ผู้เขียน หัวข้อ: ---วาดมาคันเดียว โดดเดี่ยวหัวใจจัง---  (อ่าน 5057 ครั้ง)

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
---วาดมาคันเดียว โดดเดี่ยวหัวใจจัง---
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 22:15:48 »
คันนี้พยามที่สุดในชีวิตแล้วครับ (ได้มาแค่เนี้ยย)ชั่วโมงนึงได้ เขียนๆลบๆ
"BMW Serie3 Coupe Retro concept"
ลงสีอีก โอ้ววว เหนื่อยมากๆ ตังถังนี่ไม่เท่าไหร่ ล้อนี่สิ ถึงกับเหงื่อตก
รบกวนวิจารณ์ ติติง เช่นเดิมครับ
ไม่ต้องกั๊ก ไม่ต้องเม้มเลยคร้าบ เพื่อการพัฒนา  :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2009, 22:18:50 โดย DarkBlueFlamingo »
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: ---วาดมาคันเดียว โดดเดี่ยวหัวใจจัง---
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 23:01:21 »
มันเรโทรมาจากรุ่นอะไรครับ ผมล่ะมองไม่ออกจริงๆ

เรื่องเส้นสายข้าง ผมว่ามันเสียเอกลักษณ์รถยุโรปไปนะ

แล้วเส้นขี้โคลนกระเด็นตรงชายประตูด้านล่างนี่มันคือ?

เส้น belt line ด้านบนก็แปลกๆ โค้งลงทำไม และรู้สึกว่าลงแสงเงาตรงนั้นผิดด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

Re: ---วาดมาคันเดียว โดดเดี่ยวหัวใจจัง---
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 05:19:13 »
ลองประยุกต์ Flame surfacing ลงไปดูสิครับ

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 13:01:15 »
รูปทรงดูไม่ลงตัวเท่าไหร่ครับ ล้อหน้าซ้ายทำไมมันล้ำๆออกมาเลยกันชนหน้าอีก

ออฟไลน์ TzOzOzN

• Jr. Member
  • **
    • Car-Design-Project
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 14:45:31 »
มุมมองมันเหมือนจะเงยขึ้นมองอ่ะครับ
ดูจากทรงหลังคาที่หายไป
การใช้มุมมองแนวนี้มักจะใช้ในงานออกแบบชุดแต่ง
คือเห็นตัวรถไม่มาก  แต่เน้นของที่ใส่เข้าไปด้านล่าง

การใช้สีดูกล้าดี  น่าจะลองเพิ่มบรรยากาศเข้าไปในเนื้อสีด้วย

เช่น  โทนด้านบน  เห็นสีสะท้อนของท้องฟ้า
ด้านล่างเห็นสีสะท้อนของพื้นดิน

รูปแบบที่ว่ามักจะเห็นได้เวลาพรีเซนท์รถที่มีสีบรอนซ์
แต่ก็ลองเอามาปรับได้ครับ

ฝึกมือให้เยอะๆแล้วอีกสเตปก็มาเล่นงานดิจิตอลกันคร้าบ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 19:23:28 »
retro ตรงด้านหน้า (นิดหน่อย) ครับ
แต่จากหน้ารถเป็นต้นไปไม่ค่อยเป็น BMW เท่าไหร่แล้วครับ
ด้านท้ายกับด้านหน้าซ้าย บานออกมา ผิดมิติเล็กน้อยครับ

ส่วนตัวผมชอบเส้นขี้โคลนกระเด็นนะ
แต่อยากให้มันมีเหลี่ยมเล็กๆ เข้ากับเส้นสาย BMW

เรื่องสี no comment ครับ เพราะว่าโง่เรื่องลงสีมาก

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 19:30:06 »
ไฟหน้ามันดูเหมือนผมที่ต้องตื่นตอนตี 3 เพื่อไปแบกเสี่ยงให้กับขบวนแฟนซีกีฬาสีของโรงเรียนตอน 8 โมงกว่าๆ

แล้วมาเป็นลมตอนตั้งขบวนเพื่อเดินผ่านหน้าผ.อ.กลางสนามฟุตบอลเพราะไม่ได้กินข้าวเช้าเลย (ตาเลยเหมือนคนอดหลับอดนอนมาหลายวัน)

ป.ล. เรื่องจริงนะครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 20:50:34 »
มันเรโทรมาจากรุ่นอะไรครับ ผมล่ะมองไม่ออกจริงๆ

เรื่องเส้นสายข้าง ผมว่ามันเสียเอกลักษณ์รถยุโรปไปนะ

แล้วเส้นขี้โคลนกระเด็นตรงชายประตูด้านล่างนี่มันคือ?

เส้น belt line ด้านบนก็แปลกๆ โค้งลงทำไม และรู้สึกว่าลงแสงเงาตรงนั้นผิดด้วยนะครับ

ขอบคุณที่คอมเม้นท์ครับ ผมเอาแรงบันดาลใจมาจากซีรี่สามตัวเก่าๆหน่อยอะครับ ไฟหน้ามันเรียงกัน
เส้นสายด้านข้าง ผมเองกลับรู้สึกว่ามัน บิมเมอร์จัง สงสัยต้องไปดูมาใหม่คร้าบ
ส่วนไอ้ตรงนั้น ที่โดนเรียกว่า ขี้โคลน T_T ตั้งใจจะไฮไลท์ให้มันเข้มๆน่ะครับ ตามแนวผิวประตู
เบลท์ไลน์ อันนี้เห็นด้วยครับ ว่าสีมันแปลกๆ ส่วนเส้นที่โค้งลงคงเกิดจาก จังหวะตวัด มันไม่นิ่งอะครับผม
ขอบคุณมากๆครับ
ลองประยุกต์ Flame surfacing ลงไปดูสิครับ
ครับผม ผมลองไปหาอ่านมาเล่นๆแล้วครับ คอนเซปท์เค้าดีมากๆ แต่ผมยังไม่เก่งพอที่จะสื่อแบบนั้นได้ครับ ฮือๆๆ...
รูปทรงดูไม่ลงตัวเท่าไหร่ครับ ล้อหน้าซ้ายทำไมมันล้ำๆออกมาเลยกันชนหน้าอีก
เห็นด้วยมากๆครับว่าล้อหน้าซ้าย โคตะระยื่นเลย...แต่ช่วยไม่ได้ ลงสีไปแล้ว แหะๆๆๆ
มุมมองมันเหมือนจะเงยขึ้นมองอ่ะครับ
ดูจากทรงหลังคาที่หายไป
การใช้มุมมองแนวนี้มักจะใช้ในงานออกแบบชุดแต่ง
คือเห็นตัวรถไม่มาก  แต่เน้นของที่ใส่เข้าไปด้านล่าง

การใช้สีดูกล้าดี  น่าจะลองเพิ่มบรรยากาศเข้าไปในเนื้อสีด้วย

เช่น  โทนด้านบน  เห็นสีสะท้อนของท้องฟ้า
ด้านล่างเห็นสีสะท้อนของพื้นดิน

รูปแบบที่ว่ามักจะเห็นได้เวลาพรีเซนท์รถที่มีสีบรอนซ์
แต่ก็ลองเอามาปรับได้ครับ

ฝึกมือให้เยอะๆแล้วอีกสเตปก็มาเล่นงานดิจิตอลกันคร้าบ
ถ้าพี่ไม่บอกผมก็ไม่รู้สึกตัวเลยนะเนี่ย สงสัยต้องเลือกมุมที่อยากจะสื่อรายละเอียดมากกว่านี้แล้วครับ
ส่วนการเล่นโทนสี...พี่คร้าบผมลงสีเบสิคๆมันยังประหลาดขนาดนี้ ลงลูกเล่นไปตอนนี้คงเละ....
ขอบคุณมากครับ แล้วเจอกันที่คลาสครับผม
retro ตรงด้านหน้า (นิดหน่อย) ครับ
แต่จากหน้ารถเป็นต้นไปไม่ค่อยเป็น BMW เท่าไหร่แล้วครับ
ด้านท้ายกับด้านหน้าซ้าย บานออกมา ผิดมิติเล็กน้อยครับ

ส่วนตัวผมชอบเส้นขี้โคลนกระเด็นนะ
แต่อยากให้มันมีเหลี่ยมเล็กๆ เข้ากับเส้นสาย BMW

เรื่องสี no comment ครับ เพราะว่าโง่เรื่องลงสีมาก

เย้...ดีใจที่มีคนเห็นว่ามันเรโทร !! นิดเดียวก็ยังดี แหะๆ
จะพยามฝึกเรื่องสัดส่วนครับ เพื่อแก้ไขอาการบานต่างๆ
ขอบคุณมากคร้าบ
ไฟหน้ามันดูเหมือนผมที่ต้องตื่นตอนตี 3 เพื่อไปแบกเสี่ยงให้กับขบวนแฟนซีกีฬาสีของโรงเรียนตอน 8 โมงกว่าๆ

แล้วมาเป็นลมตอนตั้งขบวนเพื่อเดินผ่านหน้าผ.อ.กลางสนามฟุตบอลเพราะไม่ได้กินข้าวเช้าเลย (ตาเลยเหมือนคนอดหลับอดนอนมาหลายวัน)

ป.ล. เรื่องจริงนะครับ
ครับ น้องโก้...แหม บอกแค่ว่าอดนอนมาสามวันพี่ก็เข้าใจแล้วแหละ
ว่าแต่ ช่วงนี้ไม่มีผลงานมาแบ่งกันชมเหรอครับ
หรือเพื่อนยืมไป ซีรอกซ์ ยังไม่เอามาคืน เหอๆ(แซวเล่นนะ)
ขอบคุณที่คอมเม้นท์คร้าบ ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2009, 21:54:29 โดย DarkBlueFlamingo »
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen