ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกทีครับ "กระบะ"  (อ่าน 13367 ครั้ง)

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
ช่วยเลือกทีครับ "กระบะ"
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:22:01 »
ผมอยาก สอบถามหน่อยครับ   เนื่องจากต้องการกระบะ มาใช้งาน

เครื่อง 2500 ก็น่าจะพอสำหรับผมเเล้ว  ไม่บรรทุกอะไรมาก นานๆๆๆ ทีจะได้ ขนของมั้ง เเต่มีกระบะไว้ อุ่นใจกว่า ทางบ้านมี รถเก๋งเเล้ว
ก็เลยอยากได้กระบะ ไว้ซักคัน เพื่อจะได้ ขนของมั้ง

ผมเน้นในเรื่อง อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน อย่างเดียว เพราะน้ำมัน เริ่มจะหนักขิ้นทุกๆ วัน ใช้รถ ที่กินเก่งๆ ก็ไม่ไหว อันไหน save ก็ อยากจะ save

isuzu ผม สนใจมาก dmax
เเต่กระเเสข่าว rt 50 มัน เงียบๆ เเต่ ก็ อยากจะได้ รถรถ่นใหม่ๆ เลย เมื่อ 9 ปี ก่อน ซื้อ dragon eye 
อีก 2 เดือน ออก dmax ทำให้เสียความรู้สึกนิดๆ  เเต่ไม่เป็นไรมากครับ ขายทิ้งไปเเล้ว ได้ 2 เเสนกว่าๆๆ รถ 25x,xxx โล ถือว่าคุ้มทุน
อยาก จะทราบข่าว  RT 50 หน่อย ว่า มันจะมาตอนไหน จะเลื่อนไปไกลไหม

ส่วน toyota ผม ก็ สนใจ ตัว เบนซินครับ เนื่องจาก สามารถ ติด lpg  ngv ทดแทนได้ เเต่ต้องทำใจในข้อเสียของ toyota
ส่วน mitsubishi ผมก็ สนใจ เบนซินเหมือนกัน

อยากจะให้ช่วยเลือกด้วยครับ  ระหว่าง 2.7 toyota กับ 2.4 mitsubishi  เครื่อง เบนซิน มัน กินน้ำมัน มากน้อยเท่าไร  เพราะยังไง
ก็ต้อง ใช้น้ำมันก่อน ที่จะตัดสิ้นใจติด แก็ส อยู่ ดีครับ

ส่วน nissan ผม ก็ แอบมีใจให้หน่อย ๆ เนื่องจาก  6 mt  /  5 at  มันก็น่า จะเป็นทางเลือกที่ ดี อยู่
ค่ายอื่นๆ  ก็ มีเล็งๆ ไว้มั้ง เเต่ เท่าที่หาข้อมูลมาเเล้ว ค่าย eu มันไม่ค่ยประหยัดน้ำมันเท่าไร asia

ส่วน รถกระบะใหม่ๆ ที่จะเข้ามา ผมก็ สนใจนะครับ เเต่ว่า มันก็ ยังไม่มา จึงไม่มีข้อมูลที่แน่ชัด

1.เครื่องยนต์ เล็ก  2.4-2.7
2.ประหยัดน้ำมัน
3.ราคา ไม่เกิน 750k (ในตัว 4ประตู )

รถญาติผม triton 2.5 ดีเซล วันนี้ผม ลอง ขับ 100 โล เติมน้ำมัน 240 บาท  หารได้  โลล่ะ 2.4 บาท  12.5 โล / 1 ลิตร  ขับ 110-120 ไม่ เร่ง ขับ ชิวๆ ขับปกติ
อยากทราบว่า มีรุ่นไหน ที่  น้ำมัน เบาๆ กว่านี้หน่อยครับ  ฃ่วยแนะนำหน่อย ผม หาข้อมูลไม่ค่อยเจอเลยครับ รถกระบะ

ทางเลือกอื่นคือ ผม คิดว่า จะหารถมือ 2 เครื่องเบนซินติดแก็สมาใช้ ไม่รู้จะ ดีไหม
ซื้อมายกเครื่องเบนซินติดเเก็ส ไม่น่าจะเกิน 200k  หรือ  ซื้อครบเซ็ต
ตอนนี้ยังสับสนอยู่เลยครับ 

ขอบคุณทุกคำแนะนำ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: ช่วยเลือกทีครับ "กระบะ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:38:01 »
กระบะ 4 ประตู เน้นประหยัด ราคาแถวๆ 750K

มองเรื่องแก็ส

Toyota Vigo 2.7  694K (ติดแก็สเองทีหลัง)

Mitsu Triton 2.4 CNG  787K (แก็สติดมาจากโรงงาน)

