ผู้เขียน หัวข้อ: มีอุทาหรณ์มาเล่า มาเตือนกัน กับอุบัติเหตุที่ประจวบเหมาะ  (อ่าน 18053 ครั้ง)

ออฟไลน์ DKtogether

• Jr. Member
  • **
ก่อนอื่นต้องขออนุญาตเจ้าของเวบในการเสนอข้อมูลก่อนนะครับ ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมก็ลบได้เลยครับ
เหตุเกิด ณ สถานที่หนึ่งในสถานศึกษา เวลา 15.05 น. วันที่ 28/5/54  
ผมนาย โต้ง ได้ขับรถยาริสสีแดง ตามรถฟอร์ดคันหนึ่งในรั้วสถานศึกษาแห่งหนึ่ง(ขอสงวนไว้นะครับ)  เพื่อจะขับรถกลับเข้าที่พัก ซึ่งเมื่อถึงจุดเกิดเหตุเป็นโค้งมุมตึก รถฟอร์ดข้างหน้าได้จอดรถ เพื่อจะลงจากรถ ตามรูปที่แสดงนะครับ  ผมก็ขับตามมาอย่างช้าๆ และกำลังจะหาที่จอดตรงที่เขากั้นไว้จอดรถ  พอขับผ่านไปขนานคันรถฟอร์ดกำลังจะเลี้ยวเข้าไปจอด  ก็ได้ยินเสียง ปึง!!!!  ผมหยุดรถ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2011, 22:01:29 โดย hollowkai »

• **
ผมก็จะลงไปดู แต่ว่า เมื่อผมมองไปข้างขวาของผม ผมเห็นประตูรถฟอร์ดคันนั้น ปักอยู่ข้างๆ ตัวผม ผมก็ตกใจ (เอ้ย อะไรเนี่ย) ก็เปิดกระจกรถไปดู ปรากฎว่า มีคนจากรถฟอร์ดทางฝั่งคนนั่งลงมาจากรถ แล้วเปิดประตูรถมาโดนรถผมเข้า

• **
ผมก็รู้สึกแย่ละ รถชนกันซะแล้ว  ผมเปิดกระจกถามพี่เค้าว่า พี่เป็นอะไรหรือเปล่าครับ  (ผมยังไม่เห็นหน้าเค้าเลย แต่ก็ถามไปก่อนแล้ว) ทางโน้นก็ตอบว่า ไม่เป็นไร  
ผมก็ลงจากรถไปดู ปรากฎว่า คนที่เปิดประตูรถคันนั้น ก็เป็นคนที่อยู่ข้างๆ ที่พักด้วยกันนี่เอง ก็มีการพูดคุยกันว่า  
ทางพี่เขา : พี่เปิดประตูรถกำลังจะออกจากรถ ทำไมน้องขับรถมาชนพี่
โต้ง : พี่ครับ ผมไม่เห็นพี่เปิดประตูมา ผมก็กำลังจะเลี้ยวรถเข้าจอด พี่ดูที่ล้อผมสิ มันกำลังจะเลี้ยว พี่เปิดประตูมา พี่ไม่ได้ดูเลยเหรอว่ามีรถมา (อยากจะบอกว่า ไม่แหกตาดูบ้างเหรอครับ)
พี่เขา : น้อง พี่น่ะ เปิดประตูแล้วนะ แล้วนี่ถ้าพี่ยืนอยู่ตรงนั้น น้องจะไม่ขับรถมาชนพี่เลยเหรอ
โต้ง : (ได้ยินอย่างนั้นผมก็ไม่ยอมละ สามัญสำนึกคนเขา ถ้าเห็นเขาเปิดประตูรถ รถที่ตามมาข้างหลัง ก็น่าจะหยุดรถให้ ไม่ขับไปขนานข้างๆ แบบนั้นหรอก  ) ผมก็บอกว่า พี่ ผมไม่เห็นพี่เปิดประตูนะ ไม่งั้นผมจะขับไปข้างๆ รถพี่ทำไม ถ้าผมเห็นพี่ออกมา ผมก็หยุดรถให้พี่ออกมาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2011, 19:17:24 โดย hollowkai »

• **
ขอทำกับข้าวทานก่อนนะครับ เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังต่อครับ

