ผู้เขียน หัวข้อ: Lancer EX โดนหนักเลย  (อ่าน 21666 ครั้ง)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: Lancer EX โดนหนักเลย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:45:04 »
ต้องเอารถคันดังกล่าว เปรียบเทียบกับ รถทดลองขับ
1.ถ้าเกิดความแตกต่างกันจริง mitsu ก็รับผิดชอบซะทำการปรับปรุงแก้ไขซะให้เรียบร้อย
2.ถ้ามันไม่่ต่างกับคันทดลองขับ mitsu ก็ควรคุยกับเจ้าของรถเพื่อ ให้หยุดการกระทำดังกล่าว
   (ที่ส่งผลกระทบต่อภาพพจน์ของบริษัทฯอย่างรุนแรง)และสุดท้ายถ้าเจ้าของรถไม่หยุดจริงๆ
    mitsu ก็มีสิทธิที่จะฟ้องเรียกค่าเสียหายกับเจ้าของรายนั้น..

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:46:56 »
TDCI ผมก็หอนเอาเรื่องเหมือนกัน ยางติดรถเมดอินฟิลิปปินส์ ทนใช้ปีหนึ่งเปลี่ยน ไปเรียบร้อยแล้ว เงียบเอาเรื่องทีเดียว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:50:08 »
ถ้าประท้วงแบบนี้ สงสัยถ้าซื้อล็อตแรกคงประท้วงว่า

"กระจกมองขัางพับไฟฟ้าไม่ได้" - -'
55+ ;D  ;D

ถ้าเป็นFD ไม่ต้องติดถึงหลังคากันเลยหรอ? ;D
คงออกสีใหม่ Complain Metalic ;D ;D ;D
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:56:55 »
จริงอยู่ว่า เราไม่รุ้หรอกว่า เจ้าของรถหนะ เคยทดลองขับก่อนซื้อหรือเปล่า

แต่ จากสิ่งที่เราเห็น น่าจะพอให้สัณณิษฐานได้ในระดับหนึ่งว่า

"ไม่ได้ทดลองขับ"

เพราะถ้าทดลองขับ จะต้องได้ยินเสียงรบกวนจากด้านยาง และด้านหลังรถ
รวมถึงเสียงของเครื่องยนต์ ตอนเรียกอัตราเร่ง เสียงดังฟังชัดเจน แน่นอน
ต่อให้เป็นรถใน Fleet  Demo ของสำนักงานใหญ่ ก็เป็นทุกคันเช่นเดียวกัน

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:10:31 »
สังเกตขนาดตัวอักษรรอบคัน รู้สึกจะเน้น "นักวิจารย์รถ" มากกว่า "ปัญหารถเสียงดัง"
ประมาณว่าและท้าทายว่า นักวิจารย์รถเขียนมาซะดี ซึ่งเท่าที่ตามๆนักวิจารย์รถก็บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า
ได้ยินเสียงยางเข้ามาชัดเจน
แปลก!!!

EX เสียงดังจริงครับ ใครไม่ชอบเสียงดังอย่าซื้อครับ โปรดอ่าน โปรดศึกษาหน่อยนะครับ
ส่วนผมเอง พอใจกับระดับเสียง EX ครับ
ได้ยินเสียงยาง เสียงเครื่อง เสียงเกียร์ เพราะผมจะรู้ได้ทันทีว่าอะไรผิดปกติ เสียงอะไรผิดไปจากเดิม
รถเงียบๆผมไม่ชอบครับ 555+ 
เห็นว่าตัว MC ทางมิตซูปรับปรุงเรื่องเสียงจนเบาแล้วครับ ซึ่งในภาพก็เป็นตัว MC
นี่ถ้าเจอ EX 2.0 GT ของผมรุ่นแรกจะไม่ทุบรถเลยเหรอครับ 555+
 ;D ;D ;D