มองเครื่องดีเซล เน้นประหยัด

Toyota Vigo 2.5 IC รุ่นล้อเล็ก ตัวท็อป 727K
Toyota Vigo 2.5 IC Prerunner ยกสูง 729K

2.5 IC ขับดีๆ นิ่งๆ เนียนๆ ก็มีตัวเลขประหยัดสวยๆให้เห็นกันบ้าง

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องตีนต้น แต่เน้นประหยัดก็ D-max, Colorado, Triton รุ่นเครื่อง 116 แรงม้า

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:46:57 »

ทางเลือกอื่นคือ ผม คิดว่า จะหารถมือ 2 เครื่องเบนซินติดแก็สมาใช้ ไม่รู้จะ ดีไหม
ซื้อมายกเครื่องเบนซินติดเเก็ส ไม่น่าจะเกิน 200k  หรือ  ซื้อครบเซ็ต

ท่างั้นพี่ก็หากระบะมือ2มากินเจครับ คิดว่า 1แสนวางเครื่อง+แก็สแล้วน่าจะจบนะ
ปล.ข้อมูลผมไม่ชัวร์นะคร้าบ
07 mazda 3

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:56:31 »
ไม่ทราบจุดประสงค์จริงๆ ว่าต้องการจะไว้บรรทุกจริงๆ จังๆ หรือเปล่า
ถ้า 4 ประตูเบนซิน ติดแก๊สอีก มันจะเหลือที่บรรทุกจริงๆ เท่าไหร่

ผมว่าดีเซลก็น่าจะดีกว่า ในกรณีบรรทุก แล้วก็จะได้มีแรงในกรณีฉุดลากด้วย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:59:20 »
รีบใช้ไหมครับ ถ้าไม่รีบ ปลายปีมีฟอร์ดใหม่
มีเครื่องเบนซินด้วย รู้สึกว่าจะ 2.5

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 20:08:04 »
ไม่ทราบจุดประสงค์จริงๆ ว่าต้องการจะไว้บรรทุกจริงๆ จังๆ หรือเปล่า
ถ้า 4 ประตูเบนซิน ติดแก๊สอีก มันจะเหลือที่บรรทุกจริงๆ เท่าไหร่

ผมว่าดีเซลก็น่าจะดีกว่า ในกรณีบรรทุก แล้วก็จะได้มีแรงในกรณีฉุดลากด้วย

ผมไม่ได้ บรรทุก มากครับ ก็ ที่ บ้าน อยากมี รถกระบะ มั้ง เพื่อ เวลา  ซื้อ เครื่องซักผ้า ตู้เย็น โต๊ะ ตู้ เตียงไง งี้อ่ะครับ

เวลา ยกๆ ย้าย ๆ อะไรจะได้ ง่ายๆ ไม่ได้  ขนของเยอะ ครับ 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 20:10:15 »
รีบใช้ไหมครับ ถ้าไม่รีบ ปลายปีมีฟอร์ดใหม่
มีเครื่องเบนซินด้วย รู้สึกว่าจะ 2.5

ผมก็ได้ๆ ข่าวมา เเล้วครับ  ทาง ออสเตร

ผมสนใจมากๆ ครับ ใคร ตัว  2.5 เบนซิน ของ ford  มันเป็นอะไรที่ลงตัวมาก    เดียวพรุ่งนี้ ผม ว่าจะโทรไปถามทาง ford ดูว่า
มีตัว 2.5 เบนซินไหม เพราะ ใน เวป ไม่มี บอก เลย ข้อมูล ที่เเน่ ๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 20:12:38 »

ท่างั้นพี่ก็หากระบะมือ2มากินเจครับ คิดว่า 1แสนวางเครื่อง+แก็สแล้วน่าจะจบนะ
ปล.ข้อมูลผมไม่ชัวร์นะคร้าบ

ผมก็อยาก ลองดูนะครับ เเต่ ว่า ไม่เเน่ใจเรื่องรถมือสองอะครับ  กลัว ทำไปทำมา มัน จะเเย่  ก็ น่าลุ้นนะครับ 
เเต่ต้องหาดีๆ เจอคันที่ ไม่ผ่าน สงครามมาเยอะก็ โอเคร 

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 21:30:04 »
กระบะ 4 ประตู เครื่องไม่ใหญ่ ประหยัดๆ....เอ่อ...
                                                                                                 เปรียบเทียบ
Mitsubishi Triton double cab GLX DI-D MT  643K                    -Toyota Hilux Vigo D-cab 2.5J PS 612K
& Nissan Navara Double cab SE 6MT 673K                            -Isuzu D-max Cab4 2.5 SX 657K

