ผู้เขียน หัวข้อ: แท็กซี่ขับรถกวนสุดๆ  (อ่าน 8652 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
แท็กซี่ขับรถกวนสุดๆ
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 18:17:54 »
วันนี้ผมก็นั่งแท็กซี่กลับปกติ
แล้วก็ไปส่งเพื่อนจนเสร็จเรียบร้อย แล้วก็กลับทางเดิมที่เคยกลับทุกๆวัน
แท็กซี่มันพูดว่า มาทางนี้เคยโดนแท็กซี่ด่ามั้ย
ผมถาม อ้าว ทำไมล่ะครับ กลับทางนี้ไม่ได้หลอครับ
แท็กซี่ บอกน้าเชื่อว่าน้องต้องเคยโดนด่า ผมบอกไม่เคยเลย
และมันก็ขู่อีก ว่า วันนึงน้องต้องโดนด่า
ผมก็เลยเงียบ
พอขึ้นถนนใหญ่ มันขับแซงหน้าคันอื่น ปาดซ้าย ปาดขวา จี้ท้าย อย่างงี้มาตลอดทาง แม่งรีบไปตายมั้ง ดีนะผมลงตรงหน้าหมู่บ้าน
ไม่งั้นถ้ามันเห็นบ้านผม วันนึงมันอาจจะมาขโมยของก็ได้
ขอประจานเลย แย่มาก
ขอบอกรถคันนี้เลยล่ะกัน ทะเบียน ทล8338 สีฟ้า ใครเห็นอย่าขึ้นนะครับ ไม่งั้นอาจจะแย่ได้ คนขับตัวดำ ตัวอ้วนๆ
ผมบอกไว้เลยนะจะไม่ขึ้นรถประเภทนี้อีก มันอันตราย และกวนประสาทผมมาก
วันนี้เกือบชกมันไปแล้ว ดีว่าควบคุมออารมณ์อยู่ >:(
ก็มาบอกแค่นี้ครับ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
Re: แท็กซี่ขับรถกวนสุดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:17:14 »
มันเป็นรถเช่าหรือส่วนบุคคลครับ คนเรามันไม่เพอเฟลเสมอไปครับ เขาด่ามาเราก็เฉยเหมือนที่พี่สอนผมไง

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:23:32 »
ปกติครับน้อง แท็กซี่เลวๆก็มี อย่างพี่ สมัยเรียน รด.อยู่ โบกกันสี่ห้าคนได้ นั่งกลับบริเวณโรงเรียนหลังจากการฝึก ก็คุยกันเสียงดังไปหน่อย แม่งก็ด่าหยาบคายเลยครับ ผมล่ะจะเปิดให้มันกินสิบเท้าคอมแบทแล้ว แต่ก็มีคนที่ทั้งห้ามและทั้งอยาก ปรากฎว่าไม่ได้ทำครับ พอดูหน้ามันเทียบกับใบอนุญาต คนละคนอีกต่างหาก

แต่แท็กซี่ดีๆก็มีครับ บอกเผื่อไว้ตามเคย

methus zaa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:29:00 »
ใช่พี่ของผมก็คนละคนครับ
แต่ผมไม่เคยเจอเลยอ่ะครับ แล้วมันขับรถหน้ากลัวมากๆ เลี้ยวโค้งแบบน่าหวาดเสียวมาก แขนกระแทกยังเจ็บอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:15:57 »
ปกติครับน้อง แท็กซี่เลวๆก็มี อย่างพี่ สมัยเรียน รด.อยู่ โบกกันสี่ห้าคนได้ นั่งกลับบริเวณโรงเรียนหลังจากการฝึก ก็คุยกันเสียงดังไปหน่อย แม่งก็ด่าหยาบคายเลยครับ ผมล่ะจะเปิดให้มันกินสิบเท้าคอมแบทแล้ว แต่ก็มีคนที่ทั้งห้ามและทั้งอยาก ปรากฎว่าไม่ได้ทำครับ พอดูหน้ามันเทียบกับใบอนุญาต คนละคนอีกต่างหาก

