ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่จะโพสรูปลงตามเวปต่างๆ ว่า..  (อ่าน 5801 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ควรทำพรายน้ำ หรือ พิมพ์ชื่อของท่านกำกับลงไปในรูปด้วยครับ
มิฉะนั้นท่านอาจจะบางคน เอารูปท่านไปแอบอ้างว่าตัวเองเป็นคนถ่ายได้

อย่างเช่นตัวอย่างนี้
ถ้าหลายท่านจำกันได้ คงจะพอทราบว่ารูปนี้เป็นรูปที่ผมโพสใน review
แต่คนโพสดันมาโพสว่ารถตัวเองไปทำโน้นทำนี่มา แล้วเอารูปที่ผมถ่ายไปแอบอ้างโพสโชว์ว่าเป็นรูปที่เค้าถ่ายเอง

เจอแบบนี้ เซ็งครับ

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
อย่าคิดมากเลยครับ เครียดโดยใช่เหตุ ลองคิดใหม่ว่าเป็นเรื่องน่าภูมิใจ อย่างน้อยเราคงถ่ายรูปได้ดีกว่าคนที่นำรูปของเราไปใช้

สังคมอินเตอร์เน็ตเป็นสังคมแห่งการแบ่งปัน มีคนเยอะแยะที่สละเวลาว่างของตนมาทำโน่นทำนี่ให้พวกเราได้ใช้ประโยชน์โดยไม่ได้เปิดเผยตัว อย่างน้องก็คนหนึ่ง อตส่าห์ทำรีวิวมาให้คนที่ไม่รู้จักได้อ่าน คนที่อยากตัดสินใจซื้อรถรุ่นนี้ก็ได้ประโยชน์ หรือแม้แต่ทีมงานของเว็บแห่งนี้เอง

มองให้กว้างออกไปอีก อย่างโปรแกรม Freeware หลายๆโปรแกรมที่ผู้เขียนเขียนให้เราได้ใช้ฟรีๆ เขาต้องใช้เวลามากมหาศาล

และ แหะ แหะ ไม่อยากพูด ลองดูในคอมพิวเตอร์ของเราซี ผมว่าถ้าน้องเซ็งเรื่องที่ว่ามานายบิลเกต และอีกหลายๆคนเขาน่าจะเซ็งมากกว่า

ไม่รู้ว่าน้องทำงานหรือยัง ถ้าทำงานแล้วน้องจะมีโอกาสเจอเรื่องน่าเซ็งกว่านี้อีกเยอะ ผลงานเราแท้ๆ มีคนเอาไปเสนอเจ้านายป็นผลงานเขาเอง เราแค่มีส่วนช่วยนิดหน่อย ในที่สุดเราอยู่กับที่ ส่วนเขาเลื่อนขั้นเลื่อนเงินเดือน เจอแบบนี้เข้าน้องจะเห็นว่าเราเป็นตัวตลกไปเลยที่ไปเซ็งกับแค่เรื่องรูปที่ถูกนำไปใช้

และอีกอย่าง เท่าที่อ่านจากคำบรรยายของรูป คนที่ก็อปไปใช้นั้นวุฒิภาวะทางสองนั้นน่าจะยังน้อยมาก ถือเสียว่าช่วยๆน้องเขาก็แล้วกัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ในอีกมุมหนึ่ง แม้ใจอยากจะเห็นด้วย แต่ผมกลับไม่เห็นด้วยกับคุณ Can ในบางมุม

เพราะว่า ถ้าเรามัวแต่ปล่อย ให้กาฝาก มาหากินกันง่ายๆแบบนี้
สุดท้าย สังคมเราก็จะเต็มไปด้วยพวกมักง่าย เต็มสังคม
พวกที่ไม่เห็นแก่ค่าของงานที่คนอื่นทำ ชุบมือเปิบ

รูปของผม เละแม้แต่บทความของผมที่เคยเขียนไว้ยาวๆ เองก็เคยโดนเอาไปใช้อยู่เรื่อยๆ และเป็นประจำ

เคยเจอแม้กระทั่งว่า หนังสือซื้อขายรถมือสองฉบับหนึ่ง เอางานต้นฉบับ ประวัติ Nissan Fairlady Z ที่เคยลงใน Thaidriver ไปลงทั้งดุ้นมาแล้ว
และต้องใช้วิธีการทักทวงผ่านพี่บอย วรพล ซึ่งพอทักท้วงกันไป ทางนั้น มีเพียงคำขอโทษกลับมา และบอกว่า ไปเจอในอินเตอร์เน็ต เลยหยิบมาใช้

ซึ่งจำได้แต่ว่า วันนั้น ผมด่าเปิง! สวดชยันโต จนคนคนนั้นไม่ต้องไปผุดไปเกิด
และเท่าที่ทราบ คนที่นำไปใช้ ก็ไม่ได้ผุดเกิดในวงการสื่อมวลชนสายรถยนต์นี่ จริงๆด้วย!! คือหายไปไหนไม่รู้
ไม่ดัง ไม่มีชื่อเสียง ทำงานไป คนก็ไม่รู้จัก