พอผมเรียกประกัน มาคุย ซึ่งรถผมกับคู่กรณี ก็เป็นประกันชั้นหนึ่ง 
รอประมาณ 10 นาที ประกันก็มาถึง
ประกัน : พี่ครับ สวัสดีครับ เกิดเหตุที่ตรงไหนครับ
โต้ง : ตรงนี่ครับ พี่ ผมขับรถตามพี่เค้ามา ตั้งแต่หน้าประตูแล้ว พอพี่เค้าเลี้ยวมาก็จอด พอผมเห็นอย่างงั้น ผมก็ชะลอดูว่าผมจะจอดตรงไหน ก็พี่เล่นจอดรถซะอย่างงั้น พอคุยกับแฟนผมเสร็จ ผมกำลังจะหักพวงมาลัยเลีั้ยวไปจอด ดูได้จาก ล้อรถผม กำลังจะเลี้ยว ก็ได้ยินเสียง แล้วก็เป็นอย่างงี้ละครับ
ประกัน : (เดินไปคุยกับคู่กรณี) แจ้งว่า พี่ครับ พี่เปิดประตูลงจากรถ พี่ต้องดูข้างหน้า ข้างหลังดีๆ นะครับ ก่อนจะลงจากรถ ไม่ใช่เปิด.... ทันใดนั้นคู่กรณีก็พูดสวนมาว่า
คู่กรณี : นี่จะว่าฉันเปิดประตูรถไปชนเค้า นี่ว่าฉันผิดเหรอ จะให้ฉันผิดคนเดียวเหรอไง  (เริ่มเสียงดัง)
แฟนผม : ก็พี่ ทำไมไม่ดูละ เวลาจะลงจากรถ ไม่ใช่อยู่ดีๆ ก็จะลงมา
โต้ง : (พอได้ยินอย่างงั้น) ผมก็หยุดไป แล้วรีบคุยกับแฟนผมว่า เราไม่ต้องคุยกับเค้าหรอก เค้าไม่ฟังเราแล้ว คงจะเคลียร์กันไม่ได้ ถ้าไม่งั้นก็ต้องแจ้งตำรวจ ไม่งั้นเราก็จะต้องฟ้องศาลเอา
คู่กรณี พอได้ยิน  : นี่ ถึงจะต้องมาฟ้องกันเลยเหรอไง ตัวเองขับรถ มาชนประตูพี่เองนะ
โต้ง : ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2011, 19:32:38 โดย hollowkai »

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
คนเปิดประตูน่าจะคิดได้นะว่า ถ้าคุณเปิดประตูก่อนรถจะมา กระจกข้างจะเหลืออะไร
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ toonze

น้อง พี่น่ะ เปิดประตูแล้วนะ แล้วนี่ถ้าพี่ยืนอยู่ตรงนั้น น้องจะไม่ขับรถมาชนพี่เลยเหรอ

แท้งใจดำครับ พูดมาได้ไง  คนเดียวนี้นึกจะเปิดก็เปิดครับเห็นมาเยอะแล้ว

แถวบ้านผมนะครับ เคยเกิดเหตุการแบบนี้ละครับ เปิดประตูแบบว่าสุดแรงเกิดเลยไม่มีคำว่าแง้มดูเลย มีรถเครื่องขับมาเด็กนักเรียนด้วยครับ ชนจนเสียชีวิตเลยครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเปิดประตูกว้างขนาดนี้ด้วย ???

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
คนพวกนี้มักง่าย ไร้มารยาท และเห็นแก่ตัวครับ
ยิ่งดูจากคำพูดที่ใช้ แสดงว่าไม่ได้สำนึกเลย คิดเสมอว่าตัวเองถูกอยู่คนเดียว

เจอคนแบบนี้เรียกประกันลูกเดียวครับ จะเสียอารมณ์น้อยที่สุด ไม่ต้องไปตอบโต้ให้เสียน้ำลายเสียอารมณ์และเสียสมอง
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

• **
คนพวกนี้มักง่าย ไร้มารยาท และเห็นแก่ตัวครับ
ยิ่งดูจากคำพูดที่ใช้ แสดงว่าไม่ได้สำนึกเลย คิดเสมอว่าตัวเองถูกอยู่คนเดียว

เจอคนแบบนี้เรียกประกันลูกเดียวครับ จะเสียอารมณ์น้อยที่สุด ไม่ต้องไปตอบโต้ให้เสียน้ำลายเสียอารมณ์และเสียสมอง

พยายามอธิบายให้เค้าฟังนะครับ ก็อยู่บ้านติดกัน  :P 
เรียกประกัน ก็แล้ว ฝ่ายคู่กรณีไม่ยอมรับผิด จะให้ผมผิด
ประกันผม ก็... เอาว่ะ ผิดทั้งคู่ ประมาทร่วมละกัน จะได้จบๆ ไป

ออฟไลน์ pon

• Newbie
  • *
ไม่ไหวนะแบบนี้ ผมเคยเจอแต่เด็กเปิดประตูมาสุดแรงมาชนรถผมก็ยังพอทำใจว่าเป็นเด็กคงไม่รอบคอบพอ
แต่กรณีเป็นผู้ใหญ่น่าจะมีสามัญสำนึกที่ดีกว่านี้หน่อย
ชัดเจนว่าเปิดประตูออกมาโดยไม่ได้ดูข้างหลังแน่นอน

