ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแชร์ประสบการณ์สอบใบขับขี่ ณ ขนส่งจังหวัดนนทบุรี  (อ่าน 68775 ครั้ง)

ออฟไลน์ RockYou

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
เนื่องด้วยวันนี้ผมไปสอบใบขับขี่มา ละก็รอบเดียวผ่านเลย เลยอยากจะแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆฟัง
เผื่อเพื่อนๆคนไหน กำลังจะสอบ หรือยังไม่กล้าไปสอบ จะได้รู้ว่า จริงๆแล้ว สอบไม่ยากเลย (แต่แอบตื่นเต้นบ้าง)
(ขนส่งนนท์อยู่บนถนนติวานนท์ เลยโลตัสนนท์มานิดนึง จะมีป้ายเขียวใหญ่ๆ เขียนว่า สำนักงานขนส่งนนท์)
ขอพูดยื่นเอกสารจนจบเลยนะคับ

-ขั้นแรก มาถึงขนส่งนนท์ก่อน 8:00น. อยู่อาคารที่ 3 ด้านหลังๆ มาตามป้ายอบอกทาง พอหลังเคารพธงชาติ เขาจะเปิดตึกให้เราเข้าไป เวลาเข้าไป ให้เข้าไปที่ชองประชาสัมพันธ์ แถวแรก
(ใครเข้าก่อนได้บัตรคิวลำดับที่แรกๆก่อน ทั้งนี้ เราต้องจำหมายเลขคิวจนกระทั่งสอบปฏิบัติเสร็จ) แต่ผมทราบมาว่า มีโทรจองบัตรคิวล่วงหน้ามาด้วย
(ลองโทรไปเช็คที่ 02-5895656)

เอกสารที่ต้องใช้ คือ สำเนาบัตรประชาชน+ตัวจริง , ใบรับรองแพทย์
เขาจะให้บัตรคิวพร้อมเอกสารให้เรากรอก พอเขารันคิวถึงเลขเรา เราก็ไปรอหน้าห้องทดสอบสมรรถภาพทางกาย
การทดสอบจะมี 3 อย่าง
1.ทดสอบตาบอดสี กรรมการจะชี้ไปที่สีต่างๆ แล้วให้เราบอกว่า เป็นสีอะไร
2.ทดสอบการตอบสนอง จะมีคันเร่งกับเบรคตั้งบนพื่้นเหมือนรถยนต์ แล้วข้างหน้าเราจะมีไฟสีเขียวสีแดง โดยให้เรานั่งบนเก้าอี้ แล้วเหยียบคันเร่งค้างไว้
เริ่มแรก ให้เราเหยียบคันเร่งค้างไว้ ไฟก็จะเป็นสีเขียวอยู่ พอไฟขึ้นสีแดงปุ๊บ ให้รีบเหยียบเบรคทันที (เหยียบช้าเกินกำหนด ตกเลยนะคับ)
3.ทดสอบสายตาความลึก โดยมันจะเป็นแท่ง 2 แท่งอยู่ในกล่อง จะมีไฟส่องสว่างอยู่ (ขั้นตอนนี้ผมอาจจะอธิบายไม่ดีนัก คือมันอธิบายยากอ่ะ แหะๆ)
แท่งด้านขวาจะอยู่เฉยๆ ด้านซ้ายจะขยับได้ ที่เขาจะให้เราทำคือ ทำให้แท่งด้านซ้ายเลื่อนมาขนานกับแท่งด้านขวา โดยคลาดเคลื่อนได้ไม่เกิน 1 นิ้ว
(เราจะมองไม่เห็นหน่วยวัด แต่เจ้าหน้าที่จะเห็น)
โดยกดปุ่มสีแดง เลื่อนขั้น สีเขียว เลื่อนลง ไม่ยากครับ ให้การกะระยะให้ขนานกัน
4.ทดสอบการเหลือบตา เขาจะให้เราวางจมูกบนแป้น แล้วเขาจะเปิดไฟสีต่างๆข้างๆ โดยเราต้องเหลือบตาแล้วบอกเขาว่า ข้าวขวาและข้าวซ้ายเป็นสีอะไร
(บอกข้างไหนก่อนก็ได้)