แต่แท็กซี่ดีๆก็มีครับ บอกเผื่อไว้ตามเคย

ตายล่ะพวกผมทำกันประจำเลย ด่ากันในรถนี่ยกขโยงกันมาทั้งสวนสัตว์เลย 5555 ;D

แต่ยังไม่เคยเจอคนขับด่า คงเพราะมีแต่เพื่อนตัวใหญ่ๆ55 :D

ปล.ถ้าเป็นรถเช่ามา คนอื่นที่มาเช่าขับต่อไม่ซวยเอาหรอครับ เลขทะเบียนแจ่มแจ้งเลย  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:27:52 »
เป็นไปได้ว่า แถวบ้านน้อง เป็นแถวที่รถคันนี้ไม่อยากจะมา แต่ตอนน้องโบก แถวนั้นมีตำรวจอยู่ มันเลยปฏิเสธน้องไม่ได้ เพราะกลัวโดนซิวข้อหาไม่รับผู้โดยสาร

ก็เป็นธรรมดาครับ พวกคนขับสันดานเสียก็จะโวยวาย

ผมเคยเหมือนกัน นั่ง Taxi จากดอนเมือง มันเห็นไม่ใช่ฝรั่ง แล้วก็ไปไม่ไกล (เหมาจ่ายไม่ได้) มันบ่นตลอดทางเลย เพราะมันเข้าไปต่อคิวเสียค่าหัวคิวในสนามบิน เพราะต้องการฟันฝรั่งที่เข้าไปโรงแรมในเมืองหัวแบะ พอเจอคนไทยไปไม่ไกล พวกเล่นสวดซะ.....

Taxi น่ะครับ ถ้าไปโบกให้เขาไปในลักษณะ จำใจไป ก็เตรียมเจอมันสวดได้เลย โดนมาหลายทีแล้ว ประเภทจะรีบเอารถไปส่งกะ แต่ต้องรับเพราะกลัวตำรวจ ผมก็เจอมาแล้ว วันนั้นยัวะเหมือนกัน "ความผิดกฎหมายนะ ไม่ใช่ความผิดคนโบก"
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 23:52:38 »
แทนก็ลองชกไปเลยสิครับ

แท็กซี่สมัยนี้ พอมีเรื่องทีไรลงจากรถปุ๊บ คว้าชะแลง ไม่ก็สปาร์ต้า
อันตรายจะตายห่า

ดีไม่ดีหันมาแทงเราดับคาเบาะ ไม่ได้อยู่เก็บเงินพาคุณแม่ทัวร์ยุโรปนะจะบอกให้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 00:09:41 »
น่ากลัวนะ Taxi แบบนี้

ปล.แต่พวก Taxi พูดมากนี้นั่งแล้วไม่ชอบเอาซะเลย
(เพราะทำให้คอแห้ง เพราะคนโพสต์เองก็พูดมากใช่ย่อย)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 12:35:29 »

แท็กซี่สมัยนี้ พอมีเรื่องทีไรลงจากรถปุ๊บ คว้าชะแลง ไม่ก็สปาร์ต้า

ดีไม่ดีหันมาแทงเราดับคาเบาะ ไม่ได้อยู่เก็บเงินพาคุณแม่ทัวร์ยุโรปนะจะบอกให้

น่าจะเอาไปเจอกับโจรโปรตอนครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 12:37:20 »

ผมไม่ทำครับ พี่แพน

methus zaa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 12:39:04 »
เป็นไปได้ว่า แถวบ้านน้อง เป็นแถวที่รถคันนี้ไม่อยากจะมา แต่ตอนน้องโบก แถวนั้นมีตำรวจอยู่ มันเลยปฏิเสธน้องไม่ได้ เพราะกลัวโดนซิวข้อหาไม่รับผู้โดยสาร

ก็เป็นธรรมดาครับ พวกคนขับสันดานเสียก็จะโวยวาย

ผมเคยเหมือนกัน นั่ง Taxi จากดอนเมือง มันเห็นไม่ใช่ฝรั่ง แล้วก็ไปไม่ไกล (เหมาจ่ายไม่ได้) มันบ่นตลอดทางเลย เพราะมันเข้าไปต่อคิวเสียค่าหัวคิวในสนามบิน เพราะต้องการฟันฝรั่งที่เข้าไปโรงแรมในเมืองหัวแบะ พอเจอคนไทยไปไม่ไกล พวกเล่นสวดซะ.....

