ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวสุขใจไปกับฟอร์ดเฟียสต้าภาคสอง /*/ผมทำลายสถิติของตัวเองได้แล้ว ที่ 20.61/*/  (อ่าน 31852 ครั้ง)

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ขอบคุณสำหรับรีวิวในเรื่องอัตราสิ้นเปลืองมากๆครับ
ส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่าการใช้เครื่องความจุ1.6 กับบอดี้รถขนาดนี้ และเกียร์6สปีดที่แก้ปัญหาเรื่องการสูญเสียกำลังได้
คือส่วนผสมที่เป็นความสำเร็จอย่างยิ่งยวดของเฟียสต้า เหนือกว่าคู่แข่งขนาดเดียวกันรายอื่นๆ

สำหรับผมแล้ว รีวิวในหัวข้อนี้ คือเรื่องที่"คือขาดบาดตาย"ที่สุดแล้วในการรีวิวรถแต่ละคัน
อาจจะเพราะผมก็คุ้นชินกับการใช้รถเก่าๆอัตราเร่งเนือยๆมาจนชินแล้วก็ได้
เลยคิดว่าต่อให้รถสมัยนี้มันอืดแค่ไหน ก็คงจะกระฉับกระเฉงกว่าคุณป้าคันปัจจุบันของผมแน่นอน
เลยคิดว่าถ้าจะเปลี่ยนรถใหม่ คงต้องให้ความสำคัญกับอัตราสิ้นเปลืองมากกว่า เพราะนี่มันเรื่องเงินๆทองๆล้วนๆเลย
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆสุดยอดๆแบบนี้ครับ ข้อมูลจากผู้ใช้จริงนี่ละคือสิ่งที่ประเสริฐที่สุดแล้ว
กราบขอบคุณงามๆอีกครั้งครับ    ;)

.-_-.

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ศูนย์พระราม 2 เลยครับ แนะนำผมว่าเติม Gasohol 95 และ E20 แต่ไม่แนะนำให้เติม Gasohol 91
ผมฟังแล้วก็งงๆครับ เลยจัด E20 ไป 1,000 บาทก่อนเลย
ส่วนเรื่องเกียร์นี่ต้องของลองปรับพฤติกรรมนิดนึงครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับน้าโป้ง ;D

เชลล์ผมก็แนะนำแบบนี้เหมือนกันครับ  พี่โป้ง  

ว่าให้เติมGAS 95  หรือ E 20 นะ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
ของผมยังไม่เคยวิ่งยาวๆ ตจว. ใช้ใน กทม. เติมเต็มถังรถคำนวณมาวิ่งได้ไม่ถึง 300 กิโลเมตรมันเกิดอะไรขึ้นหว่า(ยังไม่พ้นรันอิน)

civicferio

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณสำหกรับการรีวิว พร้อมกับ รูปนะคะ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ขอบคุณสำหกรับการรีวิว พร้อมกับ รูปนะคะ

อ้าง เจ๊ริงโก๊ะกลับมาแล้วหรอ อิอิ

ยินดีต้อนรับอีกครั้งนะครับ บอร์ดเราจะได้มีสีสัน  ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อ่านจบแล้ว ขอบคุณมากๆเลยครับ ช่วงต้นปีผมสนใจเฟียสต้ามาก (พิจารณาเฟียสต้า ซีวิค วีออส แจ๊ส ทีด้า) ทางบ้านบอกถ้าเอาจะช่วยเงินดาน์ว 1 แสน แต่สุดท้ายผมไม่เอา เอาเงินเก็บที่มีไปทำอย่างอื่นแทนและก็ถ้าเอาคงไม่รบกวนทางบ้าน หวังว่าตอนที่ผมพร้อมที่จะซื้อเอาเครื่องดีเซลมาก็ดีน๊ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2011, 00:45:55 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sweetcrab

ขอบคุณครับ ประหยัดดีจัง ;D  ถึงว่าช่วงนี้เห็นบ่อยขายดีมาก  แต่ EX 2.0 ของผมขับไกลๆ ไงๆ มันก็ได้แค่ประมาณ 12 นิดๆ เอง T_T สงสัยเท้าหนักไป

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
สถิติมีไว้ทำลายครับ ฮิฮิ

รถผมอิมเพรสซ่า วิ่งสบายๆ 80-90 ได้ราวๆ 12 ลิตรครับ เร็วกว่านั้นเข้าใจว่าเหลือสิบต้นแหงๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เหตุผลที่มันประหยัด

รถกลุ่ม B ซึ่งหนัก 1-1.1 ตัน บวกผู้โดยสารพร้อมสัมภาระเข้าไปเต็มที่ก็แค่ 1.3-1.4

เครื่องยนต์ 1.6 + เกียร์ 6 จังหวะคลัตช์คู่ กับน้ำหนักรถที่เบา เลยทำให้กระฉับกระเฉงขึ้น ไม่กินแรงและสูญเสียกำลังในการออกตัวมากเกินไป  ;D

อ้างถึง
ทำไมเซลล์ถึงบอกว่าห้ามเติม gas 91 ล่ะครับ แอบงง?

อย่าไปเชื่อเซลล์เลยครับ เชื่อคู่มือดีกว่า

วันถอยรถเซลล์แนะนำมาว่าให้เติม โซฮอลล์ 91 เพราะถูกกว่า 95E10
แล้วแม่กับน้องก็ดันเชื่ออีกนะ ผมเลยต้องมานั่งอธิบายจนกว่าจะกระจ่างเรื่องค่าออกเทนน้ำมัน

ออฟไลน์ < bmw x6 >

สุดยอดมากเลยครับพี่นี่แหละวิธีขับรถอย่างแท้จริง คราวหนังเอา city มาลองบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Armo

ขอบคุณคุณโป้งมากๆ ครับ ที่สละเวลาในการทำสถิติอัตราสิ้นเปลืองเฟี๊ยสต้าให้ได้อ่านกัน เป็นรถที่ประหยัดน้ำมันจริงๆ ;D
ปล.วัดร่องขุ่นสวยมากเลยครับ ถ้ามีโอกาสอยากไปซักครั้งนึงจริงๆ ;D

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
สงสัยวันหลังต้องลองเทสมารีวิวบ้างแล้ว

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
อยากรู้จังคับว่าcityกับเฟียสต้า ใครจะกินน้ำมันดุกว่ากัน
แต่ถ้าผมเดานะผมว่าcityน่าจะกินน้อยกว่าเฟียสต้านะ  หุหุหุ
ต้องรอชมตอนต่อไปคับ  อยากรู้จนดวงหฤทัยจะขาดแล้ว  ฮ่าๆๆ ;D ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ตรงวงเวียนราชพฤกษ์ที่กำลังก่อสร้างอยู่
คือ อุโมงค์ข้ามแยกครับ จะเสร็จตุลาคมปีนี้