ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่ขับรถเองประจำ เวลาไปนั่ง Taxi หรือรถตู้ มึนหัวกันบ้างมั๊ยครับ  (อ่าน 13860 ครั้ง)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
ไม่ได้มีสาระอะไรหรอกครับ แต่พอดีช่วงสัปดาห์นี้ผ่านมามีโอกาสได้นั่งรถตู้ไปทำงาน 3 วัน (ปกติขับรถไป)
ไม่รู้เพราะแก่ หรือเพราะเริ่มติดสบายจนเคยตัว นั่งแล้วรู้สึกว่ามันมึนหัวเหมือนจะอ้วกให้ได้เลย
เมื่อพบกับลีลาการปาดซ้ายปาดขวา แทรกเข้าเลนนั้นเลนนี้อย่างเมามันส์ ถึงขั้นต้องควักยาดมมาดมกันเลยทีเดียว
ทั้งๆที่จำได้ว่าสมัยเรียนก็นั่งทุกวันนะ การขับก็ไม่ต่างกันหรอก ตอนนั้นยังไม่เห็นจะรู็สึกมึนหัวเลย

เลยเกิดความสงสัยว่า ท่านอื่นๆที่ขับรถเอง เวลาต้องขึ้น Taxi หรือรถตู้เนี่ย เกิดอาการอย่างเดียวกับผมบ้างหรือเปล่าครับ
ไม่รู้เป็นเพราะชินกับสไตล์การขับแบบเดิมๆของตัวเองทุกวัน พอเจอการขับของรถตู้แบบเร่งๆเบรคๆเลยรู้สึกเหมือนโดนเขย่าหัวจนเบลอ
แถมกลิ่นของรถมันช่างไม่ชวนให้หายใจซะจริงๆนิ  (-_-')

มีดีแค่ถึงที่ทำงานเร็วกว่าการขับรถมาเองเกือบครึ่งชั่วโมง (เอ่อ...มันมีข้อดีแค่ตรงนี้ล่ะมั๊งเนี่ย)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
พี่เหมือนผมช่วงตอนมัธยมต้นเลยครับ ผมนี่นั่งทีไรเวียนหัวเอามากๆ มันจะอ้วกอยู่ตลอดเวลา :(
แม่เห็นอาการผมอย่างงี้อยูเรื่อยๆก็เลยให้ผมเลิกขึ้นรถโรงเรียนแล้วมาส่งเองครับ หลังจากนั้นก็ไม่เวียนหัวอีกเลย  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ผมเป็นคนที่ไม่เคยเป็นอะไรแบบนี้ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

keanetona

เคยเจอครับ ขนาดแทบอ้วกเลย ตอนนั้นช่วงสอบ ผมสอบช่วงเช้าเสร็จ เลยนั่งรถไปดิโอลด์สยามเพื่อไปเอาของที่ซ่อม ขากลับเจอไมโครบัสขับได้แย่มาก เหมือนคนขับรถไม่เป็น เพราะ เหยียบคันเร่งมิดจนเข็มรอบเข้า redline แล้วปล่อย เหยียบๆปล่อยๆ แบบนี้ไปตลอดทาง ผมที่ง่วงนอนและเพลียๆกับการสอบเจอแบบนี้ก็แทบไม่ไหวเหมือนกัน

ส่วนใหญ่จะเจอกับการขับรถแบบเหยียบๆปล่อยๆมากกว่าครับ เรื่องการเบียดซ้ายป่ายขวาผมเฉยๆ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ผมนั่งรถตู้เข้ากทมบ่อยๆ  ครับอาการมึนหัวนี่  มันแล้วแต่ตำแหน่งที่นั่งด้วยครับ  ถ้าได้ด้านหน้าก็สบายไม่ปวดหัวครับ  แต่ด้านหลังสุดเบาะสูงๆ มึนสุดๆครับ เพราะว่าซุ้มล้ออยู่ตรงนั้นพอดีครับ ทำให้มันหัวมากแถมหัวโข่งหลังคาอีก 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ TJA