กรรมตามสนองเขาเอง

ด้วยเหตุนี้ ถึงได้มีระบบลิขสิทธิ์ Creative Commons ออกมาให้เราได้ใช้กันไงครับ
ปล่อยให้ใช้กันได้ ตามลำดับขั้นความต้องการของเจ้าของ

วิธีการที่เราพอจะทำได้ในเบื้องต้น คือการทักท้วง
โดยปกติ คนที่มี "ยางอาย" มักจะออกมาขอโทษ ยอมรับผิด
แต่พวกไม่มี "ยางอาย และยังคงหน้าด้านชุบมือเปิบเอางานคนอื่นไปใช้"
อันนั้น ถ้ายังคงเถียงเรากลับ ก็คงต้องแสดงหลักฐานกัน

และ ถ้ามันเป็นงานที่พิสูจน์ได้ว่าเป็นฝีมือของเรา
สังคมจะเห็นด้วยตาเอง เว้นแต่สังคมนั้น จะลำไม่ตรง (ลำเอียง)
ซึ่งคาดว่า สมอง และวิจารณญาณ ของพวกลำเอียง จะเอียงตามขนาดของอวัยวะท่อนล่าง

ถ้างาน ไม่ได้มีความสำคัญมากนัก ก็ปล่อยให้มันประจานคนทำเอาไว้อย่างนั้น
แต่ถ้างานมีความสำคัญพอในแง่ของการนำไปทำเงินต่อได้

ถ้ามีเวลาเหลือ มีเงินเหลือใช้ นำเข้าสู่กระบวนการฟ้องร้องในศาลเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2009, 09:51:37 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ไม่แปลกครับ บางคนทำด้วยความตั้งใจ บางคนทำเพราะได้รับจากที่อื่นมา ซึ่งต้นทางไม่ได้ลงCredit อะไรไว้

เพื่อนผมเคยเขียนบทความวิเคราะห์อุปกรณ์และกล่องจูนแบบต่างๆไว้ในกระทู้ของเขา แล้วก็ถูกนำไปใช้โดยก๊อปทั้งดุ้น โดยจูนเนอร์อีกคนหนึ่ง!

โชคดีว่าพอเพื่อนผมท้วงไป เขาก็ยินดีลบออกให้ ซึ่งก็ยังโอเค
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• Full Member
  • You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
ส่วนใหญ่ตอนนี้ผมทำลายน้ำไว้แล้วละัคับ...

เพราะรูปรถผมที่ถ่ายเอาไว้ มีบริษัทให้เช่ารถเอาไปโพสในเว็บของเค้า

อยากจะเอาให้ดู... แต่เว็บนั้นโดนปิดไปซะแร้ว... ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
ทำพรายน้ำกันยังไงครับ ผมทำไม่เป็น  :'(

เผื่อมีบางรูปจำเป็นที่จะต้องออกไปสู่ที่สาธารณะ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ทำพรายน้ำกันยังไงครับ ผมทำไม่เป็น  :'(

เผื่อมีบางรูปจำเป็นที่จะต้องออกไปสู่ที่สาธารณะ

คือผมพิมพ์ผิดนะครับ ที่จริงจะพิมพ์ว่าลายน้ำ
พรายน้ำนั่นมันนาฬิกาแล้ว ฮ่า ฮ่า  ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
มองโลกในแง่ดี เขาอาจจะไม่มีกล้องดิจิตอลก็ได้นะ  :P
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Puangmalai.com

• Newbie
  • *
อันนี้แย่ครับ

ออฟไลน์ 2k

รูปรถที่วาดกันใส่เว็บเล่นๆๆๆก็ระวังไว้นะครับ เกิดวันไหนมีรถที่มันถอดแบบจากรูปที่ท่านวาดทั้งนอกทั้งในขึ้นมาได้วิ่งจ้างทนายกันไม่ทันเลย   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
มองโลกในแง่ดีไม่ไหวหรอกครับแบบนี้ 

อินเตอร์เนท คือโลกแห่งการแบ่งปัน ถูกต้องครับ แต่การแบ่งปัน ไม่ใช่การฉกฉวย

Freeware คือ การเต็มใจให้ใช้ครับ ไม่ใช่ ถูกแอบเอาไปใช้ แล้วเครดิตว่าเป็นของตัวเอง

ขี้เกียจ หรือ ไม่มีเครื่องมือ ก้อไม่จำเป็นต้องขโมยเค้านี่ครับ  จะเอาไปใช้ ก้อขอเค้าดีๆ
ผมเชื่อว่าส่วนใหญ่ก้อไม่รังเกียจที่จะให้ผลงานไปใช้ร่วม ติดต่อขอเค้าไม่ได้ อย่างน้อยที่สุด ก้อเครดิตไว้หน่อยก้อยังดี ไม่ใช่เนียนเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตอนนี้ เท่าที่ได้รับแจ้งมา

เห็นว่าน้องเจ้าของกระทู้ ได้แจ้งไปท่างผู้ดูแลของเว็บไซต์ดังกล่าวแล้ว

และทางผู้ดูแล ได้ลบภาพที่ว่านี้ออกไปเรียบร้อยแล้วครับ

จึงเข้ามาแจ้งความคืบหน้าให้ทราบ แต่เพียงเท่านี้