ผู้เขียน หัวข้อ: BMW E36 น่าเล่นมั้ยครับ อยากซื้อเป็นรถคันแรกในชีวิต  (อ่าน 20272 ครั้ง)

ออฟไลน์ sandjungkub

• Jr. Member
  • **
พอดีพึ่งทำงานได้ไม่นาน มีงบอยู่ประมาณ4แสน ดูไปดูมาเลยไปสนใจเจ้า E36

ไม่ทราบว่าน่าเล่นมั้ยครับ และในส่วนของค่าซ่อมต่าง มันแพงมากมั้ยครับ

ปล.รถคันแรกในชีวิตเลยครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: BMW E36 น่าเล่นมั้ยครับ อยากซื้อเป็นรถคันแรกในชีวิต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 00:37:38 »
ถ้าเป็นรถคันแรกในชีวิต และเป็นชีวิตที่ไม่ค่อยทนการซ่อมรถ บูรณะสภาพ และเดินหาอะไหล่เอง มันก็จะเป็นชีวิตที่ต้องจ่ายเงินกับรถเยอะน่ากลัวเหมือนกันครับ ต้องบอกเอาไว้ก่อนตรงนี้เพราะเห็น keyword ว่าเป็นรถคันแรกของชีวิต

แต่ถ้าสมมติมันเสีย ต้องซ่อม แล้วคุณขวนขวายหาแหล่งอะไหล่หรือสอบถามชาว bmwmania ก็ได้ บางทีของราคามันก็ถูกลงไปเยอะนะครับ BMW เนี่ย คุณเชื่อไหมว่าขนาด E46 โช้คคู่หน้าเบิกข้างนอก ถูกกว่า Accord เบิกศูนย์

ปัญหาอยู่ที่มันไม่ใช่รถที่เกิดมาเพื่อ "ศรีทนได้" ดังนั้นผมขอบอกเลยว่าอารมณ์การใช้แบบทิ้งขว้างได้ ไม่ดูแล ทนยิ่งกว่ารองเท้าทหารแบบที่คุณพบในรถญี่ปุ่นครอบครัวอย่าง Corolla AE101,111,112 หรือ Sentra B13 นั้น มันไม่ใช่แน่นอนครับ

แต่ข่าวดีก็คือ ถ้าไม่นับ E30 แล้ว E36 ก็เป็นรถที่เรียกได้ว่าค่าอะไหล่ถูกอันดับต้นๆของ BMW ในไทย ถ้าคุณเล่น E36 318i ก็ถือว่าสบาย เพราะงบประมาณในการดูแลเครื่อง การเซ็ตช่วงล่าง ถูกกว่า 325i และ 323i อยู่มาก

เรื่องของเรื่องผมอยากถามก่อนว่า ถ้าสมมติซื้อมา จะแคร์ไหมที่ต้องเผื่องบไว้ปรับนู่นนี่อีก 50,000 หลังจากนั้นเผื่อไว้ซ่อมปีละ 20,000 โดยเฉลี่ยไปอีก 5 ปี ถ้าสมมติคุณคิดว่ารับกับจำนวนประมาณนี้ไม่ได้ ก็ไม่แนะนำให้เล่นครับ แต่อนาคตถ้ามีเงินอยากกลับมาเล่น ก็ไม่มีปัญหา มันเป็นรถที่มีสไตล์ ขับมั่นคงหนักแน่นเหมือนรถใหญ่ และภายในของมันวัดโดยมาตรฐานทุกวันนี้ก็ยังดูดีอยู่ ผมเองยังชอบมันเลย แต่ชอบ E30 คูเป้มากกว่า 555
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: BMW E36 น่าเล่นมั้ยครับ อยากซื้อเป็นรถคันแรกในชีวิต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 08:07:26 »
ถ้าไม่มีประสพการณ์เรื่องรถ แนะนำ ซื้อรถใหม่อีกหน่อย เช่นปี 2001-2004 Altis City Civic Vios ดีกว่าครับ

