ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความเห็นเรื่องกระบะติดแก๊สครับ  (อ่าน 5257 ครั้ง)

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
พอดีที่บ้านต้องการรถกระบะใช้งานครับ แล้วทางศูนย์โตโยต้ามีรถเครื่อง2.7เบนซินติดแก๊สมาด้วย
แล้วทางศูนย์รับประกัน3ปี 100,000โลครับ

คำถามของผมจากที่สอบถามคนที่ใช้อยู่(เค้าก็เพิ่งซื้อ)มีอยู่ว่า
  -100,000โลที่ศูนย์รับประกัน ทางบ้านผมใช้รถเดือนละ10,000โลขึ้นไปครับ ไม่ถึงปีก็คงหมดประกัน เลยอยากทราบเรื่องการบำรุงรักษารถที่ติดแก๊สครับ
ว่ายุ่งยากไหม จำเป็นต้องเปลี่ยนอะไรบ่อยไหม  อ้อ...ขอท้าวความก่อนนะครับ พอดีที่บ้านเคยใช้รถดีเซลแล้วเปลี่ยนเครื่องเจ แล้วติดแก๊สครับ
ไม่ไหวครับ อยู่อู่มากกว่าใช้งานอีกครับ ซ่อมตลอด เลยต้องเปลี่ยนเครื่องกลับมาใช้แบบเดิม (เกือบจะ)เข็ดแล้วครับ
  -ไม่ได้บรรทุกหนักครับ น่าจะประมาณ200-300โลครับ
  -รถใหม่ที่ใช้งานอย่างนี้ ประมาณกี่ปีจะได้เริ่มซ่อมครับ(จะได้คำนวณความคุ้มค่าครับ)
  -จากที่ผมสอบถามคนที่ใช้อยู่ประหยัดเกือบครึ่งครับ แต่ก็คิดถึงประเด็นขายต่อด้วยครับ ว่ามันจะตกกว่าเครื่องดีเซลมากไหมครับ (รถที่บ้านใช้500,000โลขึ้นไปครับ)

รบกวนเพื่อนๆ ที่ใช้อยู่หรือมีประสบการณ์ด้านนี้ช่วยออกความคิดเห็นหน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: ขอถามความเห็นเรื่องกระบะติดแก๊สครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 20:36:12 »
รถราคาเทพคับราคามือสองตอนนี้2.7แคบ AT 4WD ราคา600Kขึ้นคับ ปี2005
ตอนนี้มือ2หายากมากๆๆๆๆๆและถ้าตอนนี้จะซื้อมือ1ก็มีแต่เกียร์M/T
ติดแก๊สจากศูนย์คงเป็นCNGมาแน่ๆ ก็คงต้องถามล่ะคับว่าหาที่เติมสะดวกไหมกับCNG
ถ้าไม่สะดวกเอา2.7มาติดLPGข้างนอกดีกว่าคับ สะดวกกว่าประกันศูนย์ที่หายไป
ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรอ่ะคับ เพราะรุ่นนี้เรื่องการดูแลรักษาไม่ยุ่งยากคับ
ไม่จุกจิกไม่งั้นพวกวินรถตู้คงไม่ถอย
commutor 2.7 มาติดCNGหรอกคับส่วนเรื่องบรรทุกนี้2-3ร้อยโลขำๆคับ
คิดเป็นน้ำหนักคนแค่3-4คนเอง
ยังไงก็ลองไปหาข้อมูลได้ในนี้คับ
http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota2700club/weblist.asp
ขออณุญาตลงลิ้งนะคับแต่ถ้าผิดอะไรไงขออภัยด้วยนะคับ

อ้อถ้าไม่สนใจราคาขายต่อก็ลองเมียงมองเจ้าเรนเจอร์ที่จะออกมาอีกไม่กี่เดือน
เป็นทางเลือกด้วยก็ดีนะคับ เพระผมก็มีโครงการจะถอยซักคันเหมือนกัน
ดูๆไว้ก็ vigo กะ ford นี่แหละคับ และได้ความว่าไงส่วงข่าวด้วยนะคับ
เผื่อตัดสินใจเหมือนกันได้เป็นเพื่อกัน 555

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ขอถามความเห็นเรื่องกระบะติดแก๊สครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 20:37:38 »
คุณใช้งานเดือนล่ะ 10,000 กิโลขึ้นไป
หมายความว่า ถ้าคุณติดแก๊ส ก็ยิ่งคุ้ม ถูกมั้ยครับ
ผมคิดว่า คุณใช้รถคุณแค่ 2-3 ปี ก็คุ้มมากกกก แล้วครับสำหรับเรื่องแก๊ส
และประกอบกับความเป็นโตโยต้า(รถตลาด) มันทำให้ซื้อง่าย ขายคล่อง
เอาเป็นว่า วีโก้+แก๊ส ตอบโจทย์ด้านความประหยัดของคุณแน่นอนครับ

ได้ยินมานาน เรื่องเครื่อง2.7เอาไปติดแก๊ส ว่ามันทนเหลือหลาย
บ่าวาลว์ของเครื่องตัวนี้ทนความร้อนมาก ยิ่งตัวนี้ หลายรายแล้วที่พามันไปติดแก๊ส
ผมว่า คุณสามารถหาช่างที่ชำนาญในเครื่องตัวนี้ได้ไม่ยากครับ
รวมถึงการบำรุงรักษา นอกจากคำตอบ ณ ที่นี่แล้ว
ผมว่าลองถามช่างดู น่าจะได้คำตอบที่ละเอียดขึ้น

ส่วนที่ว่า รถที่ใช้งานโหดขนาดนี้ ต้องซ่อมอะไรบ้าง
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยๆ เอาเกรดธรรมดาราคาไม่แพงก็พอ แต่เปลี่ยนบ่อยนิดนึง
เรื่องที่ว่า มันจะทนไม่ทน มันขึ้นอยู่กับคนขับด้วยครับ
ถ้าวิ่งเยอะ แต่ขับถนอม ไม่ลากรอบ ไม่ลากเกียร ต่อให้ใช้้น้ำมันเครื่องถูกๆ มันก็ทน

กรณีขายต่อ ไม่ต้องห่วงครับ ราคาไม่ตกเยอะ เพราะคุณไม่ได้เปลี่ยนเครื่อง
อาจจะมีตินิดหน่อย ที่รถคุณวิ่งเยอะมากกก

ขอให้โชคดีครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 20:56:28 »

ได้ยินมานาน เรื่องเครื่อง2.7เอาไปติดแก๊ส ว่ามันทนเหลือหลาย
บ่าวาลว์ของเครื่องตัวนี้ทนความร้อนมาก ยิ่งตัวนี้ หลายรายแล้วที่พามันไปติดแก๊ส

ขอเพิ่มเติมตรงประเด็นนี้อีกนิดนะคับเพราะผมก็อยู่ในคลับ2.7เลยอยากให้ข้อมูลเพิ่มเติม
ที่บอกว่าวาล์วมันทนมากๆๆๆนี่อ่ะคับคือ
ที่ผ่านมาอ่ะคับหลายๆคนคิดกันไปว่าtoyotaทำเครื่องตัวนี้ออกมาเพื่อรองรับการใช้GASด้วย
เลยมีการบอกกันไปว่าพวก วาลว์ บ่าวาล์วนั้นมีการเคลือบสารให้แข็งเป็นพิเศษ
เพื่อจะได้ทนทานเวลาเอาไปใช้กับGAS แต่โดยความจริงแล้วไม่ใช่คับ
ทางtoyotaไม่ได้ทำอะไรออกมาเป็นพิเศษเลยเพียงแต่เจ้าเครื่องตัวนี้น่ะ
เขาออกแบบมาเพื่อรองรับการใช้งานที่หนักอยู่แล้วคับกับการใช้เชื้อเพลิงที่เป็นน้ำมัน
ดังนั้นจากการทดสอบทางtoyota นั้นเขาพอใจกับการสึกหรอที่ถ้าใช้กับน้ำมันที่ 600,000KM
ที่ 400,000KM กับLPG ที่ 300,000KM กับCNGคับผม

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 21:45:17 »
ขอตอบเรื่องการดูแลนะครับ เพราะที่บ้านผมมีตัว 2.7 Smart Cab A/T อยู่คันนึง แต่นำมาติด LPG ข้างนอกเอานะครับ
1.มีการจูนแก๊สทุก 20,000 กม.หรือเริ่มรู้สึกว่าวิ่งแล้วไม่ค่อยเนียน
2.เช็ครอยรั่วต่างๆโดยการลูบน้ำสบู่ตามท่อยาง
3.เช็คตามท่อยางที่ต่อเข้าหม้อต้ม ไม่ว่าจะเป็นสายน้ำ หรือ สายแก๊ส ถ้าจับแล้วรู้สึกว่ามันแข็ง ก็เปลี่ยนเลยครับ ราคาถูกๆ ท่อแตกมาไม่คุ้มครับ
4.เปลี่ยนกรองแก๊สทุก 50,000 กม.
รถที่บ้านก็ดูแลตามนี้ทุกคัน ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 11:17:41 »
ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ

รถติดแก๊สที่ว่าเป็น LPG ติดและรับประกันโดยศูนย์ครับ
จริงๆอยากแน่ใจน่ะครับ เลยอยากถามผู้รู้อีกที เพราะมีประสบการณ์ไม่ดีกับเครื่องเจมา
คงจะตัดสินใจจองน่ะครับ แต่ไม่รู้อีกนานไหมกว่าจะได้รถ (เซลล์บอกไม่เกิน2เดือน ไม่รู้จริงรึเปล่า)

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 10:53:08 »
หลงคิดว่ามันตั้งวาล์วได้อัตโนมัติ ซะอีกเลยทำให้วาล์วมันอยู่ได้นาน ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 18:38:44 »
หลงคิดว่ามันตั้งวาล์วได้อัตโนมัติ ซะอีกเลยทำให้วาล์วมันอยู่ได้นาน ;D

วาล์วมันก็ปรับตั้งอัตโนมัติแหละคับ แต่ไม่ได้ทำมาให้แข็งเป็นพิเศษ
เพื่อให้ทนกับการใช้กับแก๊สคับ