ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถในต่างประเทศ (ผมเพิ่งรู้นะครับ ใครรู้แล้วขอโทษด้วย)  (อ่าน 6400 ครั้ง)

ออฟไลน์ Romeo-Kubpom

• Jr. Member
  • **
พอดีดูรายการ Tonight Show ที่ประเทศไต้หวันครับ รถยนย์ทุกคน มีการออกกฎหมาย ให้ติดกล้องบันทึกการขับขี่ของเรา ตลอดเวลาครับ

โดยทำการบันทึกข้อมูล ใส่ SD การ์ด เพื่อไว้ใช้ในกรณีฉุกเฉิน กรณีที่เกิดอุบัติเหตุ ผมคิดว่ามันคงเป็นเรื่องที่ดี ถ้าเกิดจะมีการนำมาปรับใช้ในประเทศไทยบ้างนะครับ

อย่างเช่นในกรณีที่เป็นข่าวดัง ชนคนตาย ก็จะได้รู้กันไปเลยใครผิด ไม่ต้องมาอาศัยอำนาจเงิน กลบเกลื่อนคดี อะไรประมาณนี้ครับ

(ปล.ผมเพิ่งรู้ข้อมูลนี้นะครับ ถ้าท่านได้ทราบแล้ว ผมขอโทษด้วยครับ)

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
งั้นหนีเที่ยวคงลำบาก  ฮ่าๆๆๆๆๆ
阿蘇山

• **
งั้นหนีเที่ยวคงลำบาก  ฮ่าๆๆๆๆๆ

ไปเที่ยวก่อน ค่อยกลับมาลบ Memory 555+

ออฟไลน์ Aquilaria

• Newbie
  • *
เห็นด้วยครับ แต่การออกเป็นกฎระเบียบออกจะเป็นไปได้ยาก จะเอาเงินที่ไหนมาติดกันได้ทุกคัน

แต่ถ้าติดเฉพาะบุคคลอันนี้น่าสนใจ ถ้ามีร้านไหนทำอุปกรณ์พวกนี้เนียนๆ ผมจะไปติดด้วยคน เอาไว้เป็นหลักฐานป้องกันตัว

ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองป่าว คนข้ามรถเดี๋ยวนี้วิ่งไม่กลัวรถกันเลย มีสะพานลอยข้ามๆกันหน่อยนะครับ อย่ามักง่ายเลย

• **
เห็นด้วยครับ แต่การออกเป็นกฎระเบียบออกจะเป็นไปได้ยาก จะเอาเงินที่ไหนมาติดกันได้ทุกคัน

แต่ถ้าติดเฉพาะบุคคลอันนี้น่าสนใจ ถ้ามีร้านไหนทำอุปกรณ์พวกนี้เนียนๆ ผมจะไปติดด้วยคน เอาไว้เป็นหลักฐานป้องกันตัว

ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองป่าว คนข้ามรถเดี๋ยวนี้วิ่งไม่กลัวรถกันเลย มีสะพานลอยข้ามๆกันหน่อยนะครับ อย่ามักง่ายเลย

เค้าบอกว่า ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ๆเนี่ย จะผลิตแบบติดกล้อง มาให้เรียบร้อยเลยครับ ลักษณะคล้าย กล้องมองหลังของรถในบ้านเราในปัจจุบันเนี่ยแหละครับ

ส่วนรถรุ่นเก่า ก็จะ ซื้อกล้องวีดีโอแล้วมาติดแป๊บไว้ที่หน้ากระจก เลยครับ,,

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกัน

ถ้านำมาใช้ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
แต่ผมคิดว่า มันจะมีผลแค่ ทำให้ผู้ขับขี่มีพฤติกรรมระมัดระวังมากขึ้น เพราะรู้สึกถูกจับตามองอยู่ตลอด
เหมือนการที่โรงงานอุตสาหกรรม หรือโรงเีรียนมัธยม ชอบติดกล้องวงจรปิดไว้ขู่ ให้คนมีระเบียบวินัยมากขึ้นนั่นแหละครับ

แต่ผมไม่คิดนะ ว่ามันจะแก้ปัญหาการตัดสินคดีความ หรืออุบัติเหตุ โดยใช้เจ้าสิ่งนี้เป็นหลักฐานเพิ่มได้
เพราะปัญหาจริงๆ มันไม่ใช่ว่า ในแต่ละคดีมันไม่มีหลักฐานครับ
เพียงแต่กล้องวงจรปิด กล้องจับภาพถนนหรือที่สาธารณะในไทย มันมีคุณสมบัติพิเศษครับ
มันจะใช้งานไม่ได้ ในวันที่เกิดเหตุเสมอครับ

และผมว่า ถ้ารถบ้านเรามีกล้องบันทึก มันก็จะมีคุณสมบัติพิเศษนี้เหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ามีก็ดีครับ ผมก็จินตนาการขนาดให้มันเชื่อมกับ OBD+GPS ทำเป็นซับไตเติ้ลพร้อมกันไปด้วยเลย ตรงที่เป็นหลักฐานหากเรามีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
ผมว่าเอาง่ายๆกว่านั้นหน่อย (แต่จริงๆผมว่าก็ยากอยู่ดี)

เช่นเหมือนญี่ปุ่น คนจะซื้อรถต้องมีที่จอดรองรับ

ไม่ใช่เอาง่ายๆเหมือนบ้านเราทุกวันนี้

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ยกมือเห็นด้วยเลยครับ เบื่อพวกที่ชอบเอาสีข้างเข้าแถ ไม่ได้ทำ ไม่ได้ขับเร็ว ไม่ได้ประมาท
เพราะมันไม่มีหลักฐานไง ถ้าติดกล้องแบบนี้ พวกชอบแถก็คงจะแถได้น้อยลงละมั๊ง

civicferio

รถยนต์ 3G มันมีในบ้านเราตั้งนานแล้วนะคะ ไม่ได้สังเกตหรือ??คะ  เนี่ย ถ้าทำระบบได้เชื่อว่ายี่ห้อนี้จะเป็นเจ้าแรกค่ะ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
รถยนต์ 3G มันมีในบ้านเราตั้งนานแล้วนะคะ ไม่ได้สังเกตหรือ??คะ  เนี่ย ถ้าทำระบบได้เชื่อว่ายี่ห้อนี้จะเป็นเจ้าแรกค่ะ

กล้องหน้าของอีซุซุ เหมือนว่าจะไม่ได้บันทึกข้อมูลนะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน ถ้าต่อยอดสามารถบันทึกข้อมูลได้ ก็น่าจะเป็นจ้าวแรกในตลาด หนับหนุนครับ

civicferio

กล้องหน้าของอีซุซุ เหมือนว่าจะไม่ได้บันทึกข้อมูลนะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน ถ้าต่อยอดสามารถบันทึกข้อมูลได้ ก็น่าจะเป็นจ้าวแรกในตลาด หนับหนุนครับ

จริงๆมันเป้นกล้องมองมุมกว้างค่ะ....  แต่อย่างที่บอกถ้าต่อยอดได้ ก็ถือว่าเป็นเจ้าแรกเลย และไม่ต้องเสียเวลา แค่เพิ่มระบบเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เป็นอีกจุดที่อยากติดรถผมมากๆๆๆๆๆๆ
เวลาชนใครดูคลิปนั้นได้เลย ปลาไหลก็เถอะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Tan Int

อืม...เหมือนๆกล่องดำเครื่องบินเลยนะ

แต่ก็ดี..จะได้ไม่ต้องมาโทษกันเวลาชน เหอะๆ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ prai

มีก็ดี ไม่มีก็ดีครับ

ผมก็คุ้นชินกับกล้อง(CCTV)มานานล่ะ แต่ก่อนเมื่อนานมาแล้ว(อายุยังวัยรุ่น) ร.ร. เก่าผม เดินไปไหนก็เจอแต่ CCTV ในห้องเรียนทุกห้อง ทางเดิน ห้องพักครู ยกเว้นห้องน้ำ แต่หน้าห้องน้ำมีนะ
แต่ถามว่าเอามาใช้กับรถ มันจะเหมือนถูกจับผิดอยู่ตลอดเวลามั้ย บอกได้เลยว่า ตอนแรกๆ ก็มีบ้าง เกรงๆ พอหลังๆ ชินแล้ว อยากทำอะไรก็ทำ
สรุปความเห็นผม อาจจะทำให้ดีขึ้น แต่คงไม่ดีขึ้นมากนัก แค่ขับรถกันระวังมากขึ้นกว่าเดิมที่เป็นอยู่ ถ้าจะเอาให้ชัวร์ๆ ต้องปลูกจิตสำนึกให้ ปชช. มีความรับผิดชอบต่อส่วนรวม คือทางออกที่ดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2011, 21:52:08 โดย prai »

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ผมกลับชอบที่จอดรถมากกว่าแฮะ ถ้ามีทีแถวเยาวราชนะ