อันนี้ผมขอขัดกับท่านผู้การนิดนึง จะบอกว่า E36 ไม่ทน ก็ไม่ใช่นะครับ ประสพการณ์ส่วนตัว E36 300000 โล+ บอกให้ผมรู้ว่ามันเป็นรถที่ทนจริง ๆ ค่าใช้จ่ายไม่แพง แต่เป็นเพราะหลัง 50000 โล ผมก็ไม่เข้าศูนย์เลย ค่าใช้จ่าย ในการซ่อมรวมบำรุงรักษา ไม่ถึง 80000 บาท แน่นอน ครับ ซ่อมหนักสุดที่เสียก็พวกช่วงล่างครับ ผมทำไปร่วม ๆ สามหมื่น ทำใหม่เกือบหมด ครั้งเดียวเลยหน้าหลัง ลูกหมาก ลูกปืน คันชัก อะไรหลวมเปลี่ยนหมด น้ำมันเครื่องถ่ายตรงเวลา

เครื่องยนต์ผมก็เปลี่ยนแต่ปะเก็นฝา วาล์ว ปะเก็นหน้า เซนเซอร์หน้าเครื่่องสายกรอบ

ยังไม่เห็นว่ามีอะไรที่มันจุกจิกเกินแก่อายุมันเลยครับ

แต่สำหรับคนที่จะเอาไปใช้ต่อ ผมว่า รถ เก่าๆ  ยี่ห้ออะไรมันก็ต้องซ่อม

เรื่องจุกจิก มันอยู่ที่คนใช้รถด้วยนะ ผมเคยขาย รถญี่ปุ่นเก่า ๆ ไปคันนึง (เป็นรถที่ซื้อมาให้คนอื่นเช่า) ให้คนรู้จัก ขายแบบถูกๆ เพราะคิดว่ามันพังเยอะ พวงมาลัยสั่นเป็นเจ้าเข้าเพราะยางแท่นเครื่องเสีย ช่วงล่างหลวมแบบตกหลุมดังกุก ๆ ๆ น้ำมันเครื่องใต้ท้องเยิ้ม ยางขอบประตูเหนียวแล้ว กระจกก็ดังแอ๊ด ๆ  เบาะนั่งขาด ๆ เหม็นอับบุหรี่ พัดลมแอร์ร้องครวญคราง ลูกปืนล้อหอน และอาการอื่น ๆ  คนที่ซื้อต่อไป มาดู มาลองขับ พอใจมาก ๆ บอกว่าโอเค ทุกวันนี้เขายังขับมาแถวบ้านผม พอไปดู ก็ไม่เห็นไปทำอะไรมันต่อเลย น้ำมันเครื่องก็ยังเยิ้ม ยางแท่นเครื่องก็ขาดเหมือนเดิม เขาก็ไม่ซ่อม(คนซื้อต่อไปผมบอกอาการเขาแล้วว่าต้องทำอะไรบ้าง) ถ้าเป็นผมจะใช้ต่อตอนนั้น คงไปทำแล้วครับ

อันนี้แล้วแต่คน แล้วแต่ประสพการณ์นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2009, 08:11:17 โดย jaesz »

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 13:07:34 »
รุ่นนี้ผมว่าเหมาะกับรถคันที่2ในชีวิตมากกว่าคันแรกน่าจะไม่จุกจิก ประหยัดน้ำมัน ดูแลรักษาง่ายรถญี่ปุ่นน่าจะเหมาะสุด ส่วนรถยุโรปปีเก่าหน่อยน่าจะไว้ขับบางโอกาศครับ

ออฟไลน์ sandjungkub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 22:06:50 »
ขอบคุณทุกคนมากครับสำหรับความคิดเห็น  ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงเก็บข้อมูลว่าควรเล่นตัวไหนดี  ;D