ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องวิ่งทางไกล ระหว่าง Nissan Teana J32 กับ Honda CR-V โฉมปัจจุบัน  (อ่าน 11272 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
รบกวนสอบถามเรื่องวิ่งทางไกล ระหว่าง Nissan Teana J32  กับ Honda CR-V โฉมปัจจุบัน ขนาด 2.0 ทั้งคู่นะคับ

ผมรบกวนสอบถามหน่อยคับ คือปกติผมขับรถไปกลับ กรุงเทพ-ชลบุรี ระยะทางรวมแล้วประมาณ 300 กิโลเมตร เกือบจะทุกวันคับ

แล้วตอนนี้เริ่มรู้สึกว่าตัวเองเริ่มจะแก่แล้วคับ(27)   พอลงจากรถทีไรเริ่มมีอาการปวดขา ปวดหลัง

ก็เลยอยากจะถามว่าระหว่างรถ 2 คันนี้คันไหนขับแล้วสบายกว่ากันคับ ในการวิ่งทางไกลคับ

เห็นมีแต่คนบอกว่า TEANA นี้เบาะนุ่มนั่งสบาย แต่ถ้าระหว่างขับละคับ เป็นอย่างไรบ้าง

ผมเคยขับแต่ CR-V 2.0 ขับแล้วรู้สึกว่ารถมันโคลงๆ อย่างไรไม่รู้ถ้าขับเร็วๆอะคับ แต่ความสบายนี้ไม่รู้จริงๆ คับ เพราะได้ขับแค่ไม่กี่วัน

1.   ว่าตัวไหนที่ขับแล้วสบายกว่ากันคับ (เข้าใจคับว่ารถมันคนละแบบกันเลย)

สบายในที่นี้หมายถึงว่า นั่งขับแบบสบายๆ พอลงจากรถแล้วไม่ปวดเมื่อยคับ

2.   และถ้าขับด้วยความเร็ว 130 ขึ้นไปนี้ คันไหนขับดีกว่ากันคับ เกาะถนนมากกว่ากันคับ

3.   คันไหนทัศนวิสัยดีกว่ากันคับ

4.   การจุของสัมภาระคันไหนจะได้มากกว่ากันคับ (ไม่นับเบาะผู้โดยสารด้านหลังนะคับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 02:17:01 โดย north »

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ถ้าขับ 130+ เทียน่าให้ความมั่นใจได้ดีครับ จนถึง 150 กว่า จะเริ่มรู้สึกว่าต้องใช้สมาธิเพิ่ม
ผมไม่เคยขับ CR-V G3 นะ แต่จากประสบการณ์กับ SUV ที่เคยผ่านมือมารู้สึกว่า 120 ก็ต้องเริ่มใช้สมาธิแล้ว

ตัวเบาะเทียน่าสำหรับผมสบายดีครับ นั่งทางไกล 6 ชม. ติดต่อมีเมื่อยหลังนิดๆ แต่ผมยังอายุน้อยนะ นั่งอะไรก็ไม่ค่อยเมื่อย ;D

ทัศนวิสัย รถสูงเห็นได้ไกลกว่าครับ แต่ก็แลกกับความมั่นคงที่ความเร็วสูงๆ

ที่เก็บของยังไงรถทรงกล่องอย่าง CR-V ก็ดีกว่าเห็นๆ ครับ ของใหญ่มากก็พับเบาะได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
ดิฉันชอบขับCR-Vมากกว่าค่ะ ไม่เหนื่อยเวลาเดินทางไกลทัศนวิสัยดีกว่ามากๆ
และดิฉันมีปัญหาปวดหลังบ่อยก็เลยชอบขับSUVมากกว่าและพื้นที่จุของเยอะ
ถ้าขับไม่เกิน100กม.ใช้รถซีดานค่ะ ถ้าต้องการทำความเร็วสูงยังไงก็สู้เทียน่าไม่ได้อยู่แล้วค่ะ
ที่บ้านชอบSUVเลยได้สลับใช้หลายคันแต่รู้สึกว่าขับFortunerเมื่อยน้อยสุดค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 01:48:43 โดย Yinglek »
X6 , Panamera , Everest

ถ้าขับ 130+ เทียน่าให้ความมั่นใจได้ดีครับ จนถึง 150 กว่า จะเริ่มรู้สึกว่าต้องใช้สมาธิเพิ่ม
ผมไม่เคยขับ CR-V G3 นะ แต่จากประสบการณ์กับ SUV ที่เคยผ่านมือมารู้สึกว่า 120 ก็ต้องเริ่มใช้สมาธิแล้ว

