ผู้เขียน หัวข้อ: รถเมล์ ก็ยังไม่ปลอดภัยอีกต่อไป  (อ่าน 5894 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
รถเมล์ ก็ยังไม่ปลอดภัยอีกต่อไป
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 01:02:50 »
http://news.mthai.com/headline-news/116924.html

ยืนอยู่ที่ป้ายกันดีๆยังต้องมาเสียชีวิตให้ไอ้พวกนี้เลยครับ
สงสัยอ่ะมันจำเป็นต้องแย่งผู้โดยสารขนาดนั้นเชียวหรือ?
ระบบขนส่งมวลชนไม่ปลอดภัยก็ต้องเอารถมาขับกันเอง

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: รถเมล์ ก็ยังไม่ปลอดภัยอีกต่อไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:31:30 »
เอ่อ......

จะบอกว่า สาย 8 นี่ ไม่รู้ ไม่ขนนักแข่ง มาจากไหน แบบว่าขับรถได้........  น่าจะรู้กิติศัพท์นะคะ

นั่งสาย นี่ ถ้าคน ยืนทรงตัวไม่เก่ง อย่ายืนค่ะ มีรายการพุ่งไปหาคนขับมาแล้ว

ขอแสดงความเสียใจให้คนตายด้วยค่ะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: รถเมล์ ก็ยังไม่ปลอดภัยอีกต่อไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 07:12:46 »
เป็นสายในตำนานครับ

คนขับชนิดที่ว่าชูมัคเคอร์ยังต้องชาบู
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 08:24:48 »
สายนี้ทั้งคนขับกะไอ้กระเป๋าโครตร็อคเลยครับ -*-
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 10:17:24 »
สงสัยมานานแล้วว่า จะมีวิธีไหนที่จะลดแรงจูงใจในการขับเร็วของคนขับรถเมล์

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 13:57:11 »
ข่าวมันก็มีมานานแล้ว ชาวบ้านก็เอามาล้อกันว่อน
ผู้บริหารไม่รู้เรื่องเลยหรือเนี่ย หรือรู้แต่ไม่ปรับปรุง

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 16:30:21 »
น่าจะถอนสัมปทานไปเลยนะครับ

แบบกฏหมายนักการเมืองทุกวันนี้

เอะอะอะไรก็ยุบพรรคไปเลย โลดดด !!!!

ปล. อย่าดราม่านะครับ ผมเปรียบเทียบเอาขำขำเฉยๆ เห็นไม่สมควร จัดการแก้ไขได้ไม่ต้องแจ้งผมครับ ยินดีครับ ;)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 16:48:05 »
ผมไม่เข้าใจว่า จะแย่งผู้โดยสารกันทำไม ถ้าคนเยอะ รายได้ของคนขับรถคันนั้นจะเพิ่มขึ้นเหรอครับ

ออฟไลน์ Nawin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 17:47:26 »
ชีวิตนี้ผมขอไม่ขึ้นสาย 8 อีก  :-[

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 19:25:17 »
ถ้าไม่ปลอดภัยละก็.....ผมคงไม่ต้องมานั่งตรวจความเป็นไปตรงนี้หรอก

ตอนเย็นนี้ รถเมล์รับ-ส่งนักเรียนผม กำลังเร่งเพื่อให้พ้นโค้ง จู่ๆ มอไซค์ตัดหน้า!!
บีบแตรแล้ว แต่มอไซค์ไม่หลบ
ดีนะที่คนขับเบรคทัน......ไม่งั้นคงต้องเคลียร์กันยาว

กรณีผม ดีที่เบรกมันยังดีอยู่
แต่กรณีที่นำมาโพส อันนี้เบรคมันไปตั้งนาน แต่คนขับไม่สน ทำไม ตรูจะขับ มีไรป้ะ??แถมชอบแข่งรับผู้โดยสารอีก
............