Taxi น่ะครับ ถ้าไปโบกให้เขาไปในลักษณะ จำใจไป ก็เตรียมเจอมันสวดได้เลย โดนมาหลายทีแล้ว ประเภทจะรีบเอารถไปส่งกะ แต่ต้องรับเพราะกลัวตำรวจ ผมก็เจอมาแล้ว วันนั้นยัวะเหมือนกัน "ความผิดกฎหมายนะ ไม่ใช่ความผิดคนโบก"
ไม่มีตำรวจครับ ผมโบกจากโรงเรียนแล้วไปส่งเพื่อนประจำ แล้วผมก็ออกทางเดิมทุกครั้ง ไม่เคยเป็นแบบนี้เลย
ที่ผมโกรธมันก็คือ ขับรถเร็วมาก อันตรายสุดๆ แล้วผมนั่งหน้าด้วย หัวโขกกระจกเล็กน้อยครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 12:48:35 »

ไม่มีตำรวจครับ ผมโบกจากโรงเรียนแล้วไปส่งเพื่อนประจำ แล้วผมก็ออกทางเดิมทุกครั้ง ไม่เคยเป็นแบบนี้เลย
ที่ผมโกรธมันก็คือ ขับรถเร็วมาก อันตรายสุดๆ แล้วผมนั่งหน้าด้วย หัวโขกกระจกเล็กน้อยครับ

คือพี่จะสื่อว่า มันต้องมีเหตุผลอะไรสักอย่าง ที่มันจะไม่อยากมาแถวนี้ แต่ต้องจำใจมา ซึ่งอาจจะไม่เกี่ยวกับตำรวจก็ได้ครับ

อันนี้ถ้าน้องเดินทางแบบนี้ประจำ ลองนึกๆ ดูก็ดีเหมือนกันนะครับ

อันนี้พี่เดานะ คือตอนน้องโบก อาจจะบอกมันว่าให้ไปส่งที่บ้านเพื่อน ซึ่งบ้านเพื่อนน้องเป็นสถานที่ที่ไม่มีปัญหาอะไร แล้วพอเพื่อนน้องลง น้องก็บอกให้มันไปส่งบ้านน้องต่อ แล้วมันเกิดไม่พอใจครับ (เดานะ)

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 12:56:46 »

พี่แพน ผมเคยเจอกรณีนี้มาแล้ว แต่แค่เห็นเหตุการณ์  ;D ตรงข้าง เซ็นทรัลลาดพร้าวเลย  แท็กซี่ ลงมาพร้อมกับมีดยาวเลยล่ะ มาเคาะ กระจกหน้ารถ FD คันนึง (ก่อนหน้านี้ไม่รู้ว่า FD ไปทำอะไร เเท็กซี่) บอกว่า มึงแน่มึงลงมาสิ แล้วคุณพี่แท็กซี่ ก็พยามยาม จะเปิดประตู รถหลายที แต่ FD ล็อครถไว้ ตอนนั้นรถค่อนข้างติด เลยทำให้FD ขยับไปไหนไม่ได้   จนถึงที่สุดแล้ว แท็กซี่เขาคง ระงับอารมย์ ได้ก็กลับขึ้นรถแล้วขับออกไปแบบ โกรธ น่าดูเลย ระวังให้ดีนะครับ เล่นกับแท็กซี่ เนี้ย
บ้างคันดีก็โคตรดีสุดๆเลย(ไม่ได้ประชดนะครับ) แต่ถ้าเจอคันแย่ ก็เลวได้ ....มาก

methus zaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 13:11:06 »

คือพี่จะสื่อว่า มันต้องมีเหตุผลอะไรสักอย่าง ที่มันจะไม่อยากมาแถวนี้ แต่ต้องจำใจมา ซึ่งอาจจะไม่เกี่ยวกับตำรวจก็ได้ครับ

อันนี้ถ้าน้องเดินทางแบบนี้ประจำ ลองนึกๆ ดูก็ดีเหมือนกันนะครับ

อันนี้พี่เดานะ คือตอนน้องโบก อาจจะบอกมันว่าให้ไปส่งที่บ้านเพื่อน ซึ่งบ้านเพื่อนน้องเป็นสถานที่ที่ไม่มีปัญหาอะไร แล้วพอเพื่อนน้องลง น้องก็บอกให้มันไปส่งบ้านน้องต่อ แล้วมันเกิดไม่พอใจครับ (เดานะ)
แบบนั้นเลยพี่ อย่างที่พี่พูดเลย มันคงไม่พอใจผม แต่ผมคงเพิ่งเจอแบบนี้ด้วย แถมหัวโน โอ้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2011, 13:19:40 โดย Tan Methus »

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 13:31:03 »