ออฟไลน์ berm

ดูจากระยะแล้ว ผมว่ามันห่างมากเลยนะ สำหรับคนปกติ ไม่น่าจะเปิดประตูกว้างขนาดนั้น

จริงๆ คนจะเปิดประตูนี่ต้องดูนะครับว่ามีรถ มอเตอร์ไซด์อยู่ข้างๆหรือเปล่า

เพราะรถที่ขับมาข้างๆ ไม่มีทางรู้ได้เลยว่าอยู่ดีๆ จะมีคนเปิดประตูออกมา

ออฟไลน์ plus

ฝ่ายเปิดประตูผิดคับ    เปิดกว้างมากเลย  ที่จริงคนเปิดน่าจะดูรถที่มาก่อนเปิดดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
อย่าว่าแต่ประตูเลย  จอดรถแบบนี้ก็แสดงนิสัยคนแล้วล่ะครับ

เวลาผมจอดรถผมจะบอกคนนั่งข้างทุกคนนะครับ ไม่ว่าจะเพื่อน หรือพ่อแม่ตัวเอง บอกให้ดูรถก่อนเปิดประตูนะ

แค่ดูว่ามีรถคันอื่นวิ่งผ่านมาไหมไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรเลยนะ

นี่เปิดไม่มองแถมยังมาหาว่าเขาขับมาชนอีก

แต่ทำไมเขาถึงได้เปิดกว้าง แล้วแรงขนาดนั้นหนอ บุบไปเยอะเลย

ออฟไลน์ Northbridge

ความอดทนสูงมากเลยครับ

เป็นผมสงสัยปรอทแตกตั้งแต่ประโยคที่ว่า

นี่จะว่าฉันเปิดประตูรถไปชนเค้า นี่ว่าฉันผิดเหรอ จะให้ฉันผิดคนเดียวเหรอไง  (เริ่มเสียงดัง)

มาเสียงดังใส่ผม ผมก็คงจะเสียงดังใส่เหมือนกัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คนเราผิดพลาดกันได้ครับ ผมก็เพิ่งพลาดไป (ที่ข้ามถนนไม่ระวังเลยโดนรถตู้ชน) ปัญหาอยู่ที่ว่า เราจะรู้สึกถึงความผิดของเราหรือไม่ครับ

น่าเสียดายที่คนสมัยนี้ เอะอะอะไรก็หาเหตุผลเข้าข้างตัวเองไว้ก่อน ไม่ได้มีการคิดในมุมกลับถึงผู้อื่นบ้างเลย  จริงๆ เคสนี้ ถ้าคนที่เปิดประตูมาโดนแค่ขอโทษคำเดียวเรื่องก็จบแล้ว ถ้าเป็นถนนใหญ่จริงๆ เคสนี้ก็ไม่ต่างอะไรกับชนกับรถทางตรงหรอกครับ

ที่หน้าบ้านผม เคยมีเคสคล้ายๆ แบบนี้ คือรถเมล์วิ่งตรงมา มีผู้หญิงคนนึงหักรถออกจากที่จอดที่ขนานกับทางเท้า โดยไม่ได้ดู ผลก็คือเจอรถเมล์ชนเข้าน่ะสิ ข้ออ้างของผู้หญิงคนนั้น ฟังแล้วคล้ายๆ กับเคสนี้เลย คือ

"ก็ฉันเปิดไฟเลี้ยวแล้ว"

เฮ้อ หน่าย...... ทำไมคนสมัยนี้ถึงคิดว่า ถ้าเขาทำกิริยาอย่างหนึ่งที่ออกไปขวางทางอีกคนแล้ว อีกคนจะต้องหยุดให้เขาไป ทั้งๆ ที่คนที่อยู่ในตำแหน่งที่จะไปขวางเขา น่าจะระวังรอรถว่างสิ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ vellcap

จขกท. ใจเย็นมากๆครับ
ถ้าเป็นผมปริ๊ดแตกตั้งแต่ "นี่จะว่าฉันเปิดประตูรถไปชนเค้า นี่ว่าฉันผิดเหรอ จะให้ฉันผิดคนเดียวเหรอไง"
ไม่จบง่ายแน่ๆครับ   

• **
ที่ผมไม่เถียง ไม่มีอารมณ์ด้วย เพราะผมพยายามอธิบายแล้วว่า พี่ เปิดประตู พี่ก็ต้องดูสิครับว่ามีรถมาหรือเปล่า แต่เขาก็พูดสวนออกมา  ผมก็หยุดเถียงเค้าครับ เพราะคุยกันไม่รู้เรื่องแน่ๆๆ รอตำรวจมาเคลียร์ดีกว่าครับ
พอ ผู้กองมาถึงที่เกิดเหตุ ก็เดินเข้ามาดูแล้วก็แจ้งกับทุกคนเลยว่า รถคันที่เปิดประตูนี่ ประมาทมากกว่า แต่ทางคู่กรณีก็ยังไม่ยอม ก็แย้งว่า คุณจะให้ฉันผิดฝ่ายเดียวเลยเหรอ ยังยืนกรานอีกแน้...

