ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถคันข้างหน้าเบรคกระทันหัน (เพราะมีรถตัดหน้า) เราเบรคตามไม่ทันแล้วชนตูด เราจะผิดมั้ย  (อ่าน 16345 ครั้ง)

ออฟไลน์ RockYou

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
เหตุการณ์เกิดสดๆร้อนๆ วันนี้เอง ตอนประมาณ 4 โมงกว่าๆ
ในขณะที่ผมกำลังนั่งรถตู้ รร. กลับบ้านตามปกติ พอถึงช่วงกลางสะพานต่างระดับข้ามถนน 345 (สายสุพรรณ)
มีรถกระบะ isuzu สีขาว (เสียดาย จำทะเบียนไม่ได้) ขับตัดหน้า toyota altis ระยะประชิดมาก (altis  อยู่ข้างหน้ารถผม)
รถกระบะเลยไปเสยข้างหน้ารถ altis เล็กน้อย (เท่าที่เห็น เปนรอยนิดเดียว)
ทันใดนั้น altis ก็เบรคกระทันหันจนเกือบจะหยุดนิ่ง จนทำให้รถผมที่ตามมาเบรคไม่ทัน ชนตูม!
(โชคดี ไม่มีใครได้รับบาดเจ็บ เพราะไม่แรงมาก พอดีว่ารถตู้ลดความเร็วลงมาได้เยอะแล้ว แต่ก็ยังไม่ทัน)

เลยอยากทราบว่า กรณีนี้ ใครผิดใครถูก แล้วประกันน่าจะจัดการเรื่องนี้อย่างไรดี
ขอบคุณคับ

ปล.1 ยังตกใจไม่หาย เหตุการณ์เกิดขึ้นเร็วมาก
ปล.2 จำทะเบียนไอ้กระบะก็ไม่ได้  คนขับรถชั่วๆมันมีจิงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2011, 20:42:26 โดย akkarat »
พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
เบรคไม่ทัน ชนท้าย ยังไงก็ผิดโทษฐานขับรถประมาทครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
แต่ถ้า จับไอ้รถต้นเหตุได้ อาจจะไม่ผิดอะไร เพราะมันคือต้นเหตุ ของเหตุการณ์ทั้งหมด

ออฟไลน์ toonze

แต่ถ้า จับไอ้รถต้นเหตุได้ อาจจะไม่ผิดอะไร เพราะมันคือต้นเหตุ ของเหตุการณ์ทั้งหมด

คงยากนะส่วนใหญ่ต้นเหตุลอยตัว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าหาต้นเหตุไม่ได้ คนชนท้ายผิดครับ เพราะกฎหมายถือว่า ไม่ได้ทิ้งระยะห่าง ในระยะที่ปลอดภัย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ชนท้ายยังไงก็ผิดตามท่านที่กล่าวมาครับ
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ crucifixzz

เรื่องตัดหน้า ผมว่าพิสูจน์ยากว่าคันนั้นตัดจริงรึเปล่า แต่เรื่องชนท้าย ผมว่าผิด

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ไม่ต้องไปคิดมากครับ ชนเค้ายังไงก็ผิดครับ เถียงยังไงก็ไม่ขึ้นเลยครับ

ลองคิดกลับกัน ทำไมเราไม่เว้น ระยะห่างไว้ให้พอดีล่ะครับ

Blue 229

วงจรปิดช่วยได้ครับ สามารถนำมายืนยันได้ว่าคุณขับรถทิ้งระยะห่าง และเกิดเหตุสุดวิสัยที่จะเบรครถ
แต่ดูจาก ถนนสายที่คุณบอก ก็ไม่น่าจะมีกล้องติดตั้งอยู่นะครับ

ชนท้าย ส่วนใหญ่ก็ต้องชดใช้ให้คันหน้าเค้าไปครับ
คุณไม่เป็นอะไร คู่กรณีไม่เป็นอะไร ก็ถือว่าดีที่สุดแล้วครับ  :)

ออฟไลน์ poeping

• **
ถ้าชนท้ายก็ผิดครับ ขนาดรถจอดอยู่ในที่ห้ามจอด เราวิ่งมาชนยังผิดเลยครับ

กรณีแบบนี้เจอบ่อยๆ ครับ คันต้นเหตุมักจะรอด ไม่โดนเฉี่ยวหรือโดนชนเลย วิ่งหายไปอย่างสบายใจเฉิบ เพราะพวกนี้เวลาปาดก็ตั้งใจอยู่แล้ว กะว่าตัวเองพ้นหรือรอดแน่ๆ แต่ไม่ได้สนใจคันที่ถูกปาดว่าจะเป็นยังไง ปล่อยให้คันอื่นๆ ที่ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ชนกันเอง

สรุปถ้าถูกปาด ไม่ต้องเบรค ชนเลยครับ คนที่ปาดผิดแน่นอน หนีไม่รอด...ล้อเล่นนะครับ ขับรถใจร่มๆ ไปเรื่อยๆ ทิ้งระยะเผื่อฉุกเฉินไว้...แต่เอ๊ะ พอทิ้งระยะทีไร มันจะมีช่องให้ถูกปาดทุกทีสิน่า ปวดหัว นั่งรถสาธารณะดีกว่าวุ้ย ^ ^"

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

พี่ๆครับ แล้วถ้าอีกกรณีนึง คือว่า ถ้าคันกลางเบรคทัน แต่คันหลังเบรคไม่ทันมาโดนคันกลางทำให้คันกลางกระเด็นไปโดนคันหน้าอย่างนี้ คือคันกลางก็ผิดเหมือนกันใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2011, 23:48:58 โดย DEAR[^,^] »