เสร็จจากนี้ ถ้าผ่านหมด ก็ให้ไปชั้น 3 รออบรม 9:30น. ถ้าไม่ผ่าน รุสึกจะสอบใหม่ได้อีก 1 รอบ
พอถึงเวลาอบรม เราก็จะเข้าไปในห้องอบรม จะมีเจ้าหน้าที่มาอธิบายเป็นพักๆ (ตรงที่เจ้าหน้าที่อธิบายให้จดไว้ อยู่ในข้อเขียนเยอะ)
เนื้อหาที่อบรม จะเกี่ยวกับ การขับขี่อย่างปลอดภัย กฏหมายจราจรต่างๆ พ้อมกันนี้ เจ้าหน้าที่จะมาขายหนังสือกฏจราจร (ไม่บังคับให้ซื้อ แต่อยากบอกว่า ในหนังสือออกในข้อสอบ
เยอะมาก)
อบรม 2 ชม. เสร็จ เราก็จะเข้าไปในห้องเตียมสอบ ให้เราบอกเลขคิวให้เขา แล้วเขาจะให้การ์ดเอไว้เสียบเข้าคอม เพื่อเปิดทำข้อสอบ (วิธีการสอบโดยใช้คอมพิวเตอร์ เจ้าหน้าที่จะอธิบายก่อนสอบ)
ต้องได้ อย่างน้อย 23 ข้อ จาก 30 ข้อ จึงจะผ่าน (ผมได้ตั้ง 29  คืออยากจะบอกว่า ไม่ยากเลย ถ้าตั้งใจฟังในห้อง)

จากนั้นก็ต้องรอถึง บ่ายโมงครึ่ง จึงจะสอบปฏิบัติ เราจะเช่ารถเขาก็ได้ (รถเช่าจะเป็น วีออส) หรือจะใช้รถเราก็ได้ (ถ้าใช้รถตัวเอง ควรเป็นคันเล็กๆ เช่น วีออส ผมเอาคัมรี่รุ่นปัจจุบันไปสอบ เกือบไม่ผ่าน เพราะช่องเล็ก ขยับเกียร์บ่อย)
 การสอบปฏิบัติมี 3 ท่า แต่ก่อนจะถึงบริเวณถอยสอบ เราจะต้องขับไปบนถนนที่เขาเตรียมไว้ให้ โดยจะมีป้ายจราจรเล็กน้อย เช่น ป้ายให้เลี้ยวขวา เราก็เปิดไฟเลี้ยว แล้วก็เลี้ยวไปตามทาง และก็จะมีป้ายหยุด ให้เราหยุดจนกว่าคนข้างหน้าจะถอยสอบท่าแรกเสร็จ โดยจะเรียบลำดับท่าสอบดังนี้
1.ถอยจอดชิตฟุตบาท เข้าเกียร์ได้ไม่เกิน 7 ครั้ง ห้ามชน ห้ามเบียดเสา ล้อรถด้านขวา จะต้องไม่เหยียบเส้นสีขาว พอเราจอดเสร็จให้ยกมือขึ้น ถ้าผ่าน เขาจะให้ไปสอบท่าต่อไป (ถ้าไม่ผ่านเข้าก็จะให้สอบท่าต่อไปเช่นกัน)
2.ขับรถชิดฟุตบาทด้านซ้าย ล้อซ้ายทั้ง 2 ล้อต้องไม่ปีนหรือเบียดขอบฟุตบาท ละก็ ล้อซ้ายทั้ง 2 ล้อจะต้องเหยียบเส้นเหลือง
ล้อหน้าทั้ง 2 ล้อจะต้องเหยียบเลยเส้นขาว แต่ไม่เกินเส้นแดง (ป้ายหยุด) ขณะปฏิบัติ ให้ทำต่อเนื่อง ห้ามหยุด ห้ามถอยหลัง พอเสร็จ เราก็ยกมือ พร้อมกับขานเลขคิว+ชื่อ
(ถ้าไม่ผ่านเขาจะบอกเหตุผล)
จากนั้นเราก็จะไปสอบท่า 3 กัน ท่า 2 ง่ายมาก ขับรถวนเข้าไปในช่อง เดินหน้าไปให้ถึงสุดช่อง แล้วถอยหลังออกมา โดยกรวยไม่ล้ม ไม่เบียดกรวย เสร็จท่านี้ไม่ต้องยกมือ เอารถไปจอดได้เลย

จากนั้นวกกลับมาที่ป้อมที่เจ้าหน้าที่คอยประกาศว่าเราผ่านไม่ผ่าน จะมี 2 ทางเลือก
- ถ้าเราผ่าน เขาจะให้ใบคะแนน พร้อมบัตรคิว (อยู่ในตะกร้าสีเขียว) แล้วให้เราไปยื่นในตึก 3 (ที่เราเข้าตอนเช้า) แล้วเข้าไปช่องประชามันพันธ์ เจ้าหน้าที่จะกดบัตรคิวให้ พอถึงเรา เขาก็จะให้เราถ่ายรูป พร้อมตรวจสอบข้อมูล จ่ายเงินอีก 210 บาท เป็นอันเสร็จ ได้บัตรชั่วคราว 1 ปี
- ถ้าไม่ผ่าน เขาจะไม่ให้ใบคะแนนกับใบคิว แต่จะให้ใบนัดแทน(ในตะกร้าสีชมพู) โดยเราจะต้องมาสอบ หลังจากวันที่ไปทำ 3 วันขึ้นไป แต่ไม่เกิน 90 วัน
มิฉะนั้น ต้องสอบใหม่ทุกอย่าง