นั่นสิค่ะ ถ้าเจอรุ่นก่อนหน้านี้ แล้วเป็นจีทีด้วย คงจะทำอย่างที่คุณเอว่านะ แต่ถามซัน ซันก็รับมันได้นะค่ะ มันก็มันส์ในอารมณ์ไปอีกแบบนะค่ะ (มองโลกในแง่ดี อิอิ )
ของผมก็ 2.0 GT ตอนที่ไปลองขับก็รู้อยู่แล้วละว่าดังมาก  แต่ก็รับได้ครับขนาดรถที่ลองก็วิ่งมาแปดพันกว่าโลแล้ว  ส่วนช่วงล่างก็ตึงตังบ้างเป็นธรรมดา ซิวิคFD พี่สาวก็เป็น

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:12:53 »
ว่าแต่ต้นเหตุมันอยู่ที่ใหนอะ ผมอยากตามไปอ่านให้ละเอียด
เข้ากูเกิ้ลเจอ2คลับ แต่ก็หาเรื่องนี้ไม่เจอ
07 mazda 3

ออฟไลน์ nMaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:22:59 »
เจ้าของรถเขาไม่ได้มาโพสต์ในเว็บ แต่มีคนไปเจอมา รถจอดอยูแถว digital gateway แล้วถ่ายรูปเอามาโพสต์ในเว็บ lancer-exclub น่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:32:13 »
ขอลบรูปออกละกันนะครับ ใครอยากดูก็หาตามเนตเอานะ เพราะรูปเหล่านี้ถูกโพสต์ไปหลายๆเว็บแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 13:33:08 โดย nMaster »

ออฟไลน์ SunSun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:33:33 »
ที่จริงไม่อยากให้คุณnMasterเอามาขยายต่อเลยอ่ะคะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:56:06 »
http://www.lancer-exclub.com/forum/index.php?topic=12798.0

เข้าไปอ่านดูครับ แล้วจะรู้ว่าปัญหามันอยู่ที่ เจ้าของไม่ลองขับซื้อมาแล้วโวย   มิตซูฯ ฟ้องกลับไปเลยลูกค้าแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:56:28 »
เจ้าของรถเขาไม่ได้มาโพสต์ในเว็บ แต่มีคนไปเจอมา รถจอดอยูแถว digital gateway แล้วถ่ายรูปเอามาโพสต์ในเว็บ lancer-exclub น่ะครับ

แหม่ ทำเลประจานรถประจานคนยอดฮิตเลยนะนั่น    ;D

ถ้าดูเพิ่มเติมจากข้อความข้างๆรถที่เพิ่มเติมมา ก็น่าจะเป็นเรื่องการเก็บเสียงของรถเป็นหลักๆ
แต่แทบจะไม่มีเกี่ยวกับความผิดพลาดเกี่ยวกับการขับขี่หรือความปลอดภัยอะไรเลย
งานนี้ผมว่าคงมีการจงใจจะดิสเครดิตกันแล้วมั้งครับ หรือไม่ก็ความแค้นสะสมส่วนตัวระหว่างค่ายรถกับเจ้าของ..
แต่ก็เหมือนจะขุดหลุ่มฝังตัวเองไปพร้อมๆกันด้วยอีก
เพราะข้อความตัวเน้นๆเลยว่า"ผมพลาด เพราะสั่งรถเลย ไม่ได้ลองรถก่อน"
อันนี้ออกแนวพลาดเองแล้วมาตีโพยตีพายแล้ว

.-_-.