ตัวเบาะเทียน่าสำหรับผมสบายดีครับ นั่งทางไกล 6 ชม. ติดต่อมีเมื่อยหลังนิดๆ แต่ผมยังอายุน้อยนะ นั่งอะไรก็ไม่ค่อยเมื่อย ;D

ทัศนวิสัย รถสูงเห็นได้ไกลกว่าครับ แต่ก็แลกกับความมั่นคงที่ความเร็วสูงๆ

ที่เก็บของยังไงรถทรงกล่องอย่าง CR-V ก็ดีกว่าเห็นๆ ครับ ของใหญ่มากก็พับเบาะได้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ ผมก็ 27 ปีคับ แต่ผมอาจจะขับรถบ่อยคับ ก็เลยเมื่อยมากมายคับ

ดิฉันชอบขับCR-Vมากกว่าค่ะ ไม่เหนื่อยเวลาเดินทางไกลทัศนวิสัยดีกว่ามากๆ
และดิฉันมีปัญหาปวดหลังบ่อยก็เลยชอบขับSUVมากกว่าและพื้นที่จุของเยอะ
ถ้าขับไม่เกิน100กม.ใช้รถซีดานค่ะ ถ้าต้องการทำความเร็วสูงยังไงก็สู้เทียน่าไม่ได้อยู่แล้วค่ะ
ที่บ้านชอบSUVเลยได้สลับใช้หลายคันแต่รู้สึกว่าขับFortunerเมื่อยน้อยสุดค่ะ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะคับ

ก็คือถ้าขับรถ CR V นี้จะเมื่อยน้อยกว่าขับ Teana ใช้ไหมคับ เพราะมันเหยียบขาได้มากกว่าหรือเปล่าคับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เชียร์ TEANA ขาดใจ ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

หวังว่าความกว้างขวางของเบาะเทียน่าจะทำให้ความคับหายไปนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ในการขับทางไกล เบาะนั่งของ Teana จะนั่งได้สบายกว่า
แต่ด้วยข้อจำกัดของการปรับระยะห่างพวงมาลัย ไม่ได้
ทำให้ ตำแหน่งนั่งขับของ CR-V มีภาษีดีกว่าขึ้นมาทันที

การเกาะถนนนั้น มันเกาะเหมือนกันหมดแหละครับ แต่สัมผัสจากพื้นผิวถนนที่รับขึ้นมายังตำแหน่งขับขี่ต่างกัน
พวงมาลัย CR-V 2.4 แบบ ไฮโดรลิก ดีที่สุด แต่ รุ่น 2.0 ลิตร ใช้พวงมาัยดเพาเวอร์ไฟฟ้า ก็จะเบากว่ากันนิดนึง
แต่พอใช้การได้อยู่ ช้่วงล่างด้านหลังของ CR-V จะแข็งไปหน่อย ขณะที่ Teana เซ็ตมา ค่อนข้างลงตัวกว่า

อย่างไรก็ตาม การเอารถเก๋ง กับ SUV มาเทียบกันนั้น คงไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ครับ
รถสร้างขึ้นจากวัตถุประสงค์ที่ต่างกัน ตอบโจทย์ลูกค้าที่แตกต่างกัน ดังนั้น ไม่เหมาะที่จะเปรียบเทียบกัน
ตามความจริงแล้วหนะครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ข้อ 1-2 Teana กิน

ส่วนข้อ 3-4 นี่คงต้องเป็น CR-V ครับ

ออฟไลน์ MJunior

Teana ครับ
เคยใช้มาก 1-2ปี เป็นรถที่ขับแล้วสบายมาก
ทางไกลนี้ ชิวๆ พื้นที่ก็ ok ถ้าไม่ไปติดแก๊สนะ
ยิ่งบอกว่าอายุเริ่มเยอะ ก็ยิ่งแนะนำครับ แหะๆ เหมือนผมเลย
มันนุ่มมากขับ 160กม/ชม  แต่ความรู้สึกเหมือน 130กม/ชม
แต่ิกินน้ำมันพอควร ขับ 120-130 นี้ก็ประมาณ 10-11 กม/ลิตร ครับ