ออฟไลน์ diow_1991

ฟังแล้ว จขกท มีความอดทนสูงมาก

เป็นผมรับไม่ได้ ตั้งแต่ประโยคแรก น้อง พี่น่ะ เปิดประตูแล้วนะ แล้วนี่ถ้าพี่ยืนอยู่ตรงนั้น น้องจะไม่ขับรถมาชนพี่เลยเหรอ

ตัวเองผิดเต็มๆ แล้วยังมาว่าคนอื่นอีก

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
เฮ้อ..
อยากเห็นหน้าไอ้คนที่พูดจัง

• **
ฟังแล้ว จขกท มีความอดทนสูงมาก

เป็นผมรับไม่ได้ ตั้งแต่ประโยคแรก น้อง พี่น่ะ เปิดประตูแล้วนะ แล้วนี่ถ้าพี่ยืนอยู่ตรงนั้น น้องจะไม่ขับรถมาชนพี่เลยเหรอ

ตัวเองผิดเต็มๆ แล้วยังมาว่าคนอื่นอีก

ที่จริงแล้วก็เป็นคนอารมณ์รุนแรงนะครับ ถ้าเป็นคนอื่นก็คงไม่ยอมแล้วละครับ แต่กับคู่กรณีผมเป็นคนข้างบ้านกัน แล้วผมก็ต้องทำงานต่างจังหวัด จะกลับก็กลับเสาร์ - อาทิตย์ ผมเป็นห่วงแฟนผมว่า จะมีปัญหากับข้างบ้านแล้วเค้าอยู่คนเดียวมันจะไม่ปลอดภัยนะครับ

ออฟไลน์ CRO

จขท ใจเย็นมากครับ และ รถคันที่เปิดประตูผิดแน่นอนครับ ( ตามที่เคยประสบมา )

ออฟไลน์ Tonaka

เห็นจะจะ  นิสัยแย่มากครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ gankstardra

• **
โห เปิดประตูกินเลนสุดๆ ท่าจะบ้า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
โห เปิดประตูกินเลนสุดๆ ท่าจะบ้า

บางทีมันเผลอครับ ผมเองก็เคยเป็น

มีครั้งนึงครับ ผมจะลงจากรถ โดยปกติ ก่อนออกจากรถ ผมจะใช้วิธีมองกระจกหลังก่อนเปิดประตูครับ แต่พอเปิดออกไปเท่านั้นแหละ มีน้ำหล่นใส่หัวครับ มอเตอร์ไซค์คันนึงวิ่งมาทางมุมอับของกระจก เขาตกใจทำให้หกใส่ครับ วันนั้นผมเข็ดจนตายเลยครับ จะไม่อาศัยกระจกหลังดูรถตามมาเวลาเปิดประตูอีกแล้ว เข็ดจริงๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

โห ที่จริงน่าจะยอมๆซะนะเจ้าของเจ้ากัส
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 2k

ผมท้าพนันเลยว่าฟอร์ดคันนั้นอ้าประตูอีกไม่ได้แล้วแม้แต่มิลเดียว เพราะมันเปิดสุดบานพับจริงๆ เสียสถาบันหมดเอ๊ยยยยย  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Lertvarit

นับถือในความใจเย็นครับ
เป็นผมคงบอกไปแล้วว่า " คนหรือช้างเปิดประตูกว้างซ่ะ กลัวออกจากรถไม่ได้หยอ งุงิ " 55
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Ruksadindan

คุณโต้งก็ถือว่าอดทนดีนะครับ ทำไปตามขั้นตอน

แต่คนเปิดประตูไม่ไหว กว้างแล้วยังจะหยุดรถเลนขวาอีก ที่แย่สุดคือไม่ระวัง

ออฟไลน์ IncarRus

ท่านโต้งทำถูกแล้วครับ
บางที อุบัติเหตุแบบนี้

การมาทะเลาะกัน หาคนถูก คนผิด เป็นเรื่องงี่เง่าครับ
สิ่งที่สำคัญกว่า คือ "จบ" และ "เร็ว"

บางทีเห็นรถเบียดกันนิดเดียว ลงมายืนด่ากัน
ทั้งๆ ที่มีประกันทั้งคู่ ทำให้รถติดยาวเป็นกิโล

"โง่จริงๆ"  :-\

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
แบบนี้ถ้าเป็นผม เหวี่ยงแน่นอน เปิดประตูรถไม่ดูตาม้าตาเรือเอาซะเลย
แล้วสรุปเรื่องเป็นยังไงต่อหรอครับ ประกันเคลียร์กันได้ผลอย่างไรครับ