ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง รถ ตระกูล evo กับ lancer  (อ่าน 23608 ครั้ง)

ออฟไลน์ R.Chaichomphu

• Newbie
  • *
ถามเรื่อง รถ ตระกูล evo กับ lancer
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 00:54:21 »
ส่วนตัวชอบ evo x นะครับแต่งบไม่ถึง เลยอยากมองหา รถมือสอง ไม่รู้ว่าจะเอา evo 7 ขึ้นไป กับ lancer cedia ดีครับ

แล้วราคาประมาณเท่าาไหร่ครับ ต่างกันยังไง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ถามเรื่อง รถ ตระกูล evo กับ lancer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 03:45:41 »
จะเอารถซิ่งขับสี่เต็มที่หรือรถใช้งานทั่วไปล่ะครับ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
Re: ถามเรื่อง รถ ตระกูล evo กับ lancer
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 06:45:23 »
แวะมาบอกว่า ต้องดูจุดประสงค์ครับ

ถ้าจะซื้อรถใช้งานทั่วไป ชีวิตประจำวัน ตัด อีโว ทิ้งได้เลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:14:55 »
แอบมาบอกนิดนึงว่า

อีโว 8 กินน้ำมัน 7 กิโล/ลิตร (ขับเนียนๆ)
และซดถึง 4-5 กิโล/ ลิตร เมื่อจัดหนัก!!

ขับในเมือง ไม่พูดถึง ซดโฮกๆ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:05:50 »
เหมือนกันแค่รูปทรง แตกต่างกันมากครับ!
เรื่องการขับขี่ ไม่ขอพูดถึงล่ะกันครับ เพราะผมไม่เคยขับ ดูแต่รูป กับอ่านในเว็บครับ

Lancer Cedia เห็นมีแต่เกียร์ Auto ครับ เกียร์ MT ไม่ค่อยเห็น ราคาถูกหน่อยจะอยู่ราวๆ 3 แสนบาทครับ
ส่วน EVO VII ราคาถูกสุดอยู่ที่ 7 แสนบาทจะเกียร์ MT และ AT

แตกต่างกันอย่างไร
เครื่อง Cedia ขับหน้า 2 ล้อ จะเป็นเครื่อง 1.6 SOCH 108 แรงม้า และ 1.8 SOCH 122 แรงม้า
แอร์มือหมุน
แก้มหน้าและฝากระโปรงเป็นเหล็ก

เครื่อง EVO VII ขับเคลื่อน 4 ล้อ จะเป็น 4G63T MT 280 แรงม้า ส่วน AT GT-A 272 แรงม้า
ตัวเกียร์ Auto GT-A สามารถเปลี่ยนเกียร์ได้ที่พวงมาลัย
แอร์ Auto
แก้มหน้าและฝากระโปรงเป็นอลูมิเนียม ช่วยลดน้ำหนัก

EVO VII เห็นหลายคนเอาไปติดแก็ส LPG ครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมลองดูที่

http://xn--43cly6c.blogspot.com/2011/05/evo-vii-viii-ix-cedia.html

Evolution VII
ผลิตขึ้นในปี 2001 จำนวน ตัวถังรหัส CT9A รุ่นที่ผลิต GSR , RS , GTA
บอดี้
ได้รับการพัฒนามาจาก Mitsubishi รุ่น CEDIA ในบ้านเรา ปรับปรุงด้านความแข็งแรงในส่วนต่างๆให้มากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นโครงสร้าง ซุ้มช็อคหน้า – หลัง คานหน้า เสาประตู จุดยึดช่วงล่าง และคานป้องกันการบิดตัวต่างๆ เพื่อรับมือกับแรงม้า และแรงบิด ที่มากขึ้น บอดี้มีความยาว 4,455 มิลลิเมตร กว้าง 1,770 มิลลิเมตร สูง 1,450 มิลลิเมตร ระยะฐานล้อยาว 2,625 มิลลิเมตร กันชนหน้าแบบช่องระบายความร้อนอินเตอร์คูเลอร์ กระจังหน้าแบบเปิดกว้าง นอกจากนี้ยังมีการลดน้ำหนักตัวถัง ด้วยการเปลี่ยนกระจกหน้าให้บางลงอีก 10 เปอร์เซ็นต์ ฝากระโปรงหน้า และแก้มหน้าเป็นอะลูมิเนียม ในรุ่น GSR มีน้ำหนักรวมอยู่ที่ 1,400 กิโลกรัม
เครื่องยนต์
ยังยืนหยัดกับ 4G63 ครั้งนี้ ทาง Mitsubishi ได้ทำการเพิ่มเติมเสริมความแรงจาก Evo VI ( 6.5 ) รุ่น Tommi Makinen ด้วยการเปลี่ยนเทอร์โบใหม่ให้มีค่า A/R ไอเสียให้น้อยลง และโข่งหลังแบบ 2 NOZZLE ปรับปรุงท่อไอดี และพอร์ตไอดีให้มีขนาดใหญ่ขึ้น ในรุ่น TD05 HR-16G 6-9.8T ส่วนในรุ่น RS ยังคงใช้แบบเทอร์โบแบบไททาเนี่ยมรุ่น TD05 HRA-16G 6-9.8T เฮดเดอร์ไอเสียให้มีความโค้งน้อยลงช่วยลดแรงดันไอเสียย้อนกลับ แคมชาฟท์รุ่นใหม่แบบภายในกลวง ลดภาระการทำงานให้กับเครื่องยนต์ และ Rocker Cover แบบ Magnesium ป้องกันความเสียหายที่เกิดขึ้นกับฝาสูบในรอบสูง ขยายอินเตอร์คูเลอร์ขนาดกว้างขึ้นอีก 20 มม. เปลี่ยนท่ออินเตอร์เป็นแบบอลูมิเนียม หัวฉีดน้ำอินเตอร์จาก 2 หัวเป็น 3 หัว และออยล์คูลเลอร์ให้กว้างขึ้นอีก 30 มม. ป้องกันปัญหาเรื่องความร้อนได้อย่างเห็นผล และทำให้เครื่องยนต์มีแรงบิดมากกว่าเดิมจาก 38.0 กก.-ม. เป็น 39.0 กก.-ม ที่ 3,500 รอบต่อนาที
ช่วงล่าง
เพิ่มเทคโนโลยี ACD หรือ ACTIVE CENTER DIFFERENTIAL ทำหน้าที่กระจายแรงบิดระหว่างล้อหน้า และหลังให้สมดุลกัน ที่จะทำงานร่วมกันกับ AYC เพื่อให้เกิดการตอบสนองกับพวงมาลัยให้มากที่สุด ระบบเบรกแบบ ABS + ESB ซึ่งใช้คอมพิวเตอร์คำนวณแรง G แล้วสั่งการห้ามล้อให้เหมาะสมกับสภาพถนน และใน Evo 7 ได้รับการพัฒนาระบบเกียรให้มีอัตราทดที่จัดจ้านขึ้น แบบ SUPER CLOSE RATIO แบบ 5 จังหวะในรุ่น W5M51 และเกียรออโตเมตริกแบบ INVECS – II ในรุ่น GTA ซึ่งถือเป็น Evo สายพันธ์แรกที่เป็นเกียรออโต้ ช่วงล่างแบบปีกนกอลูมิเนียม โดยขยายฐานล้อขึ้นอีก 15 มม. ทั้งหน้าและหลัง เพิ่มช่วงชักช็อคหน้าอีก 15 มม. พร้อมดิสเบรกของ BREMBRO ทั้ง 4 ล้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 09:07:57 โดย udis »

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:52:44 »
Evo 7-9   หารถแท้ยากมากนะครับ ส่วนมากก็รถแปลงทั้งนั้น

รถแท้ก็แพงหน่อยนะครับ  ระวังพวกย้อมแมวอีกตังหาก  อย่างน้อยก็ต้องดูรหัสตัวถังกับประวัติรถครับ

รถแปลงก็ราคาก็ไม่แพงเท่าไหร่นะครั 7-8 แสน ก็ได้สวยๆแล้ว

แต่ส่วนตัวผมคงไม่เอารถแปลงครับ  พื้นฐานรถมันต่างกันพอสมควร

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:18:05 »
ดูเลขตัวถัง ครับ สำหรับ 7-9 ต้อง เป็น CT9A  สำหรับรถแท้ๆ ครับ

สำหรับรถแปลง ต้องซื้อจากคนที่เค้า เล่นแล้วรักมัน จริงๆ แล้วถ้าคิดจะใช้อีโวจริง ขอให้เป็นแปลงขับ 4 จดลงเล่มแล้ว นะครับ แล้วหารถ STD เดิมๆ ผมเคยตามหา อยู่ 3 เดือนครับ แต่ก็ตัดใจไปครับ น่าเสียดายมาก  เพราะเหตผลหลายอย่าง เช่น
 - รถแปลงมาแล้ว แต่เอา ทั้ง 789 มารวมกัน ซึ่งผมรับมะได้
 - รถทำแท้ แต่บางอู่ ฝีมือเก่งเกินไป เลยตัดท้ายเอาอีโว แปะเข้ามาใส่ท้ายรถแลนเซอร์ เดิมๆ อื้ม ทำแบบนี้ตัวถังคงจะให้ตัว ดีหรอกนะ รถจากอู่ที่ฝีมือถึงจริงๆ เข้าจะใช้วิธี ขึ้น จิ้ก แล้วเลาะพื้นเอาครับ อันนี้ต้องดูให้ดี สำคัยมากๆๆที่สุดเลยนะ ขอย้ำเลยข
 - ข้อสำคัญของรถ แลนเซอร์ ที่ผลิตในเมืองไทยจะมีเลขตัวถังที่ด้านท้ายครับ เปิดฝายางอะไหล่ขึ้นมาแล้วจะเห็นครับ ต้อง สังเกตให้ดี เพราะรถตัดท้ายมา อาจจะไม่มีตรงจุดนี้ ซึ่ง จุดนี้ ก็ยังไม่การันตีซักทีเดียวนะว่ารถจะไม่โดนตัดมา.... ต้องให้คนดูเป็นจริงๆ ดูเลยดีกว่า
- และที่สำคัญที่สุดคือ หลีกเลี่ยงรถสวมทะเบียน ครับ

ส่วนองค์ประกอบหลักๆ ก็ ให้ดูตามเว๊ป ต่างๆ เช่น เวบขายรถมือสอง ที่ญี่ปุ่น พยายยาม เก็ยรายละเอียดจากเวบพวกนั้นให้เยอะครับ เพราะจะทำให้เราเก่งในอีโว ได้เยอะเลย และสุดท้ายนี้ก็ขอให้โชคดี ได้รถตามที่ต้องการครับและถ้าทนไม่ไหวแล้วจริงๆ ก็เดินเข้าไปตามช้อบที่เค้ารับแปลงแล้วลองคุยกะเค้าแล้วแปลงเองเลย ที่ผมไม่ได้คือที่บ้านไม่ยอมรับรถดัดแปลง แบบนี้ เสียใจไปเดือนนึง แต่ก็โอเค แล้วครับ   ;D

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:58:21 »
รถเพื่อนผมโว8...วิ่งได้เนียนสุดๆขับแค่80-90กิโลเมตรได้แค่   7.6 กิโล/ลิตรเองครับ..โหดดดดดดดดมากกกกกกกกก

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:17:00 »
 ถ้าจะคบ อีโว หรือ อิม ก็ต้องพร้อมเรื่องเซอร์วิส และเติมน้ำมัน แต่น้ำมันแก้ด้วยการติดแก๊ส
การใช้งานประจำวัน ใช้ได้ถ้าใจรักครับ แต่คงไม่นุ่มนวลเหมือนรถทั่วไปนัก
เหมาะไว้ซิ่งในวันหยุด ผมอยากได้มาก แต่คงดูแลเค้าไม่ไหว รอพร้อมๆก่อน 5555 เงินนั่นแหละ
ส่วนถ้าจะซื้อให้ซื้อจากอู่ที่ไว้ใจได้เท่านั้น กลัวไม่จบ อย่าเอาราคาถูกไว้ก่อน
ต้องทำแท้เท่านั้น ไม่ใช่ยำมา ซื้อมาซ่อมไม่ไหวแน่ๆ
หาอู่ที่สามารถเซอร์วิสได้ด้วย มีไม่กี่ที่หรอกคับ ลองหาข้อมูลก่อนครับ
แต่ละรุ่นมีข้อดีข้อเสีย เอาวัตถุประสงค์การใช้งานเป็นหลักก่อน จะเอาแรงมากแรงน้อย
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาจัดเลยครับ แต่ถ้ายังไม่คล่องนัก ต้องคิดให้ดีๆครับ
ตอนนี้ 7 สวยๆราคาไม่ค่อยแรงแล้วครับ

ออฟไลน์ R.Chaichomphu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 16:59:34 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ กระจ่างเลย ว่าจะใช้ขับทั่วไปแหละครับ งั้นเอา lancer มาแต่ง evo ดีกว่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 11:07:33 »
Lancer แต่ง EVO ระวังจะออกมาแล้วเสียใจนะครับ

รถ Evo ฐานล้อมีความกว้างกว่า Lancer ปกติ
ตัวถังซุ้มล้อมีการดึงโป่งออกมากว้างกว่าปกติ
ดังนั้น จะเห็นได้ตามท้องถนนทั่วไปที่คนเอา Lancer มา
แล้วพยายามจะใส่ชุดแต่งของปลอมเลียนแบบ Evo เข้าไป
รถจะออกมาผิดรูปร่าง ผิดสัดส่วน ดูขาดขาดเกินเกินทุกคัน

ถ้าจะคบ Lancer ก็ทำเป็น Lancer Ralliart หรืออะไรเทือกนั้น
คือให้มันเป็น Lancer สวยสวยดีกว่าครับ ตามความเห็นผมนะ

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 21:09:31 »
อีโว8ในเมืองได้7.5โลลิตรอ่ะครับ ก้ไม่แปลกนะ รถติดๆกทม รถปกติก้8-9เอง
เดินทางไกลได้11โลลิตร ขับ 120 (ขับยาริสเหมือนกันยังได้12โลลิตรเอง)
ได้ 9 โลลิตร แช่ที่190

เทียบกับอะไรที่ได้มามันก้ไม่เปลืองมากนะครับ