คันล่าสุดใจจริงก็อยากจะออก Teana รุ่นใหม่เหมื่อนกันเพียงแต่ว่า ต้องทำตามความใฝ่ฝันของตัวเองก่อน ที่จะมีรถยุโรปหรูๆป้ายแดงซักคันในชีวิต
แต่หลังจากได้ความฝันที่เป็นจริงก็พบว่า ความจริงมันไม่เหมือนในฝันเลย ใช่มันดีกว่ารถญี่ปุ่นจริง แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร แล้วจะต้องจ่ายตังค์แพงๆไปทำไมว่ะ
ดังนั้นคันต่อไปคงมาจบที่ญี่ปุ่นแน่ๆ ปีหน้ามีโครงการจะเปลี่ยนไอเจ้า Fortuner อยู่ คงได้ใช้บริการ HLM อีกรอบ อิอิ

ออฟไลน์ SUN-PS

ผมเคยใช้crv g2
ตอนนี้ใช้teana2.5xv j32
ฟันธงได้เลยครับ ถ้าขับทางไกล teanaสบายกว่ามหาศาล
ผมขับกทม-สุรินทร์ ไปกลับวันเดียวกัน ไม่เมื่อย ไม่ปวดหลังใดๆเลยครับ

ออฟไลน์ Zardus

ผมว่า เอางี้

ถ้าขับทางไกล ขับที่ประมาณเท่าไหร่ครับ
ถ้าขับประมาณ 100 km/h ออกแนวขับเรื่อยๆ ชิวๆ Cr-V สบายกว่าครับ ด้วยทัศนวิสัย และอิริยาบถที่ขับ
แต่ ข้อเสียของ Cr-V คือ รถประเภทนี้ การเกาะถนนยังไงก็สู้ซีดานไม่ได้ครับ
เพราะ การสับขาหลอกและการส่งต่อบอล เอ้ย! เพราะความสูงจะมีผลต่อจุดศูนย์ถ่วง ทำให้หากใช้ความเร็วมากๆ หรือเวลาเข้าโค้งจะต้องใช้สมาธิมากพอสมควร

ถ้าขับ เร็วกว่า 100 km/h ขึ้นไป แนะนำให้ใช้ Teana ด้วนในรถญี่ปุ่นด้วยกัน Teana นำเรื่องช่วงล่างอยู่แล้ว+กับที่เป็นรถซีดานความสูงน้อยกว่า
ทำให้ เรื่องการที่จะต้องใช้สมาธิควบคุมรถจนเครียดนั้นมีน้อยกว่า ขับปรู๊ดปร๊าดสะดวกดี
แต่ รถเตี้ยกว่ามาก ทัศนสิสัยดีไม่เท่า + อิริยาบถที่ขับนั้นไม่สบายได้เท่ารถ SUV ที่ใหญ่กว่ามากแล้ว ทำให้ความสบายน้อยกว่า

สรุป
ดังนั้น ต้องถามว่าขับเร็วเท่าไหร่
ชอบขับเร็ว - TEANA
ขับชิวๆเรื่อยๆ - Cr-V

ส่วนเรื่องน้ำมัน ซัดกันบานตะไททั้งคู่อยู่แล้วครับ อย่าไปสนมันนักเลย T^T ข้อนี้ต้องทำใจ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
ถ้าขับไปทำงานทุกวันใช้ชีวิตแบบเดิมๆทุกวัน
ผมว่า เทียน่า น่าจะเหมาะครับ แต่ถ้านานๆที เช่นไปพักผ่อนตามต่างจังหวัด ผมว่าแบบนั้น ซีอาร์วีเหมาะกว่า
เห็นภาพเลย เวลาขับรถทางไกล ผมก็ปวดหลัง เมื่อยสุดๆ (เป็นโรคเกี่ยวกับหมอนรองกระดูกด้วย)
ทั้งๆที่อายุผม 25 เองนะ คราวใดต้องขับรถกลับเชียงใหม่ด้วยระยะทาง 150 โล กับเวลา 2.30  ชั่วโมง
ผมปวดหลังมาก รู้ได้เลยว่ารถมันคันเล็กกว่าตัวผมนะ (ขับนิวอัลติส แต่สูง 195ซม.)
ลำบากคนนวดตลอด 
ในประเด็นนี้ ผมว่าเทียน่า น่าจะดีกว่านะครับ มันนิ่ม สบาย เงียบ ผ่อนคลายได้ดีกว่าครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ prai