เมื่อก่อน สมัยเรียนก็ใช้บริการขนส่งมวลชนทุกอย่างครับ
รถตู้กับแท็กซี่ก็ได้ใช้อยู่บ่อยๆ
แต่พอเอารถมาใช้เอง จนทุกวันนี้ใช้ไปไหนมาไหนตลอด
ช่วงที่ต้องใช้บริการแท็กซี่กับรถตู้ ตอนนี้จะมีความรู้สึกอยู่สองอย่างครับ
-อย่างแรก สบาย นั่งชิวๆดูวิวฟังเพลง หลับได้อะไรได้
-อย่างหลัง ผมรู้สึก(ไปเองแล้ว)ว่า รถตู้กับแท็กซี่ทุกคันในเมืองไทย ทำไมมันขับไม่ทันใจเลย(วะ)..  - -"

จากนั้นเลยเริ่มย้อนกลับมามองตัวเองได้ ว่าที่ผ่านมาขับรถแย่ขนาดไหน..

.-_-.

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
อาการมึนหัว เมารถ แก้ไม่หาย

เป็นสาเหตุหลักของการซื้อรถมาขับเองของผมเลยครับ  :)
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

เป็นครับ อาการมึนหัวเนี่ยครับ มาจากเท้าคนขับล้วนๆ ขับรถได้"ถุย"มากครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
เคยเป็นทีเดียวตอนนั่งรถตู้ไปแม่ฮอ่งสอนเมื่อ 3-4 ปีที่แล้วครับ ก่อนหน้านั้น และหลังจากนั้น ไม่เคยมีอาการเลย

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ north

ผมคนนึงคับที่มึนหัวทุกๆ ครั้งที่นั่ง TAXI คับ ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกัน

ตอนแรกเข้าใจว่าเพราะนั่งเบาะข้างหลัง  แต่พอครั้งอื่นๆ มานั่งเบาะข้างๆคนขับก็ยังรู้สึกมึนหัวอีกเหมือนเดิม

สงสัยคงชินกับการขับมากกว่า

civicferio

ไม่มึนนะ แต่นั่งรถตู้ทีไร หลับทุกที.....

ถ้านั่งแทกซ๊่จะเน้นนั่งเบาะหน้ามากกว่า เพราะ ส่วนใหญ่จะชวนคุยไม่ให้ง่วง และ แอบเหลือบฝั่งคนขับแบบมุมต่ำ เวลา คุยเรื่องทะลึ่ง หรือผ่าน ออน.

;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ neung23

รถตู้ ถ้าแอร์เย็น และไม่ได้นั่ง ที่นั่งที่เบาะครึ่งหลัง ส่วนมากไม่เท่าไหร่คับ

แต่ถ้าแท๊กซี่ มึนหัวมากกกก หมอนรองหัวเบาะหลังอัลติสมันดันมามากเกินไป มัน อึนๆ ยังไงไม่รู้สิคับ  :(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
ก็เป็นค่อนข้างบ่อยครับ เพราะส่วนมากชอบขับกระตุกกระชากกัน
เจอแรงดึงออกตัวแรงๆ แรงเบรคจึ๊กๆ ไปๆ มาๆ พาลจะอาเจียนเอา

แต่รถเมล์ไม่เป็นนะครับ หลับอีกต่างหาก  ;D

ของผม รถเมล์ รถ ป.อ. ไม่เป็นเหมือนกันครับ
จะเป็นกับ Taxi และที่หนักสุดก็รถตู้เนี่ยแหละ ที่ชอบเหยียบๆปล่อยๆ เดี๋ยวเร่งเดี๋ยวเบรค
เจอแบบนี้ทีไร อ้วกแทบพุ่งทุกทีเลย ลงจากรถมานี่เสียศูนย์ไปไม่ต่ำกว่าครึ่งวัน   :P

Blue 229

บางทีถ้าไม่ขับเอง ก็นั่ง taxi รู้สึกไม่ค่อยมึนนะครับ
จะขับช้า ก็เพลินดี ขับเร็วปาดซ้ายป่ายขวา ก็มันส์ดีนะ

แต่ถ้าเจอ taxi การเมือง จบเลยครับ รำคาญ ship lost จริงๆ ;D

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เป็นครับ ขับเองไม่เป็นไร แต่คนื่นขับ มึนทุกที สงสัยยังไม่ชินมือคนขับ  :o