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:05:12 »
เห็นรูปชัดๆแล้ว คงเป็นที่คนซื้อละครับ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:12:17 »
ถ้าผมซื้อรถมาใช้2อาทิตย์ แล้วพึ่งเห็นcivicโฉมใหม่จอดที่โชว์รูปสวยมาก
ผมอยากได้ซีวิคแต่เอาตังไปดาวน์exหมดแล้ว ผมก็คงจะเอารถไปติดสติกเกอร์แบบนี้ได้เหมือนกันสินะ
โดยอ้างว่ารถไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ เหอะๆ

ด้านซ้ายบอกไม่ต้องการเรียกร้อง
ด้านขวาถามหาความรับผิดชอบ
07 mazda 3

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:21:54 »
ยางติดรถส่วนมาก ไม่ค่อยดีจริงๆครับ

Teana ผมเวลาวิ่งที่ถนนไม่เนียน  หอน ยังกะเจอผี ต้องลองไปใช้ Yoko DB ซะแล้ว

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:02:06 »
คุณ nMaster ครับ

ผมว่าผมได้บอกแล้วนะครับว่า ไม่ควรนำมาแปะในเว็บเราเลยด้วยซ้ำ

2 รูปแรกหนะ โอเคพออยู่
แต่รูปหลังๆนี่ ยิ่งเอามาแปะเพิ่มเข้าไปอีก ทั้งที่ผมได้เตือนแล้ว....

ไม่ไหวนะครับ

Mitsubishi หนะ ผมไม่กลัว เพราะรู้อยู้ว่า เรื่องแบบนี้หนะ คุยกันได้
แต่ที่ผมเซ็งคือ นี่เข้าข่ายว่าทำด้วยอารมณ์แล้ว ซึ่ง ถ้าเริ่มด้วยโทสะจริตแบบนี้
ผมไม่ขอยุ่งเกี่ยวด้วยทั้งสิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 13:06:10 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:06:09 »
เท่าที่อ่านดูข้อความบนรถแล้ว
คาดว่าเจ้าของคง "ไม่ได้ทดลองขับก่อนซื้อ"
และ แก้ปัญหาไม่ตรงจุด

คือ น่าจะลองเปลี่ยนยางเป็นยี่ห้ออื่น หรือ รุ่นอื่น
แล้วลองขับดูใหม่ นะครับ

ถ้ายังไม่ดีขึ้น ค่อยว่ากันอีกทีจะดีกว่านะครับ

สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:22:11 »
ชัดแล้วว่าเขาไม่ได้ลองขับ เป็นไปตามที่น้าแพนบอก "เลือกซื้อเสื้อผ้าตัวละ 200 นานกว่าเลือกรถคันละล้าน"

นี่คือผู้บริโภคแท้ๆ ที่ไม่มองให้ละเอียด และวิจารณ์ได้ตามระดับหนึ่ง เข้าข่ายแบบว่า

"พวงมาลัยเบา สั่นเองได้ ช่วงล่างยวบย้วย ไม่เกาะถนน เบาะเมื่อย ผมรับได้

แต่เสียงดัง ผมรับไม่ได้!!!!!!!!!!!"

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:29:37 »
ผมมองว่า
User Error ครับ

ถ้ามาเจอปัญหาแบบที่ผมเจอ ไม่เผารถประท้วงแล้วหรือเนี่ย

เห็นแล้วสงสาร Mitsubishi Motors Thailand แฮะ

ปัญหาของ Lancer EX ที่คนส่วนใหญ่บ่นๆ กัน ส่วนมากผมว่า เป็นเพราะ User Error ทั้งนั้น
บางคนไม่เคยเปิดอ่านคู่มือรถเลย ก็มาบ่นนู่นนี่นั่น ทั้งๆ ที่ มันก็มีเขียนใจคู่มือชัดเจน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:35:42 »
คุณ nMaster ครับ

ผมว่าผมได้บอกแล้วนะครับว่า ไม่ควรนำมาแปะในเว็บเราเลยด้วยซ้ำ

2 รูปแรกหนะ โอเคพออยู่
แต่รูปหลังๆนี่ ยิ่งเอามาแปะเพิ่มเข้าไปอีก ทั้งที่ผมได้เตือนแล้ว....