เหตุผลที่แนะนำคือ
-มันบรรทุกได้หนักพอสมควร(มันไม่ต่างกับ hilux มากหรอก...)
-ราคา+ออปชั่น มันคุ้มนะ(ถ้า hilux ต้องทำใจกับวัสดุนิดหน่อย และ D-max ก็แล้วแต่รับได้ไหม..)แถมสวยดี
-มันแหวกแนวกว่า D-max&Vigo เพราะเจ้าสองคันนี่"โหล"มากไป......
-ไม่เปลี่ยนรุ่นง่าย ขั้นต่ำก็ปลายปี 2012 โน่น(Mitsu นำงบพัฒนา Eco car มากไป เลยทำให้ L-200 ใหม่ต้องร่วมมือกับ Nissan พัฒนาด้วยกัน...)
-เหลืองบอีก 7 หมื่น-1 แสนบาทแน่ะ!!
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ comet1123

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 21:43:19 »
เหมือนผมเรยมองกระบะ4ประตูไว้เหมือนกานถ้าไม่รีบรอหน่อยคับfordจะมาแล้วอีก3-4เดือน
วันนี้เพิ่งได้คุยกะเซลฟอร์ดมาเองตอนแรกมองไว้เป็นvigoเหมือนกาน
แต่ไม่มีไรเลยนี่ซิคิดหนัก(เรื่องความปลอดภัยนะ  มีแค่เข็มขัดนิรภัยเท่านั้นเอง)
แต่toyotaได้เเปรียบตรงศูนย์บริการเยอะกว่าอ่ะนะ
ผมว่ารอดูก่อนคับอิอิ  ได้ถอยมาใช้พร้อมๆกันเหอๆๆ

อ้ออีกอย่างคับถือโอกาสถามไปด้วยเครื่อง2.5ของฟอร์ดอ่ะคับ
เป็นเครื่องที่พัฒนามาใหม่เลยป่าวคับ
หรือเอาตัว2.6ที่ทำส่งออสเตรเลียเป็นพื้นฐานในการพัฒนาคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 21:47:24 โดย comet1123 »

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 21:50:55 »
เครื่องดีเซล  ทุกยี่ห้อขับดีๆ ประหยัด คับ   ต้องลองทุกยี่ห้อ     
ถ้าไม่ได้บรรทุกของเลย  ออก เบนซิล  มาติด lpg  เองดีกว่าครับ
โดย ส่วนตัว อยากให้เจ้าของกระทู้ได้ไปลองนั่ง  เเละลองขับดีกว่า ครับ เพราะเเต่ละคน น้ำหนักตัว ความสูงไม่เหมือนกัน   คับ
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:11:50 »
ปีนี้มีหลายค่ายเปิดตัวรถกะบะครับ ถ้าไม่รับรอไปก่อนดีกว่าครับ ;D

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:31:47 »
ปลายปีมีเปิด  4 ค่าย    คับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:33:19 »

ผมก็ได้ๆ ข่าวมา เเล้วครับ  ทาง ออสเตร

ผมสนใจมากๆ ครับ ใคร ตัว  2.5 เบนซิน ของ ford  มันเป็นอะไรที่ลงตัวมาก    เดียวพรุ่งนี้ ผม ว่าจะโทรไปถามทาง ford ดูว่า
มีตัว 2.5 เบนซินไหม เพราะ ใน เวป ไม่มี บอก เลย ข้อมูล ที่เเน่ ๆ

ที่รู้ข่าวมาจากเฟสบุ๊ค ยังไงในไทยมีครบทุกรุ่นครับ และ จากที่เคยเจอบทความของประธานอาวุโส อาจจะทำตลาด CNG ด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 23:07:52 »
ความเห้นส่วนตัวยุคนี้ ต้อง lpg CNG เท่านั้นครับ

เป็นผมจะออก triton 2.4 plus มาติด LPG เองครับ   ช่วงล่างดีกว่า มี abs airbag  ด้วย
ซึ่งต่างกับ vigo double cab 2.7 mt ตัวเตี้ยอะครับ ราคาใกล้กัน แต่ไม่มี abs

(ที่ร้านผม ใช้ triton 2.4 ตอนเดียว cng ประหยัดดีครับ วิ่งได้หมื่นนึงละ)
(เพื่อนผม ใช้ triton 2.4 plus 4ประตู สุง มาติด LPG เอง ก็ประหยัดดีเช่นกันครับ ใช้ได้ 2หมื่นกว่าโล ยังโอเคดี)

ขอบอกนิดนึง ไทรตัน มันค่อนข้างแอืดนิดนึงครับ สำหรับรอบต่ำๆ ถ้าเกิน 3500-4000 ไปแล้ว เร่งดีเลย  ปลาย 160 สบายๆครับ