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นในช่วงระยะเวลานึง

ยังไง มีช่วงนึงผมต้องนั่งรถตู้บ่อยๆเหมือนกัน  สัปดาห์แรกๆ จะเวียนหัว

พอสัปดาห์หลังมาเริ่มชิน  ไม่เป็นอะไรเลย   ทั้งที่เป็นเส้นทางเดียวกัน ความเร็วไม่ต่างกันมาก

แต่ถ้าขับเองเร็วกว่านี้โยกกว่านี้ก็ไม่เป็นไร  :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมไม่เคยมีอาการเมารถเลยครับ ไม่ว่าจะนั่งรถอะไรก็ตาม
เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่เด็กๆเลย ;D

ออฟไลน์ motion

• Full Member
ไม่ต้องนั่งรถตู้ หรือ taxi หรอก

ผมแค่ไม่ได้เป็นคนขับ ก็เมาแล้ว....... ::) ::)

ออฟไลน์ cococo1

• Newbie
  • *
ประจำครับ โดยเฉพาะรถตู้ แอร์ไม่เคยเย็น ออกซิเจนไม่เคยพอ หายใจไม่ออก มึนๆหัว

ออฟไลน์ PREM

ผมนั่งรถตู้ทุกวันตอนเรียน ม.ปลาย จนชินแล้วละครับ
ยกเว้นใครที่ขับแย่จริงๆ ประเภทเหยียบๆ ปล่อยๆ เหมือนคนขับไม่เป็นแบบที่ท่านๆ ว่ากันไว้ ถึงจะมีเวียนหัว
หรือรถตู้บางคันเก่าๆ แอร์ไม่เย็น (แทบไม่เจอเลย วินที่ผมขึ้นรถดี :)) อึดอัดขาดออกซิเจน นั่นยิ่งทรมานกว่าคนขับแย่อีก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ prai

ส่วนมากถ้าได้ขึ้น Taxi ผมจะเวียนหัวนิดๆ ถ้ากลิ่นน้ำหอมหรือกลิ่นภายในรถคันนั้นมันไม่ถูกกับจมูกผม
แล้วอีกอย่างคือปวดหัว บางทีแอร์ในรถเย็น แต่ฟิล์มไม่ได้เรื่อง แล้ววันนั้นเกิดแดดแรง อันนี้ก็ปวดหัวเช่นกัน

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าเป็นผม นั่งรถเมล์ไปเรียนทุกวัน ไม่เมาครับ ต่อให้เขาจะขับยังไง ฉันก็ไม่เมา(ถ้าเมาก็หลับครับ)
เพราะคนขับมารยาทดี ไม่เหยียบๆปล่อยๆ (แต่บางทีเข้าโค้งแรงชิบ)
Taxi อันนี้ไม่เมาครับ ยกเว้นว่าเขาแขวนพวงมาลัยดอกมะลินะ เพราะถ้าผมได้กลิ่นละก็ เมาสุดๆ...

รถส่วนตัว ไม่ครับ เว้นแต่เหยียบเร็วกว่า 120 ถ้างั้นก็เมาบ้าง และถ้ามีน้ำหอมที่กลิ่นไม่ถูกใจ นี่ก็เมาครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
จริงๆ เป็นคนไม่เมารถครับ จะนั่งรถคันไหน ขับได้เฮียยังไงก็ไม่เมา

แต่....เมาน้ำหอมครับ อันนี้บ่อย ตอนเรียนมหาลัยปีหนึ่งยังไม่ได้รถ ต้องนั่งรถตู้กลับบ้าน
มันก็จะเจอไฟท์บังคับ นั่งติดกับหญิง หลายครั้งน้องเขาตัวหอมมากครับ ถ้าไม่น่ารักผมเฉยๆ
แต่ถ้าน่ารัก ผมก็อะนะ แอบมองนิดนึง ถ้าไม่มีสามีมา แกล้งหลับซบเลยครับ ตอนนั้นชั่วมาก.....
ยังไม่เคยโดนตบนะครับ มีแค่น้องเขาตกใจ เราก็แกล้งตื่น แล้วขอโทษเขา 5 5 5