ไม่ไหวนะครับ

Mitsubishi หนะ ผมไม่กลัว เพราะรู้อยู้ว่า เรื่องแบบนี้หนะ คุยกันได้
แต่ที่ผมเซ็งคือ นี่เข้าข่ายว่าทำด้วยอารมณ์แล้ว ซึ่ง ถ้าเริ่มด้วยโทสะจริตแบบนี้
ผมไม่ขอยุ่งเกี่ยวด้วยทั้งสิ้น

ลบรูปออกแล้วครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 15:29:14 »
เคสนี้ มีกระทู้ด้านบนแล้วนะครับ ความคืบหน้าล่าสุด เป็นไปตามกระทุ้ที่ผมเขียนไว้ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 15:49:46 »
อาจจะยังไม่รู้ล่ะมั้ง ว่ารถใช้เกียร์ CVT
ถ้าคิกดาวน์แล้วไม่รู้จักยกคันเร่ง รอบมันก็ตีค้างอยู่อย่างนั้นแหละ

เห็นแล้วก็ปลง บอกได้ถึงนิสัยของตัวบุคคลว่าเป็นอย่างไร
เอามาประจาน พูดจาขึ้นมึงขึ้นกูแบบนี้ ไม่ได้น่าสงสารเลย

ออฟไลน์ Trust4.0

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 16:45:19 »
ที่คุณ เนย พูด.. ผมเห็นด้วยน่ะ  การศึกษาเกี่ยวกับรถที่เราจะซื้อ สำคัญมาก.. ว่า บุคลิกรถ มันเข้ากับเรามั้ย อย่าหลงแต่รูป จนลืมส่วนสำคัญอื่นๆๆ สุดท้ายก็จะเป็นแบบ เจ้าของรถ lancer EX คันนี้   ไม่งั้นจะมีคำพูดนี้เหรอ  .. การลงทุนมีความเสี่ยง ควรศึกษาให้ดีก่อนการตัดสินใจ.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 16:55:06 »
โอ้ย Vios พวงมาลัยเบาจัง แบบนี้ไปโวยวายดีกว่า 5555

คนเดี๋ยวนี้มันยังไงๆ ก็ไม่รู้แฮะ ไปโวยวายกับปัญหาที่เป็น feature เนี่ย ผมว่าแย่มากๆ ครับ เพราะมันแสดงว่า เราไม่ได้ศึกษาสินค้าให้ดี แล้วออกมาโวยวายทีหลัง

แล้วดูสิครับ ภาษาที่ใช้ "สมัยศรีสัชนาลัย สุโขทัย" จริงๆ แบบนี้ผมว่าไม่ไหวครับ

แบบนี้ Altis E120, Vios XP90 ซื้อมาแล้ว พวงมาลัยเบา ก็สมควรไปโวยโตโยต้า??
Civic FD แอร์เหม็น ก็ควรไปโวย Honda (เอ แต่อันนี้ไม่แน่แฮะ)
Fortuner ทรงตัวไม่ดี ไปทุบรถโชว์??

มันแสดงให้เห็นถึงสังคมที่คนรู้จักแต่ใช้ "สิทธิ์" ในการหาประโยชน์เข้าตัว ซึ่งผมว่านะ สังคมแบบนี้ ไม่น่าอยู่หรอกครับ เพราะจะมีแต่การฟ้องร้อง ไม่รู้จักจบสิ้น

ผมมองว่า ถ้าโลกนี้ มีแต่คนแบบนาย Ralph Nader ผมก็คงจะไปหา Convair สักคัน แล้วไล่ขับปาอึใส่เรียงตัวละมั้ง

การที่ใครสักคนจะจ่ายเงินเพื่ออะไรบางอย่าง แสดงว่าเขาต้องยอมรับกับ feature ของสินค้านั้นได้แล้ว ถ้ารับไม่ได้ จะซื้อทำไม??
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:08:32 »
ไม่มีอะไรเพอร์เฟ็กต์ทุกอย่างในโลก...จำไว้เลย

แล้วถ้าคุณเขาอยากให้รถเป็นอย่างที่ตัวเองต้องการ...ทำไมไม่ไปลองขับก่อน(วะ)
มาบ่นแบบนี้ไม่ได้ช่วยอะไรเลย....ดีแต่ประจานตัวเอง เนอะ~~