ผลเลยเป็นอย่างที่เห็น

ขอแสดงความเสียใจกับผู้โชคร้ายในเหตุการณ์นี้ครับ...............
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 20:26:10 »
สาย 8 มันจะเป็นตำนานไปชั่วลูกหลานเราโน่นแหละครับ ตั้งแต่สมัยรุ่นแม่ผมยังสาว ไม่รู้ว่าเวลารับคนขับใหม่มาคนขับเก่ามันถ่ายตะขาบเข้าปากให้รึไงสืบทอดมาแบบไม่มีบกพร่อง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 20:40:10 »
ผมไม่เข้าใจว่า จะแย่งผู้โดยสารกันทำไม ถ้าคนเยอะ รายได้ของคนขับรถคันนั้นจะเพิ่มขึ้นเหรอครับ
สงสัยเหมือนกันเลยครับ แต่เคยได้ยินมาว่า เขาจะได้เพิ่ม กี่สต. ต่อตั๋วหนึ่งใบไม่รู้อ่ะครับ คนขึ้นแน่นๆมากๆ เทียบกับคนโล่งๆ อาจได้ตังมากกว่าซักร้อยสองร้อยล่ะมั้งครับ

ป.ล.ถ้าผิดช่วยแก้ให้ด้วยเด้อ ไม่แน่ใจครับแค่ฟังมา >_<

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 22:59:27 »
สงสัยเหมือนกันเลยครับ แต่เคยได้ยินมาว่า เขาจะได้เพิ่ม กี่สต. ต่อตั๋วหนึ่งใบไม่รู้อ่ะครับ คนขึ้นแน่นๆมากๆ เทียบกับคนโล่งๆ อาจได้ตังมากกว่าซักร้อยสองร้อยล่ะมั้งครับ

ป.ล.ถ้าผิดช่วยแก้ให้ด้วยเด้อ ไม่แน่ใจครับแค่ฟังมา >_<

ถ้าเป็นเรื่องแค่นี้แล้วต้องสร้างอันตรายผมว่าแย่มากๆเลยล่ะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 23:08:17 »
ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยนะครับ
รถเมล์สมัยนี้ไม่ไหวเลย จะรีบกันไปไหน เฮ้อ ไม่เข้าใจเลยจริงๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 23:11:30 »
ไม่อยากเข้าไปอ่านเลย

เฮ้อ จริงๆ พวกรถร่วมนี่ถ้ามันมีปัญหามาก ให้เลิกไปเลยดีมั้ยเนี่ย (แต่ถ้าทำ รถเมล์คงไม่พอ) แต่พอปล่อยให้มันวิ่ง มันก็เอารถเห่ยๆ กับคนขับไร้จิตสำนึกมาขับ ผู้โดยสารก็ซวยไป เฮ้อ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:00:55 »
สายนี้เจอทุกวันครับผ่านทั้งแถวบ้านแล้วยังมาเจอหน้าที่ทำงานอีก >:( อยากให้เจอคนจริงบ้างอยากรู้ว่าจะทำยังไง

มันขับย้อนสอนทุ๊กวันแซงกันแล้วจอดเลน 3

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:12:59 »
ไม่อยากเข้าไปอ่านเลย

เฮ้อ จริงๆ พวกรถร่วมนี่ถ้ามันมีปัญหามาก ให้เลิกไปเลยดีมั้ยเนี่ย (แต่ถ้าทำ รถเมล์คงไม่พอ) แต่พอปล่อยให้มันวิ่ง มันก็เอารถเห่ยๆ กับคนขับไร้จิตสำนึกมาขับ ผู้โดยสารก็ซวยไป เฮ้อ

เห็นด้วยครับให้ควรยกเลิก แล้วให้ ขสมก. จัดหารถใหม่มาทั้งหมด
ถ้าไม่มีการแดกเงินโกงกิน ไม่นานก็คืนทุนได้แหละครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:24:25 »

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 14:16:19 »
สาย 8 เป็นไปได้จะขึ้นแต่ ปอ.ครับ ขับดีกว่ากันเยอะ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 22:33:20 »
สาย 8 เป็นไปได้จะขึ้นแต่ ปอ.ครับ ขับดีกว่ากันเยอะ

จำได้ว่าตอนมันเปิดใหม่ๆ ในช่วง ม.๖ ของผม ขับดีเกือบสมบูรณ์แบบครับ
ตอนนี้ผ่านมาสามสี่ปีแล้ว ก็มีแย่ลงบ้าง แต่เทียบกับรถร่วมแล้วยังดีกว่า