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
พี่ๆครับ แล้วถ้าอีกกรณีนึง คือว่า ถ้าคันกลางเบรคทัน แต่คันหลังเบรคไม่ทันมาโดนคันกลางทำให้คันกลางกระเด็นไปโดนคันหน้าอย่างนี้ คือคันกลางก็ผิดเหมือนกันใช่ไหมครับ

กรณีนี้คันหลังสุดน่าจะต้องรับผิดชอบทั้งหมดนะครับ ไม่แน่ใจแฮะ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

Blue 229

ถ้าผมเคยเจอ มันเป็นเคสของเพื่อน ชนต่อกันสี่คัน
มันจะรับผิดชอบให้กันเป็นทอดๆไปครับ คันท้ายจ่ายกันกลาง คันกลางจ่ายคันหน้า
แต่เคสนี้ คือมีคนวิ่งตัดหน้า แล้วคัันหน้าสุดเป็นฝ่ายเบรคกระทันหันนะครับ
ทุกคันที่่ตามมาเบรคไม่ทันหมด จึงชนกันเป็นขบวน

แต่ถ้าเคสของคุณ dear คันกลางกระเด็นไปโดนคันหน้า ผมไม่รู้ว่าจะสรุปเหมือนกันได้หรือไม่นะ ไม่แน่ใจเลยครับ

ออฟไลน์ neung23

ไครท้ายสุดผิดคับ

แม๊1+2ชนกัน แล้วคุณเป็น 3ไปบวก ก็ผิด แต่อาจจะแบ่งรับผิดชอบ

..............................................................................................

แต่ผมเคยแต่ 1+2+3 เจอรถนรกตัดหน้า แล้วผม 4 เสียบ 1+2+3+(4ผม) รับไปเต็มๆ ซ่อมตัวเอง+ชาวบ้าน เกือบ4แสน  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ koruru

^^^^^^^ ถนนเส้นนี้ คุ้นๆครับ ไม่ทราบว่า ถนนแถวไหนครับ

ออฟไลน์ poeping

• **
เคยเกิดกรณีบวกกัน 3 คันเหมือนกันครับ ตามเคสที่สงสัยเลยคือ
คันหน้าเบรคกระทันหัน - คันกลางเบรคทัน - คันที่สามมาชนคันกลางแล้วกระเด็นไปชนคันหน้าอีกที

ตรงนี้อยู่ที่การพิสูจน์หลักฐานครับ ถ้าเป็นไปตามนี้จริงๆ คันที่สามท้ายสุดรับผิดชอบคันเดียวครับ

ตอนนั้นนั่งไปกับเพื่อน เพื่อนผมเป็นคนขับเป็นคันกลางครับ ชนกันเสร็จเรียกประกันมา คันท้ายสุดบอกว่าคันผมกับคันหน้าชนกันอยู่แล้ว แต่ทางผมก็บอกว่ายังไม่ได้ชน ประักันก็เลยสรุปกันไม่ได้ เลยไปโรงพักแจ้งความ โชคดีที่คันหน้าช่วยยืนยันให้ว่าตอนเค้าเบรคคันเพื่อนผมยังไม่ชน เบรคทัน และตอนกระแทก ก็กระแทกแค่ครั้งเดียว เลยสรุปว่าคันหลังวิ่งมาชนเลยทำให้คันกลางไปชนคันหน้าด้วย ประกันคันหลังก็เลยต้องรับผิดชอบคันเดียวครับ แล้วพอเรื่องถึงโรงพัก คนขับคันหลังสุดก็เลยโดนค่าปรับเพิ่มไปอีก 500 บาทคันเดียวไปตามระเบียบ - -"

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.............ผิดครับ  ไม่ต้องเถียงกันเลย  ยกเว้นเรื่องอยากอธิบายเล่าสู่กันฟังหากคันหน้าเป็นเพือนรักของเราเอง  เพราะประกันของคันหลังสุดต้องเป็นเจ้ามือเหมาจ่ายอยู่แล้ว  ยกเว้นได้ทนายระดับครูอาจพอแบ่งปันกันได้บ้างครับ
                                                                                                                                                 yogibear

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แล้วถ้าเจอพวกขับจงใจให้ชนท้ายเนี่ยจะเป็นไงครับ เคยอ่านมาหลากกระทู้ที่เจอคนขับมารยาทไม่ดี ขับปาดหน้าแล้วจงใจเบรกเพื่อให้ชนท้ายก็เลยสงสัยขึ้นมานะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dispong

• Newbie
  • *

กรณีนี้ถ้าสามารถพิสูจน์ได้ว่า คันกลางเบรคทันจริง และคันหลังตามมาชนคันกลางกระเด็นไปชนคันหน้า คันหลังจะต้องรับผิดชอบทั้งหมดครับ มีข้อแม้ด้วยว่าคันหลังต้องยอมรับตามสถานการณ์ที่เกิดขึ้นจริง เพราะตามรูปการณ์แล้ว คนขับคันหลังมักจะเอาตัวรอดโดยโบ้ยว่าคันกลางชนคันหน้าเอง เค้าแค่ตามมาชนซ้ำ เคยมีประสบกาณ์ตรงบนสะพานลอยข้าม 5 แยก ณ ระนอง จากศูนย์สิริกิตต์ มุ่งหน้าพระราม 3 ชนกันทั้งหมด 6 คัน ประกันเคลียร์กันสนุกสนานเลยครับ