อีกอย่าง.. Lancer EX มันสา-ระ-เลว(โทษนะครับ...มันทนด่าแบบอ้อมไม่ไหวละ)ขนาดนั้นเลยเหรอ...
เขาทำดี แค่ไม่ตรงใจ....(อย่าบ่น เพราะรถเฮงซวย ตัวเองไม่ดูความเหมาะสมเอง...เฮ้อ!!)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:04:28 »
ในคลับ Teana ตอน J32 มันออกใหม่ๆ ก็มีคนมาโวยวายนู่นนี่ว่ารถมีปัญหาๆ ทั้งที่เป็นเรื่องปกติ (แต่เรื่องอะไรจำไม่ได้ทั้งหมดครับ)
กระทู้นึงผมจำได้ บ่นว่าอยากจะประท้วง ทุบรถ เพราะซื้อมาแล้วปรากฏว่าไม่มี Bluetooth มาให้ (อีตอนซื้อไม่อ่านโบรชัวร์เลย)
อีกคนนึง บ่นว่ากดคันเร่งแล้วเกียร์ไม่เปลี่ยน รอบค้างอยู่ที่ 6,000 รอบ เสียงดังมาก อยากจะร้องเรียน :o ทั้งที่มันเป็นปกติของ CVT

รายนี้ก็เหมือนกัน รถไม่น่าผิด ผิดที่เจ้าของไม่ศึกษาให้ดีก่อนซื้อ แถมยังติดสติกเกอร์ด่าคำหยาบคายแบบนี้ผมว่าแย่มาก น่าสงสารมิตซูบิชิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 22:06:48 โดย PREM »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ loading

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 19:56:58 »
งานนี้ มิสซู  งานเข้าคร้าบ

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 20:10:08 »
ยางติดรถจากโรงงาน ของรถรุ่นนี้ เป็น Bridgestone รุ่นที่โดยธรรมชาติของมัน ก็มีเสียงดังเอาเรืองอยู่แล้ว
ถ้าได้ยางที่เก็บเสียงได้ดีกว่านี้ เสียงยางจะลดน้อยลง และเหลือแต่เสียงกระแสลมที่หมุนวนแทน
อันที่จริง คลิปของเว็บเราเอง ก็เคยทำเอาไว้แล้วในเรื่องพวกนี้ ลองค้นดูใน youtube ได้ครับ
ช่อง konnaimairoo แล้วหา Lancer EX

แต่ก็เห็นด้วยเรื่องการเก็บเสียงของรถรุ่นนี้ ที่ผมว่า ยังไง๊ยังไงก็ต้องปรับปรุง

ถ้าเป็นล้อ 18 นิ้วจะเป็นยาง yokohama ใช่ไหมครับ ?
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 01:49:49 »
ยางติดรถจากโรงงาน ของรถรุ่นนี้ เป็น Bridgestone รุ่นที่โดยธรรมชาติของมัน ก็มีเสียงดังเอาเรืองอยู่แล้ว
ถ้าได้ยางที่เก็บเสียงได้ดีกว่านี้ เสียงยางจะลดน้อยลง และเหลือแต่เสียงกระแสลมที่หมุนวนแทน
อันที่จริง คลิปของเว็บเราเอง ก็เคยทำเอาไว้แล้วในเรื่องพวกนี้ ลองค้นดูใน youtube ได้ครับ
ช่อง konnaimairoo แล้วหา Lancer EX

แต่ก็เห็นด้วยเรื่องการเก็บเสียงของรถรุ่นนี้ ที่ผมว่า ยังไง๊ยังไงก็ต้องปรับปรุง

ถ้าเป็นล้อ 18 นิ้วจะเป็นยาง yokohama ใช่ไหมครับ ?
1.8 GLS minorchange
ใช้ yokohama advan A460 ครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option