ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ  (อ่าน 5389 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyjedsada

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกรถหน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 16:13:10 »
พอดีว่าจะซื้อรถใหม่ครับคันแรก...ช่วยเลือกหน่อยครับว่าจะเอา honda city หรือว่า mazda2 sedan ดี
การใช้รถก็ไม่เกินวันละ 50 กิโล ครับ...และเผื่อติดแก๊สในอนาคตด้วย งบไม่เกิน 700,000 บาท
ได้ข่าวว่า honda city จะ minor change ประมาณปลายปีนี้จริงหรือเปล่าครับ

......ขอขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะครับ......

ออฟไลน์ worldclass09

• Newbie
  • *
Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 16:54:44 »
ถ้าติดเเก๊สจริงๆ ผมว่าไปออกวิออสดีกว่าอะครับ
เครื่องโตจะทนกับการกินเเกสมากกว่า
(ขอโทดที่ตอบไม่ตรงคำถามนะครับ)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 16:58:39 »
ขอข้อมูลเยอะกว่านี้หน่อยได้มั๊ยครับ ใครขับ อายุ สูง หนัก ความชอบทั้งช่วงล่าง อัตราเร่ง ดีไชด์ ภายนอน ภายใน รูปแบบการใช้งาน นิสัยการขับรถ จำนวนผู้โดยสาร  อัตราการสิ้นเปลืองที่ยอมรับ ศูนย์บริการ เป็นต้นครับ ถ้าข้อมูลยิ่งเยอะก็ยิ่งดีครับ ซื้อของแบบนี้ทั้งทีต้องศึกษากันเยอะๆหน่อยเพราะราคาก็ไม่ใช่น้อย มีตัวอย่างพวกไม่ศึกษาให้ดีก่อน ไม่ได้ทดลองขับด้วยแล้วไม่ชอบใจมาหลายกรณีแล้วครับ

ถ้าดูจากข้อมูลที่มีมาตอนนี้ละก็ ซิตี้ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 17:52:33 »
พอดีว่าจะซื้อรถใหม่ครับคันแรก...ช่วยเลือกหน่อยครับว่าจะเอา honda city หรือว่า mazda2 sedan ดี
การใช้รถก็ไม่เกินวันละ 50 กิโล ครับ...และเผื่อติดแก๊สในอนาคตด้วย งบไม่เกิน 700,000 บาท
ได้ข่าวว่า honda city จะ minor change ประมาณปลายปีนี้จริงหรือเปล่าครับ

......ขอขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะครับ......

ถ้ารถคันแรก เเสดงว่าคุณต้องตัวคนเดียว ดู จาก ตัวเลือก    city ครับ ตามตัวเลือกที่ให้ มา

ถ้าผมแนะนำ  march  เอารุ่น top เลยก็ได้ เหลือเงินเยอะ ผ่อนสบาย ประหยัด  ใช้ น้ำมันไปก่อน ถ้า ลิตร ล่ะ 50 ค่อยติดเเก็สยัง ทัน
น้ำมัน โล่ละ ไม่เกิน1.5 บาท  แก็ส ไม่เกิน 1 บาท 

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 18:10:44 »
Lancer GLX 1.6 CNG CVT 690000 น่าสนนะครับถ้าสนใจแก๊สนะครับ แต่รถมันรุ่นเก่าแล้ว ถ้าตัวเลือกมี2ตัวระหว่างcityกับ Mazda2 เป็นผมผมเอา cityครับ ไม่ลองดู fiesta หรือ vios หน่อยเหรอครับ ลองไปtest drive ดูครับ ช่วยวตัดสินใจได้เยอะครับ :D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 20:18:29 »
เดี๋ยว City จะมีตัว CNG ออกมาแล้วนะครับ

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 20:46:14 »
เดี๋ยว City จะมีตัว CNG ออกมาแล้วนะครับ

ข้อมูลจริงเท็จแค่ไหนครับ ขอข้อมูลเพิ่มด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 21:16:18 »
ข้อมูลมาแค่นี้ก็ซิตี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:29:19 »
ถ้าติดแก๊สเป็นผมจะซื้อ vios ครับอยู่ที่คุณใช้งานและชอบตัวไหนมากกว่าด้วยเพราะถ้านอกเมืองช่วงล่าง vios set มาได้ดีกว่าแต่ในเมือง city สบายกว่ามันจะสลับกับ
หน้าตาของรถทั้งสองยีห้อเพราะ city จะดู sport กว่า vios แต่ช่วงล่าง vios ขับทางไกลดีกว่าส่วนถ้าไม่ติดแก๊สและชอบขับรถเร็วหน่อยมาสด้า2ก็น่าสนใจครับแต่ในตัว
เลือกมาสด้าสองในพื้นฐานรถตัวเดียวกันเฟียสต้าดูลงตัวกว่าช่วงล่างก็ทำได้ดีไม่แพ้กันติดเรื่องศูนย์อย่างเดียวที่สู้ไม่ได้แต่ถ้าเท่าบ้านมีศูนย์ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดถ้าไม่ติดแก๊ส
ผมเลือกเฟียสต้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 09:31:11 โดย TorTy »

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:53:13 »
ไม่ต้องสนใจว่ารถ คันแรกจะเป็น ฮอนด้า หรือ มาสด้า เมือสมัยผมเด็กๆเล่นเวปต้องห้าม ก็บอกว่ามือใหม่อย่าเพิ่งเล่นฮอนให้เล่นโต ไปก่อน ..... พอจะเห็นภาพมั้ยครับ  รถมันก็รถญี่ปุ่นเหมือนกัน การดูแลรักษา มันก็พอพอกันกัน ... อยู่ที่เราชอบฟิลลิ่งของรถแต่ละคัน มากกว่า....

เอา ฮอนด้าก่อนละกัน รถผมเป็น แจ๊ส GE ซึ่งพื้นฐานรถ ก็จะคล้ายๆกับ CITY สิ่งที่ชอบคือ

อันดับ 1 สำหรับฮอนด้าคือ เครื่องยนต์ L15A7 120 แรงยิ้ม จับคู่กับ เกียร์ อัตโนมัติ 5AT มีเรี่ยวแรงให้พอสนุก ได้ ถ้าใช้ในเมืองก็กำลังเหลือเฟือ   เกียร์เปลี่ยนนุ่มนวล แต่ก็มีบางจังหวะที่ไม่สมูทบ้าง อันเป็นธรรมชาติของเกียร์ AT ใช้ในเมืองกินน้ำมัน11 km/l ส่วนออกตจว เคยไปหัวหินแค่ครั้งเดียว เอารถเล็กออกต่างจังหวัด ยังงัยก็เหนื่อยกว่ารถใหญ่ ถ้าไปเรื่อยๆไม่รีบมาก ก็โอเคเลย  ;D

อันดับ 2  วิทยุ ที่มี USB พร้อม Interface Ipod& Iphone อันนี้ มาสด้าไม่มีนะจ้ะ มาสด้ามีแค่ AUX

สิ่งที่ไม่ชอบ สำหรับฮอนด้า
อันดับ1 เบรค ครับ พอใช้ๆไป จะรู้สึกว่าเบรค มันห่วยมากกกกกก เหมือนที่เรียกว่า มันเฟด ก็ ได้ ของผมเริ่ม 10000 กว่าๆ ก็เป็นแล้ว รู้สึกได้เลย  พอไปถามช่าง ก็บอก เบรครถ คุณมันปกติ...อันนี้ สู้มาสด้า ไม่ได้

อันดับ 2 ช่วงล่าง ไม่แน่ใจว่าฮอนด้า แจ๊ส จะเหมือน ซิตี้ แค่ไหน แต่ที่นั่งมา รู้สึกว่าซิตี้จะนิ่มกว่า พอสมควร  แจ็สจะเด้งมากๆ สำหรับซิตี้ นั้นจริงๆ ไม่มีคอมเม้น เพราะ ไม่เคยลองขับแบบจริงจัง

อันดับ 3 0 บริการ ไม่ค่อยใส่ใจลูกค้า รถผม เข้า0 ไป บอกว่ารถเบรคไม่ค่อยอยู่ พอเช้ค ตามระยะทาง ช่างบอก ปกติ แต่ อีกวันเดียวถัดมา เอาเข้าไป 0  เพื่อเปลี่ยนสปริงวาว กลับบอกว่า เบรคมีปัญหา จานเบรค คด... คือผม งง กับการบริการ ถ้าผม ไม่ได้เข้ามาเปลี่ยนสปริงวาว 0 ก็ยังจะยืนยันว่า เบรค ยังใช้ได้ดี ไม่มีปัญหา อย่างนี้เหรอ ?

มาถึง มาสด้า กันบ้าง

สิ่งที่ชอบ มีอย่างเดียวเลยนะ  ช่วงล่างแบบสปอรต์ มันแข็งได้ใจไปเลย มั่นใจทุกโค้ง แต่ต้องไม่ประมาทและไม่สนุกเกินความสามารถของรถ นะ แต่สิ่งที่ชอบมากกว่านั้นคือ มาสด้าใส่ใจในความเป็นรถ มากกว่านั้น คือ
ความหนักแน่ ของเสียง START  ตามคอนเซ้บ Zoom Zoom ซึ่งอยากจะบอกว่าเสียง START ของ Honda ผมไม่ชอบเลยดูไม่มีราศีมากๆ  
  และความใส่ใจเล็กน้อยที่มาสด้ามีมาให้  คือ ให้ฮีทเตอร์มาด้วยเอ๊ะ มันเกี่ยวกันมั้ย ... ทั้งที่เมืองไทยอากาศร้อน แต่คือผมเป็นภูมิแพ้อากาศ เลยได้ใช้ครับ สำหรับ ฮอนด้าเวลาหน้าหนาว หรืออากาศเย็นๆ ฝนตกๆ ผมคอนโทร อุณหภูมิ ไม่ได้ มันทำให้ผมเป็นหวัด สิ่งที่ทำได้คือ ปิดแอร์ไปเลย แล้วมันยิ่งทำให้อึดอัด  ;D

สิ่งที่ไม่ชอบ สำหรับมาสด้า คือ เครื่องยนต์ จับคุ๋กับเกียร์  อัตโนมัติ 4AT ที่ไม่เข้าท่าซักเท่าไหร่ จะว่าไม่ฉลาดก็ไม่ใช่ แถมกินน้ำมันกว่า ฮอนด้าอย่างชัดเจน

ออกทะเลมาเยอะ อยากจะบอกว่า ไม่มีคันไหน ที่ดีที่สุด มีแต่เหมาะสมที่สุดกับเรา ฮี่ๆ ไปลองขับแต่ละรุ่นซัก 4-5ครั้งแล้วเล่นให้ครบทุกฟังชั่นแล้วลอง  ชั่งน้ำหนัก สิ่งไหนที่ชอบสิ่งไหนที่ไม่ชอบ สำหรับแต่ละคัน แล้วคุณจะได้คำตอบ สำหรับตัวคุณเอง

สำหรับผมจบคอมเม้นเพียงเท่านี้  ;D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:49:27 »
อันดับ1 เบรค ครับ พอใช้ๆไป จะรู้สึกว่าเบรค มันห่วยมากกกกกก เหมือนที่เรียกว่า มันเฟด ก็ ได้ ของผมเริ่ม 10000 กว่าๆ ก็เป็นแล้ว รู้สึกได้เลย  พอไปถามช่าง ก็บอก เบรครถ คุณมันปกติ...อันนี้ สู้มาสด้า ไม่ได้

อันดับ 2 ช่วงล่าง ไม่แน่ใจว่าฮอนด้า แจ๊ส จะเหมือน ซิตี้ แค่ไหน แต่ที่นั่งมา รู้สึกว่าซิตี้จะนิ่มกว่า พอสมควร  แจ็สจะเด้งมากๆ สำหรับซิตี้ นั้นจริงๆ ไม่มีคอมเม้น เพราะ ไม่เคยลองขับแบบจริงจัง

อันดับ 3 0 บริการ ไม่ค่อยใส่ใจลูกค้า รถผม เข้า0 ไป บอกว่ารถเบรคไม่ค่อยอยู่ พอเช้ค ตามระยะทาง ช่างบอก ปกติ แต่ อีกวันเดียวถัดมา เอาเข้าไป 0  เพื่อเปลี่ยนสปริงวาว กลับบอกว่า เบรคมีปัญหา จานเบรค คด... คือผม งง กับการบริการ ถ้าผม ไม่ได้เข้ามาเปลี่ยนสปริงวาว 0 ก็ยังจะยืนยันว่า เบรค ยังใช้ได้ดี ไม่มีปัญหา อย่างนี้เหรอ ?

ถูกทุกข้อ

โดยเฉพาะข้อ 3 รถมีอาการพวงมาลัยสะบัด ดีดดิ้น ศูนย์บอกปกติ

ร้านข้างนอกเช็คแล้ว ต้องเปลี่ยนลูกหมากปลายแร็ค กับไม้ตีกลอง

เอากับเค้าสิ

ส่วน จขกท. ขอแนะนำ MZ2 ครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:50:55 »
อันดับ1 เบรค ครับ พอใช้ๆไป จะรู้สึกว่าเบรค มันห่วยมากกกกกก เหมือนที่เรียกว่า มันเฟด ก็ ได้ ของผมเริ่ม 10000 กว่าๆ ก็เป็นแล้ว รู้สึกได้เลย  พอไปถามช่าง ก็บอก เบรครถ คุณมันปกติ...อันนี้ สู้มาสด้า ไม่ได้

อันดับ 2 ช่วงล่าง ไม่แน่ใจว่าฮอนด้า แจ๊ส จะเหมือน ซิตี้ แค่ไหน แต่ที่นั่งมา รู้สึกว่าซิตี้จะนิ่มกว่า พอสมควร  แจ็สจะเด้งมากๆ สำหรับซิตี้ นั้นจริงๆ ไม่มีคอมเม้น เพราะ ไม่เคยลองขับแบบจริงจัง

อันดับ 3 0 บริการ ไม่ค่อยใส่ใจลูกค้า รถผม เข้า0 ไป บอกว่ารถเบรคไม่ค่อยอยู่ พอเช้ค ตามระยะทาง ช่างบอก ปกติ แต่ อีกวันเดียวถัดมา เอาเข้าไป 0  เพื่อเปลี่ยนสปริงวาว กลับบอกว่า เบรคมีปัญหา จานเบรค คด... คือผม งง กับการบริการ ถ้าผม ไม่ได้เข้ามาเปลี่ยนสปริงวาว 0 ก็ยังจะยืนยันว่า เบรค ยังใช้ได้ดี ไม่มีปัญหา อย่างนี้เหรอ ?

ถูกทุกข้อ

โดยเฉพาะข้อ 3 รถมีอาการพวงมาลัยสะบัด ดีดดิ้น ศูนย์บอกปกติ

ร้านข้างนอกเช็คแล้ว ต้องเปลี่ยนลูกหมากปลายแร็ค กับไม้ตีกลอง

เอากับเค้าสิ

ส่วน จขกท. ขอแนะนำ MZ2 ครับ

ฮอนด้า นี่สุดยอดไปเลยครับ ที่จริงผมนึกว่าเค้าจะแก้นิสัยส่วนนี้แล้วนะ เพราะเมื่อก่อนก็เคยเจอ
สมัยแอคคอร์ด ปี 95 กับไฟ ABS ไม่รู้ว่าเป้นอะไรเพราะตอนนั้นยังเด็กมากๆ  รู้แต่ว่าเป็นตั้งแต่ขับรถออกมา จากโชรูม ยันวันที่ขายไป ... เข็ดไปเลยครับ จนมาถึง แจ้ส GE 10 กว่าปีผ่านไป ก็นึกว่าจะปรับปรุงการประกอบ และ การบริการ แล้ว ดันมาเจอแบบนี้อีก ตอนออก แจ้สมา ยังโดน ญาติผู้ใหญ่แซวกันเลย 555....

แต่ก็ไม่เป็นไร รถของเรา เราก็รัก ครับ และพร้อมจะดูแลมัน ไปเรื่อยๆ  ;D