ผมเคยกดคันเร่ง ปล่อยคลัช แทนที่รถจะพุ่ง เอี้ยดดดด ออกไป แต่กลับหน้าทิ่ม และอื้อๆตืดๆๆแทน ;D

จะเลือก CNG โรงงาน หรือ LPG ติดเอง ก้ต้องดุที่ลักษณะการใช้งานครับ และเส้นทางที่ต้องใช้
อย่าง ผม ใช้ขนของเส้นทางเดิมๆในเมือง  เลยตัดสินใจออก  CNG โรงงานครับ

แต่เพื่อนผมใช้ส่วนตัว ส่งของต่างจังหวัด และเที่ยวด้วย เลยต้องติด LPG เองครับ ได้ระยะทางมากกว่า

เรื่องการสิ้นเปลือง รถผม ตอนเดียว cng ได้โล 80 สตางค์ครับ
รถเพื่อน plus สูง 4ประตู ติด LPG ได้โลละ 1.6-1.7 บาทครับ (ต้องขับไม่เกิน 120นะ)
ถ้าเป็นน้ำมัน สูบบบบดูดจ๊วบเลยทีเดียวครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 03:37:31 »
รอซื้อ Ford Ranger ตัวใหม่ มาไม่เกินปลายปี
ตัวดีเซลมีเครื่อง 2.2  150 แรงม้า  3.2   5สูบ  200 แรงม้า
เบนซินมี 2.5
คุ้มค่าแก่การรอจริงๆครับ เพราะรถดูดีมาก

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 14:36:13 »
ผม ตัดสิน ใจได้เเล้ว ครับ

ford 2.5 เบนซิน  ตัวใหม่  น่าจะเป้นทางออกที่ดีที สุด เเต่ในเรื่อง ศุนย์ ผม ไม่ซีเรียส  เนื่องจากมีอู่ส่วนตัว  ญาติกันๆ เสียเงินก็ เข้า ครอบครัว  น้ำมันเครื่องก็ เลือกสบายใจ
เต่เวลา เช็ค หนักๆ ก็เข้าศุนย์ที  ซื้อมาน่าจะใช้ 20000 โล น่าจะลง ที่ lpg / ngv รอดูก่อนว่ามันจะเปิด ปั้ม ngv เเถวบ้านผมไหม   สระแก้ว อรัญประเทศ

รถเก๋ง ผมติด lpg ไปเเล้ว  ก็อยากลอง ngv มั้ง เพราะ กระบะ มีที่ว่าง เยอะ อาจติด 2 ถัง  ขับ สบายๆ ชิวๆ เพราะไม่ได้ บรรทุกของเยอะนอกจาก ไป ห้าง ซื้อโน้นซื้อนี่

เเต่ ใจ หนึ่งก็ อยากจะ เห็น spec + body ของ isuzu  RT 50 เพราะ ชอบ isuzu   เเละไม่เคยใช้ ford  ไฟเลี้ยว ที่ปัดน้ำฝน มันจะ อยู่คนล่ะข้างกันใช่ไหม

อยากให้เวลามันผ่านไป ไวไว จริงๆ จะได้ รู้ๆ ซักทีเบื่อการรอคอย 

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 15:27:30 »
ผมว่า Ford Ranger T6 เครื่อง 2.5 เบนซิล ตัว 4 ประตู
ค่าตัว น่าจะทะลุ งบประมาณ ของท่านเจ้าของกระทู้นะครับ  :-\

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 17:56:31 »
ผมว่า Ford Ranger T6 เครื่อง 2.5 เบนซิล ตัว 4 ประตู
ค่าตัว น่าจะทะลุ งบประมาณ ของท่านเจ้าของกระทู้นะครับ  :-\

ไม่ทราบว่ามันจะเกิน 800k ไหม

mt   abs ก็น่าจะพอนะครับ  เบนซิน น่าจะ มี ขับ 2 ล้อ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 18:23:42 »
ในความคิดผม เน้นประหยัด.. ตามสเปค จขกท.
ไทรทันพลัส เบนซิล 2.4 ราคา 722k เอามาติด LPG น่าสนที่สุดแล้วมั้งครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 22:17:44 »

ไม่ทราบว่ามันจะเกิน 800k ไหม

mt   abs ก็น่าจะพอนะครับ  เบนซิน น่าจะ มี ขับ 2 ล้อ
ผมไม่ทราบครับ และคิดว่า คงไม่มีใครกล้าตอบท่าน แบบเต็มปากเต็มคำด้วย (แม้แต่คนของ Ford เอง)
ถ้ายังไม่รีบใช้รถ ก็ใจร่มๆ รอดูกันไปก่อน มีเพื่อนที่รอเหมือนกันอีกเยอะแยะครับ  ;D