ผู้เขียน หัวข้อ: รถคูเป้ที่ไม่มีกรอบประตู ถ้าแบตหมด เปิดประตูได้รึป่าวครับ  (อ่าน 7401 ครั้ง)

ออฟไลน์ sampecu

• Newbie
  • *
รถคูเป้พวกที่ประตูไม่มีกรอบกระจกอะครับ ที่ปกติเวลาเปิดประตู แล้วกระจกจะเลื่อนลงนิดนึงเพื่อเปิดประตู แล้วเวลาปิดก็จะเลื่อนขึ้นเองหลังจากปิดแล้วอะครับ

ถ้าเกิดวันนึงแจ๊กพอต  :o แบตหมดเกลี้ยง แล้วจะเปิดประตูได้รึป่าวครับ ผมเข้าใจว่าเลื่อนกระจกขึ้นลง น่าจะใช้ไฟฟ้า หรือว่ามันใช้กลไกเอา แล้วส่วนใหญ่หรือแต่ละรุ่น มีวิธีแก้เฉพาะหน้ายังไงครับ

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ใช้กุญแจเปิดประตูครับ!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TorTy

น่าสนใจมากๆคำถามนี้ผมว่าเปิดไม่ได้นะเพราะกระจกมันไฟฟ้าแต่ส่วนใหญ่รถพวกนี้มีแบตสองลูกส่วนใหญ่ยากครับที่จะเจอกรณีแบบที่ว่า
ที่ว่าเอากุญแจเปิดนะผมว่าปกติอยู่แล้วแต่กรจกที่ไม่มีขอบมันจะเอาไฟที่ไหนทำงานละครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
มันเปิดได้อยู่แล้วครับ ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
สงสัยเหมือนกันครับ

ปกติประตูแบบไร้กรอบมันจะสอดตัวเข้าไปใต้ซีลตอนปิด พอเวลาจะเปิดมันจะเลื่อนลงมาพ้นซีล
ก่อนที่ผุ้ใช้จะเปิดประตูออก

ถ้าแบตหมด ใช่กุญแจเปิดได้อยุ่แล้วครับ แต่ปัญหาคือ มันจะเปิดออกมั้ย? ซีลแข็งแรงขนาดไหน?
หรือถ้าเปิดออกแปลว่าต้องแหกซีลออกมา งั้นเวลาปิดก็ปิดไม่สนิทอ่ะสิ?(หรือต้องเอามือแหวกซีล กลับมาหุ้มขอบกระจก)

ใครรุ้ช่วยชี้แนะทีครับ สนใจๆ
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ siamparadise

• Jr. Member
  • **
 เปิดปิดได้เหมือนรถปกติทุกอย่างต่างกันตรงที่ ไม่มีขอบประตูเท่านั้นเอง ครับ ใช้ 323f  ไม่จะรู้สปอร์ต ไหม 5555

ออฟไลน์ sampecu

• Newbie
  • *
เกรงว่าหลายท่านไม่เข้าใจ ผมหมายถึงแบบที่คุณ DarkBlueFlamingo อธิบายอะครับ
ไม่ใช่แบบที่ปิดแล้วกระจบแนบกับยางขอบประตูเฉยๆอะครับ

ถ้านึกไม่ออกลองดูคลิปนี้ ช่วงนาทีที่ 3.08 หลังจากที่เค้าปิดประตู สังเกตที่กระจก มันจะเลื่อนขึ้น ถ้าจังหวะเปิดมันจะเลื่อนลง แล้วถ้าแบตหมด??? (นั่งหาตั้งนานที่จะเห็นจังหวะนี้ ไม่เจอแบบถ่ายแค่เรื่องเปิดปิดประตูเลย)

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

รถยุโรปส่วนใหญ่จะมีระบบที่ว่านี่

แต่รถญี่ปุ่นไม่ค่อยจะมีกัน

เช่นมาสด้า แอสติน่าผมเป็นต้น T_T

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
เกรงว่าหลายท่านไม่เข้าใจ ผมหมายถึงแบบที่คุณ DarkBlueFlamingo อธิบายอะครับ
ไม่ใช่แบบที่ปิดแล้วกระจบแนบกับยางขอบประตูเฉยๆอะครับ

ถ้านึกไม่ออกลองดูคลิปนี้ ช่วงนาทีที่ 3.08 หลังจากที่เค้าปิดประตู สังเกตที่กระจก มันจะเลื่อนขึ้น ถ้าจังหวะเปิดมันจะเลื่อนลง แล้วถ้าแบตหมด??? (นั่งหาตั้งนานที่จะเห็นจังหวะนี้ ไม่เจอแบบถ่ายแค่เรื่องเปิดปิดประตูเลย)

อืมผมเข้าใจครับๆ ดูท่าแล้วมันไม่น่าจะเปิดมาได้โดยไม่ลดกระจกลง

สงสัยเหมือนกัน รอๆคำตอบครับผม

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ระบบเลื่อนกระจกขึ้นลงอัตโนมัติ มันช่วยให้เปิด-และปิด ง่ายขึ้นเฉยๆ หนิครับ ยังไงซะรถก็ต้องเปิดประตูได้อยู่ดี เพราะไม่มีทางที่ภายในรถจะปิดสนิทโดยไม่มีทางให้อากาศแลกเปลี่ยนภายใน-ภายนอกได้หรอกครับ   ขับรถไปหายใจไม่ออกกันพอดี ;)