กลับมาถึงบ้านตัวหอมเลย

อีกอย่างที่ทำให้ตัวหอมคือ ตอนมหาลัย เลือกเรียนลีลาศครับ ได้ทั้งโอบ ทั้งจับมือถือแขน อุ๊ยยยยย
จบชั่วโมงเพื่อนแซวเลย นึกว่าไปกดหญิงมา 5 5 5  ตัวหอมมาเลย เพราะตอนเรียนอัตราผู้ชายต่อผู้หญิงคือ 1:4 เชียวนะ

ยิ่งกว่าโดนแซนด์วิช อีก
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

จริงๆ เป็นคนไม่เมารถครับ จะนั่งรถคันไหน ขับได้เฮียยังไงก็ไม่เมา

แต่....เมาน้ำหอมครับ อันนี้บ่อย ตอนเรียนมหาลัยปีหนึ่งยังไม่ได้รถ ต้องนั่งรถตู้กลับบ้าน
มันก็จะเจอไฟท์บังคับ นั่งติดกับหญิง หลายครั้งน้องเขาตัวหอมมากครับ ถ้าไม่น่ารักผมเฉยๆ
แต่ถ้าน่ารัก ผมก็อะนะ แอบมองนิดนึง ถ้าไม่มีสามีมา แกล้งหลับซบเลยครับ ตอนนั้นชั่วมาก.....
ยังไม่เคยโดนตบนะครับ มีแค่น้องเขาตกใจ เราก็แกล้งตื่น แล้วขอโทษเขา 5 5 5

กลับมาถึงบ้านตัวหอมเลย

อีกอย่างที่ทำให้ตัวหอมคือ ตอนมหาลัย เลือกเรียนลีลาศครับ ได้ทั้งโอบ ทั้งจับมือถือแขน อุ๊ยยยยย
จบชั่วโมงเพื่อนแซวเลย นึกว่าไปกดหญิงมา 5 5 5  ตัวหอมมาเลย เพราะตอนเรียนอัตราผู้ชายต่อผู้หญิงคือ 1:4 เชียวนะ

ยิ่งกว่าโดนแซนด์วิช อีก

อุ๊ย...ผมพลาดซะแล้ว ทำไมตอนมหา'ลัยไม่เลือกลงลีลาศเนี่ย อ๊ากกกก..ก.ก

ออฟไลน์ vellcap

รถตู้โดยสารไม่เคยขึ้นเลยตอบไม่ได้ครับ
แต่ Taxi ผมจะเมาเฉพาะใน Toyota Corolla Altis รุ่นแรกที่ขับเร็วหน่อยครับ
ส่วนน้ำหอมอะไรนั้น ผมแพ้ครับ 

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ไม่มึน แต่รู้สึกแปลกๆ

เคยเจอแต่คนที่ชินกับการขับรถเร็ว ชอบมุด ชอบอัดท็อปสปีด
เวลามานั่งรถที่เจ้าของเขาขับกันธรรมดาๆ พาลจะอ้วกให้ได้  :P

ออนไลน์ SP

แต่ก่อนตอนผมเด็กๆประจำครับ ว่าแต่นั่งรถไปไหนพาลจะต้มโจ๊กให้ได้

แต่ตอนนี้หายแล้วครับ เป็นแต่ตอนไปเที่ยวทางเหนือครับ ต้องเปิดกระจกรับลมเย็นๆ

ดมยาดมหน่อยก็ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ H.

หน้าซีด คลื่นไส้ เดินไม่ตรงเลยละครับผมอะ หนัก โดยเฉพาะรถตู้ ต้องข่มตาให้มันหลับให้ได้ตลอดทาง ไม่งั้นมีพุ่ง
H.

ออฟไลน์ WTF

เป็นครับ..... มีกลิ่นแก๊ส แอร์ไม่เย็น+เหม็นอับ, เข่าติดพนักพิงหน้า โอย แค่คิดก็เวียนหัวแล้วนี่ ยังไม่ต้องคิดถึงการขับอันบัดซบที่สุดของรถตู้ในกรุงเทพนะ

ปล.ถ้าผมนั่งหลังสุดนี่ ผลิตโจ๊ก แน่นอน