โพลล์

ตอนวางแผนซื้อรถ กำหนดราคาที่กี่ % ของเงินเก็บกันครับ?

ไม่เกิน 10% (Conservative หน่อยดีกว่าเรา อนาคตมันไม่แน่ไม่นอน)
1 (6.3%)
10-25% (ใจมันมาทางนี้ รักทางนี้ ก็ทุ่มลงไปหน่อยแล้วกัน ไม่น่าเหลือบ่ากว่าแรง)
6 (37.5%)
26-40% (เอาให้สุดๆไปเลย เงินหามาได้แล้ว ซื้อแพงหน่อย แต่ใช้คุ้มนะ)
4 (25%)
มากกว่า 40% (อันนี้.. ไม่มีคำจำกัดความแล้วกันครับ :))
2 (12.5%)
ไม่เคยเอาเรื่องพวกนี้มากะเกณฑ์ในการซื้อรถเลย ถูกใจจอง จบนะ ^^
3 (18.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 16

ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนวางแผนซื้อรถ กำหนดราคาที่กี่ % ของเงินเก็บกันครับ?  (อ่าน 5310 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
มันเกิดจากความคิดประสาวัยรุ่นใกล้ออกไปทำงานจริงๆจังๆ เลยวางแผนทางการเงินดูคร่าวๆครับ

บวกกับชอบขับรถเป็นชีวิตจิตใจ เลยลองคิดเล่นๆดูว่าในอนาคตอันใกล้นี้ จะหาเงินซื้อรถสนองความชอบส่วนตัวเนี้ย จะได้ที่งบเท่าไหร่

ส่วนตัวผมยอมรับได้ที่ 20% ของเงินเก็บครับ

ปล. เงินเก็บ ที่ผมหมายถึงอาจรวมถึง สินทรัพย์คล่องตัวอย่างอื่นด้วยเช่น หุ้น, ตราสาร, กองทุน ฯลฯ ด้วยนะครับ

ปลล. สาเหตุที่ว่า ทำไมต้อง 20% เดี๋ยวมาพิมพ์ไว้ครับ ไม่รู้คิดมากไปเปล่า ฮ่าๆ ๆๆ

;D  ;D  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2011, 15:41:28 โดย Sykes »
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
กำ ผมกดผิดเป็น40%อะ ตอนแรกจะกด 10% แต่ท่าไหนก็ไม่รู้กดผิด ผมเห็นว่ารถมันก็แค่สิ่งนอกตัวครับ เก็บเงินไปซื้อของที่จำเป็นดีกว่า จะได้เหลือเงินซื้อเยอะๆ เพระวันๆนึงเราอยู่กับรถไม่กี่ชั่วโมงเอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอบไปเยอะหน่อย แต่ก็นะยังไม่ได้ทำงานจริงคิดยังไงก็ได้ แต่ถึงเวลาต้องดูอีกทีว่าบริหารอัตรานั้นเป็นไปได้ไหมครับ

ปล. เงินเก็บ ที่ผมหมายถึงอาจรวมถึง สินทรัพย์คล่องตัวอย่างอื่นด้วยเช่น หุ้น, ตราสาร, กองทุน ฯลฯ ด้วยนะครับ

พวกนี้คือคล่องตัวหรือครับ แล้วแบบที่ไม่คล่องนี่อันไหนอ่ะครับ ขอความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ถ้าหมายถึงเงินเก็บเป็นก้อนๆเลย ผมไม่ได้เอามาคิดครับ
ผมให้ความสำคัญกับเงินได้สุทธิในแต่ละเดือนมากกว่า
ว่าเหลือเน็ตๆเท่านี้แล้ว ถ้าต้องผ่อนรถ เติมน้ำมันเพิ่มอีก มันจะต้องจ่ายเพิ่มอีกเท่าไหร่
บางทีก็ต้องมีเงินเก็บเพิ่มอีกส่วนนึง เอาไว้เป็นค่าใช้จ่ายของรถ ในช่วงที่ไม่มีรายได้ไว้ด้วย    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือไม่ได้คิดเลยครับ คิดแต่ว่า ขอเป็นรถตลาดที่ถูกที่สุดเท่านั้นเอง (เพราะผมเป็นเซลล์ต่างจังหวัด ยังไงก็ขอหายี่ห้อที่ศูนย์เยอะๆ ไว้ก่อน) ก็เลยมาลงตัวกับ Vios

แต่เห็นด้วยกับคุณ Jun Asawa ครับ ผมว่าราคารถทั้งหมด ไม่สำคัญกับความสามารถในการผ่อนรายเดือนครับ เพราะไม่ว่าจะราคาเท่าไร ถ้าส่งเงินผ่อนรายเดือนไม่ไหว ก็โดนยึดทั้งนั้นละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2011, 23:55:24 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Sykes

พวกนี้คือคล่องตัวหรือครับ แล้วแบบที่ไม่คล่องนี่อันไหนอ่ะครับ ขอความรู้ด้วยครับ

คล่องตัวครับ เพราะว่ามีราคาอัพเดทให้เกือบทุกวันเลย แล้วถ้าขายก็ได้ราคาใกล้เคียงราคาตลาดนั้นมากๆเลยครับ
แล้วก็หมุนมาเป็นเงินสดเร็วมากครับ คือไม่เกินสามวันหลังจากเราตัดสินใจขาย ก็มาพักเป็นเงินสดให้เราใช้จ่ายได้แล้วครับ :D

ส่วนที่ไม่คล่องตัว อย่างเช่น ที่ดิน, รถ ฯลฯ พวกนี้มีราคาประเมินจริง แต่ราคาที่จะขายได้จะค่อนข้าง สูงหรือต่ำกว่าที่ประเมินไว้มากอยู่
และต้องหาผู้ซื้ออีกครับ ต่างจากที่มีสภาพคล่องๆด้านบน
และกว่าจะหมุนมาเป็นเงินสด พวกนี้กินเวลานานพอสมควรครับ

;D  ;D  ;D
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Yinglek

ชอบซื้อรถค่ะ เท่าที่ซื้อก็อยู่ประมาณไม่เกิน5%ของพอร์ตแต่ถ้าโดนใจอาจจะอัพได้ถึง10%
รถที่ซื้อมาใช้ส่วนตัวมี2คันได้มาจากผลกำไรจากการลงทุนในการตลาดหุ้น
การตัดสินใจซื้อก็คงไม่ซื้อมากไปกว่าที่เราหากำไรได้ในแต่ละปี ;D

X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ Ruksadindan

คล่องตัวครับ เพราะว่ามีราคาอัพเดทให้เกือบทุกวันเลย แล้วถ้าขายก็ได้ราคาใกล้เคียงราคาตลาดนั้นมากๆเลยครับ
แล้วก็หมุนมาเป็นเงินสดเร็วมากครับ คือไม่เกินสามวันหลังจากเราตัดสินใจขาย ก็มาพักเป็นเงินสดให้เราใช้จ่ายได้แล้วครับ :D

ส่วนที่ไม่คล่องตัว อย่างเช่น ที่ดิน, รถ ฯลฯ พวกนี้มีราคาประเมินจริง แต่ราคาที่จะขายได้จะค่อนข้าง สูงหรือต่ำกว่าที่ประเมินไว้มากอยู่
และต้องหาผู้ซื้ออีกครับ ต่างจากที่มีสภาพคล่องๆด้านบน
และกว่าจะหมุนมาเป็นเงินสด พวกนี้กินเวลานานพอสมควรครับ

;D  ;D  ;D
อย่างนี้นี่เอง เข้าใจแล้ว ขอบคุณครับ