แบบนั้นเลยพี่ อย่างที่พี่พูดเลย มันคงไม่พอใจผม แต่ผมคงเพิ่งเจอแบบนี้ด้วย แถมหัวโน โอ้

ถ้าแบบนั้น เอ่อ พี่มีทางเลือกให้น้องอยู่สองทาง
1. ทำเหมือนเดิม น้องจะไม่มีปัญหาเรื่องการหารถ แต่ก็อาจจะเจอทะเลาะกับคนขับอีก
2. เวลาโบก บอกรายละเอียดเส้นทางเดินทางให้หมด ว่าส่งเพื่อนน้องที่ไหน และวกไปส่งน้องที่ไหน อันนี้ถ้าบ้านน้องเป็นที่อโคจรจริง น้องจะหารถ taxi ที่จะยอมไปส่งน้องยากขึ้นแน่นอน (คือจะเจอตอบว่าไม่ไป บ่อยขึ้น) แต่น้องก็จะลดความเสี่ยงที่จะไปทะเลาะกับมันบนรถครับ

อันนี้พี่ตอบไม่ได้นะ ว่าอันไหนดีกว่า เพราะพี่ก็ไม่แน่ใจ ยังไงน้องแทนก็ลองเอากลับไปคิดดูละกันครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 13:35:12 »
ปกติผมทำข้อสองครับพี่ คันไหนไม่ไปผมรอคันใหม่ครับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 16:42:27 »
เจ้า BMW X6 Frank นี่ก็ปากแบบว่า กวนบาทา มาก...ยังคงก่อปัญหาจากปากตัวเองอยู่ดี

พี่ก็เคยเจอนะแทน ขึ้นมาปุ๊บ มันบ่น มันด่า
พี่บอกให้มันจอด แล้วลงจากรถเลย และแล้วเรียกรถคันอื่นต่อเลย
ในเมื่อ มรึงไม่อยากได้เงินของกรูมากนัก ก็จงอย่าได้เอามันไปเลยจะดีกว่า
ในเมื่อมารยาททรามากนัก ก้อย่าหวังว่า จะต้องดีกะมัน

แล้วไอ้ที่หัวโขกกระจกหน้าหนะ ไม่ได้คาดเข็มขัดนิรภัยใช่ไหม?
ถ้าใช่ ก็จะด่าแทนนั่นแหละว่า ทำไมไม่คาดเข็มขัดนิรภัย?

ไม่มีข้ออ้าง ไม่มีข้่อแก้ตัวในประเด็นหลังนี้ทั้งสิ้นนะแทน

methus zaa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 17:20:43 »
เจ้า BMW X6 Frank นี่ก็ปากแบบว่า กวนบาทา มาก...ยังคงก่อปัญหาจากปากตัวเองอยู่ดี

พี่ก็เคยเจอนะแทน ขึ้นมาปุ๊บ มันบ่น มันด่า
พี่บอกให้มันจอด แล้วลงจากรถเลย และแล้วเรียกรถคันอื่นต่อเลย
ในเมื่อ มรึงไม่อยากได้เงินของกรูมากนัก ก็จงอย่าได้เอามันไปเลยจะดีกว่า
ในเมื่อมารยาททรามากนัก ก้อย่าหวังว่า จะต้องดีกะมัน

แล้วไอ้ที่หัวโขกกระจกหน้าหนะ ไม่ได้คาดเข็มขัดนิรภัยใช่ไหม?
ถ้าใช่ ก็จะด่าแทนนั่นแหละว่า ทำไมไม่คาดเข็มขัดนิรภัย?

ไม่มีข้ออ้าง ไม่มีข้่อแก้ตัวในประเด็นหลังนี้ทั้งสิ้นนะแทน

คาดตลอดครับ พี่จิมเวลาผมขึ้นแท็กซี่ อิอิ แล้วที่หัวโขก กระจกหน้าด้านคนนั่งครับ ขับน่ากลัวมาก ขับ 140 ตลอด จี้ท้ายอีก เกือบชนเข้าทุกที พอเค้าหลีกทางให้ก็ไปมองหน้าเค้าแบบไม่พอใจ ผมก็งงเลยว่าเค้าเป็นอะไรพยายามจะถามแต่ไม่เอาดีกว่า  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2011, 17:24:46 โดย Tan Methus »

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 23:08:28 »
มันเมนมา ฟันธง  >:(
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai