ไต้หวัน 157 แรงม้า
ถ้าตัว157แรงม้า+ราคาไม่เกิน95xxxxบาท ผมกะว่าจะซื้อซักคันคับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 20:41:21 »
ผมชอบเกรย์มากกว่า ศูนย์นะ แบบว่ามาครบ ๆ สองที่ที่ว่ามาก็พอกันครับ ช่างก็พอ ๆ กันเครื่องมือเครื่องไม้ก็จะพอ ๆ กัน จริง ๆ แล้วคุณห่วงอะไรครับ ? ราคาก็สู้กันอยู่แล้ว บริการพอกัน รถเหมือน ๆ กัน .....

เรื่องปลดล๊อกผมไม่ถนัด ส่วนใหญ่ผมขับไม่เร็วอยู่แล้ว วันไหนขับ 160 ก็คิดถึงลูกแล้วครับ เดี๋ยวจะไม่มีพ่

แนะนำเพิ่มนะครับ เป็นคนรู้จักกันชื่อ อะไร มา่ นี่แหละ แถวพระราม 3 ครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับพี่เ้ขานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2009, 20:52:34 โดย jaesz »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 10:19:17 »
ถ้าใจชอบแล้วก็เอาเลยสิครับ แล้วมาใส่กันชนและกระจะงหน้า ออกมาหน้าตายังกับเฟอรารี่F 360เลย  ;D

มาสด้า3ก็เห็นมีคนเอาหัวตัดเทอร์โบ 2300 cc มาประกอบร่างโลดแล่นเป็นที่เรียบร้อยแล้ว พลกำลังรุนแรงมากมายเหลือแคปลดล็อคความเร็วที่กล่องก็สมบูรณ์แบบแล้ว   :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 20:51:06 »
ฟันธงละครับ เอา MAZDASPEED 3 2010 อิอิ เอามาแข่งกะ 330i ของเพื่อน อิอิ