ผู้เขียน หัวข้อ: ขอฝากคำถามโง่ๆ ครับ  (อ่าน 3994 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
ขอฝากคำถามโง่ๆ ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 00:41:18 »
คือผมเป็นคนนึงที่ขับรถยังไม่เป็นครับ
แต่ก็อยากรู้ในหลายๆๆเรื่องครับมีคำถามดังนี้ครับ

1. จำเป็นไหมที่ต้องเป็นรถขับหลังเท่านั้นถึงจะ ดริฟ ได้ ขับหน้านี่ ดริฟ ได้ไหมครับ
2.แล้วเกียร์นี่จำเป็นไหมว่าต้องเป็นเกียร์แมนนวล เกียร์ ออโต้ ใช้ดริฟได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
Re: ขอฝากคำถามโง่ๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 00:59:19 »
จริงๆแล้วการดริฟ ก็คือการจงใจให้รถ oversteer แล้วปรับสมดุลควบคุมตัวรถผ่านโค้งไป

ดังนั้นรถทุกคันสามารถดริฟได้ โดยมีข้อจำกัดในการควบคุมตัวรถแตกต่างกันไปตามระบบส่งกำลัง

โดยรถที่สามารถดริฟได้เต็มรูปแบบต้องเป็น Manual ขับหลัง

ตามหลักการที่เมื่อตัวรถ oversteer ล้อคู่หน้าจะมีแรงกดลงมากกว่าล้อคู่หลังทำให้องศาการเลี้ยวเพิ่มมากขึ้นและท้ายรถจะปัดขึ้นหน้า

โดยเราจะควบคุมรถโดยใช้ทิศทางการหักเลี้ยวพวงมาลัย อย่างที่เราเห็นกันโดยการหักพวงมาลัยทิศตรงข้ามให้การ oversteer ลดน้อยลง

โดยถ้าเป็นรถขับหลัง Manual นักแข่งการสามารถใช้เทคนิคการเหยียบคลัชทำให้ตัวรถมีอาการ oversteer เพิ่มมากขึ้น จึงเป็นการควบคุมรถได้สมบรูณ์แบบครับ

เท่าที่ผมรู้มาอะครับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:30:53 »
ไม่จำเป็นต้องเฉพาะรถขับหลังก็ทำได้ครับ

แต่รถขับหลังจะทำได้ง่ายกว่า

เพราะแรงมันส่งออกมาจากล้อหลัง

และเราก็ต้องการให้ล้อหลัง มันเสียสภาพการยึดเกาะ

ดังนั้น ล้อมันต้องการเคลื่อนที่ตามทิศทางที่มันหมุน

มันจึงพยายามจะเคลื่อนที่เป็นเส่้นตรง

แต่เมื่อเราเลี้ยวรถด้วยล้อหน้า

จึงเกิดการเคลื่อนที่ขึ้นคนละแนว

ระหว่างตัวรถ กับล้อที่ส่งแรงขับออกมา

ทำให้เกิดการเสียการยึดเกาะได้ง่ายกว่า

ถ้าเป็นรถขับหน้า มันจะพาล้อไปในทิศเีดียวกับการเคลื่อนที่ของรถตลอดเวลา

ทำให้รถเสียการยึดเกาะได้ยากกว่า

ส่วนเกียร์ออโต้ก็พอไหวครับ

แต่มันจะทำได้ยาก

เพราะไม่สามารถควบคุมเกียร์ได้ละเอียดเท่าเกียร์ธรรมดา
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 15:51:18 »
ลองหาดูหนังเรื่อง Italian Job สิครับ (ทั้งเวอร์ชั่นเก่าและใหม่) จะได้เห็นประสิทธิภาพของรถขับหน้าได้อย่างดี

รถขับหน้าอาจจะไม่ดริฟท์ดีเท่าขับหลัง แต่มันทำ spin ได้ดีทีเดียวเลยล่ะ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=REpXf0cmJ64&feature=fvst[/youtube]

ออฟไลน์ Vending

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 01:33:33 »
^
เจ๋ง ..  ทำได้ไง
?????????????????????? ????????????????? ?????????????????

ออฟไลน์ สยึมกึ๋ย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 12:47:20 »
๑. ไม่จำป็นครับผม ต่อให้ขับเคลื่อนล้อหน้า ก็สามารถทำได้ครับ จริงๆ เป็นขับเคลื่อน ๔ ล้อ
     ก็ยังสามารถทำได้เลยครับผม

๒. เกียร์ก็เช่นเดียวกันครับ เกียร์ธรรมดา หรือ เกียร์ออโต้ ก็สามารถทำได้ทั้งนั้นครับผม แต่
     เทคนิคการทำนั้นต่างหากหล่ะครับ ที่จะแตกต่างกันไป