ผมว่าเทียน่าโอเคกว่า เพียงแต่ว่า พวงมาลัยมันปรับได้ไม่มาก และในตัว 2.0 มันไม่มีระบบรักษาความเร็วคงที่

ออฟไลน์ redsun

ถ้ามี CRUISE CONTROL น่าจะสบายขึ้นเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ขับไป 700 โล พักแวะตามปั้มแค่นั้นครับ Teana  นั้งแล้วเมื่อนิดหน่อย ช่วงล่าง นุ่ม หนึบๆหน่อยครับ ขับนานรู้สึกว่ามันไม่เมื่อยมาก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ในฐานะคนใช้ CR-V 2.4 FWD..จริงๆรถพ่อน่ะ

ผมว่ามันก็ขับสบายโอเคและนั่งสบายโอเค ตัวเบาะธรรมดาๆ ออกแข็งๆ ไม่แย่แต่ก็ไม่ได้น่าประทับใจ
อุปกรณ์อำนวยความสะดวกมาครบตามราคา มี Cruise Control ให้ อัตราเร่งพอๆกับรถ C-Segment เครื่อง
1.6-1.8 แต่กินน้ำมันกว่าที่คิดไว้มาก ผมขับแบบพาแม่เที่ยว วิ่งน่ารักๆยังมี 11.8 ก.ม./ลิตร นี่วิ่ง 120-130
และไม่คิกดาวน์เต็มๆเลยสักดอกนะ

คือถ้าไม่ได้ติดกันเรื่องใต้ท้องสูง ผมยินดีเพิ่มเงินอีกนิดเดียวแล้วไป Teana V6 เลย เพราะช่วงล่างหน้าและหลัง
กระเทือนน้อยกว่า (มีแค่บนถนนขรุขระที่ Teana จะเอาแรงสะเทือนเข้ามามากหน่อย)
เบาะ Teana ดีกว่า แต่ความที่พวงมาลัยปรับเข้าออกไม่ได้ เลยเมื่อยแขนนิดหน่อยครับ

หาก Nissan ทำรถที่เหมือน Teana ทุกอย่าง แต่ทำทรงเป็นแวก้อนและยกสูงเหมือน CR-V ผมก็คงไม่รู้จะเอา
CR-V ทำไมเหมือนกันยกเว้นเหตุผลเรื่องการใช้ระยะยาวที่ฮอนด้ามีอะไหล่เยอะ ศูนย์แยะ และที่สำคัญ
เขาสต็อคอะไหล่รถเก่าไว้มากและนานกว่า Nissan
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ motion

เจ้าของกระทู้ ใช้รถพอๆ กับผมครับ

ส่วนตัวผมขับไปกลับ กรุงเทพฯ-พัทยา แทบจะวันเว้นวัน (เพิ่งจะกลับมาถึงพัทยาเมื่อกี้เอง)

ส่วนการเลือกรถใช้งานนั้น ผมว่าต้องดูที่นิสัยการขับขี่ของเท่าเจ้าจองรถเป็นหลักครับ

ขับเร็ว แต่เน้นตามๆ กันไป ไม่มุดซ้าย-ขวา ก็ Teana เลยครับ เพราะเราจะรู้สึกสบายในการใช้ความเร็ว

ขับเร็ว แต่ชอบมุด ก็ cr-v เพราะว่ารถสูงทัศนะวิสัยดี ไม่เหนื่อยในการใช้ความเร็ว และเมื่อเรามุดบ่อยๆ

เราก็นั่งไม่อยู่ในท่าเดิมนานโอกาสปวดหลังเลยไม่มีเช่นกัน

ส่วนตัวผมเลือก SUV เพราะชอบมุด วิ่งครบทุกเลน

ออฟไลน์ vellcap

1. พอๆกันครับ ถ้าทางเรียบ ถ้ามีสะพานก็ต้องไม่สูงมากนัก
2. CRV ถ้าไม่เกิน 140 ก็ยังสบายอยู่ แต่เกินนั้น Teana  (รถเดิมๆทั้งคู่นะครับ)
3. CRV โปร่งโล่งสบาย มองทางชัด
4. แล้วแต่ของที่จะใส่ครับ

แต่ CRV จะมีจุดที่จะทำให้เหนื่อยสุดๆคือ 1.อัตราเร่งที่มาแต่เสียง    2.ถ้าเจอคอสะพานสูงหน่อยคนนั่งหลังไม่ต้องนอนครับ เต้นแข่งกับมันดีกว่า
3.หนวกหูกับเสียงรบกวนครับ
แต่มีจุดหนึ่งที่ดีกว่าแบบงงๆคือ ตอนฝนตกขับมั่นใจมากครับ

ปล.CRV G3 2.0 ศูนย์บอกว่าเกียร์ผมพังแล้วนะครับ รอเปลี่ยนอย่างเดียว  :'(

ขอบคุณความคิดเห็นและคำแนะนำจากทุกๆท่านนะคับ

อบอุ่นเหมือนครอบครัว ไปกับทัวร์ headlightmag.

ตอนนี้รถหายากมากๆเลยคับ โทรไปถามsaleขายรถนี้ไม่มีของแถมอะไรเลยคับ

บางที่ก็ไม่มีรถ บางที่รอ 3 เดือนขึ้นไปคับ

ผมไม่น่าเล่นตัวเลยรู้อยากนี้ออกรถตั้งแต่งาน Motor Showดีกว่า

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
ถ้าเอาเรื่องทัศนวิสัยในการขับขี่น่าจะCrvนะ แต่ถ้าเอาความนุ่มนวลคงต้องให้teanaเขา

ออฟไลน์ AzLaRN

ความเห็นผมนะครับ ผมเคยขับ CR-V 2.0 AWD ตัวปัจจุบันอยู่เป็นครั้งคราว

รถที่ใช้อยู่เป็น JAZZ GE นะครับ แต่เทียน่าผมไม่เคยขับครับ

ความรู้สึกของผมกับ CR-V ตัวนนี้นะครับ ผมชอบที่ทัศนวิสัย ของตัวรถ

แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบก็คือ การขับในความเร็วที่ 130+ ครับ เพราะความเร็วมันชั่งขึ้นช้าเหลือเกิน

และเรื่องเบาะนั่ง ผมมีความรู้สึกว่าแปลกๆ ตัวผมสูง 175 หนัก 75 ครับ ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

โดยตัวเครื่องยนต์ด้านสมรรถนะแล้วชอบขับ Jazz มากกว่า

แต่มีรถอยู่คันนึง ซึ่งเวลา ที่บ้านออกต่างจังหวัดขับทางไกลแล้วผมจะชอบมาก

คือ SpaceWagon ครับ เพราะผมรู้สึกว่าช่วงล่าง จะดีกว่า CR-V และให้ทัศนวิสัยที่ดีใกล้เคียง CR-V ครับ

เรื่องเครื่องยนต์ผมจะไม่พูดถึงนะครับเพราะคนละขนาดกัน ความสบายผมชอบ S-W มากกว่า ครับ

ความรู้สึกผมว่า S-W น่าจะเป็นคำตอบที่อยู๋ประมาณระหว่างกลาง ของ CR-V และ Teana ครับ

อันนี้ความคิดเห็นส่วนนะครับ ^^  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 21:53:47 โดย AzLaRN »

ออฟไลน์ Zardus

ขอบคุณความคิดเห็นและคำแนะนำจากทุกๆท่านนะคับ

อบอุ่นเหมือนครอบครัว ไปกับทัวร์ headlightmag.

ตอนนี้รถหายากมากๆเลยคับ โทรไปถามsaleขายรถนี้ไม่มีของแถมอะไรเลยคับ

บางที่ก็ไม่มีรถ บางที่รอ 3 เดือนขึ้นไปคับ

ผมไม่น่าเล่นตัวเลยรู้อยากนี้ออกรถตั้งแต่งาน Motor Showดีกว่า

เฮ้ย...! เอาไปทำ Slogan Web ได้เลยนะน่ะ

เจ๋งครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

แวะมา Confirm Teana J32 2.5 อีกคนครับ

เพิ่งลงจากการขับมัน 500 กม. รวด กรุงเทพ-ระยอง ใน 1 วันไปกลับ
ขับทำเวลา ความเร็วระดับ 140 กม./ชม. ตลอด ช่วงล่างนิ่งและเก็บอาการดีมาก
นั่งสบาย ขับแล้วไม่เครียด ไม่เหนื่อย แต่ผมนั่งแล้วเมื่อยเพราะเบาะมันนุ่มเนี่ยแหละ

ส่วน CR-V เคยขับ 2.4 AWD สั้นสั้น คิดว่าทางไกลยาวยาว น่าจะเหนื่อยกว่า Teana ครับ

ขอบคุณ ทุกๆ ท่านนะคับ