เป็นอันจบแล้วครับ ใครมีอะไรสงสัยก็ถามผมได้นะ (ขอเน้นว่า ไม่ยาก ถ้ามีสติ ไม่ประหม่า ไม่ลอกแลก)

พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
โอ้ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับข้อมูลดีๆ  ผมกลัวอยู่อย่างเดียว เรื่องขับรถชิดฟุตบาท เนี้ยกลัวจะไม่ผ่านจริงๆ ปัจจุบันยังฝึกอยู่บ่อยๆ ข้อนี้ แต่เดาว่า ตกแน่ๆเลย ปัจจุบัน ไม่เบียดก็ห่าง ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
อ้างถึง
ผมเอาคัมรี่รุ่นปัจจุบันไปสอบ เกือบไม่ผ่าน เพราะช่องเล็ก ขยับเกียร์บ่อย

เหมือนกันเลยครับ ตอนแรกตกสอง ต่อมาผ่านหมดเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
ผมก็รอบเดียวผ่านครับ 
เเต่ว่าผมสอบที่ขนส่ง จตุจักร ครับ
มีถอยเข้าซองด้วยครับ

ออฟไลน์ RockYou

• **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
โอ้ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับข้อมูลดีๆ  ผมกลัวอยู่อย่างเดียว เรื่องขับรถชิดฟุตบาท เนี้ยกลัวจะไม่ผ่านจริงๆ ปัจจุบันยังฝึกอยู่บ่อยๆ ข้อนี้ แต่เดาว่า ตกแน่ๆเลย ปัจจุบัน ไม่เบียดก็ห่าง ;D ;D ;D
มีวิธีแก้คับ ผมก็ใช้อยู่  ปรับกระจกมองข้างด้านซ้ายให้ต่ำๆ จะได้เห็นว่า ล้อรถทับเส้นเหลืองมั้ย ละก็ ล้อรถเบียดฟุตบาทมั้ย (กรรมการคงไม่เห็นเราปรับหรอก)
พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ผมสอบที่ขนส่ง 2 สวนผัก สอบแค่ 2 สถานี
1. เดินหน้า-ถอยหลังทางตรง
2. จอดเทียบฟุตบาท

จากนั้นก็ให้วิ่งรอบสนามสอบโดยปฏิบัติตามป้ายและสัญญาณไฟจราจร (จะนับเป็นอีก 1 สถานีก็ได้)

ออฟไลน์ toonze

แล้วพวกเปิดไฟฉุกเฉินข้ามแยกนี้ เขาสอบใบขับขี่กันผ่านปะครับ สงสัย ยังเห็นอยู่ทุกวัน ไม่รู้จะลงไปบอกยังไงกลัวโดนชก

เปิดไฟฉุกเฉินแล้วใครจะรู้ว่าไปทางไหน ด้านซ้ายก็เห็นว่าจะไปซ้าย ด้านขวาก็เห็นว่าจะไปขวา ตรงหน้า คงพอเดาออกว่าไปทางไหน

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมสอบที่ขนส่งนนท์เหมือนกันแต่เป็น 5 ปีที่แล้วนะ ของผมไม่มีถอยจอดฟุตบาทแต่ให้เอารถวิ่งเข้าไปในคอกกว้างประมาณ 5 เมตรเศษๆ แล้วกลับรถออกมาให้ได้โดยเดินหน้า-ถอยหลังได้ไม่เกิน 7 ครั้ง ห้ามชนเสา ตอนนั้นผมเอาโคโรลล่าไปสอบใช้ไปประมาณ 5 ครั้งได้ แต่พวกรถกระบะหรือรถเก๋งคันโตหน่อยมันจะ 7 ครั้งพอดี นึกถึงวันตัวเองไปสอบตื่นเต้นสุดๆ 5555

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมก็เพิ่งไปสอบที่ขนส่งนนทบุรี คนตกท่าถอยจอดชิดฟุตบาธกับขับชิดฟุตบาธเยอะมากกกกกกกกกกก

ใครเอารถใหญ่ๆไปสอบโอกาสผ่านจะน้อยลงมากกกก แต่ถ้าชินกับตัวรถอย่างมากๆอยู่แล้ว ก็ผ่านได้ไม่ยากครับ

ส่วนท่าขับชิดฟุตบาธ รถผมกดกระจกมองข้างจนสุดก็ยังไม่เห็น ผมใช้วิธีเอากระจกมองข้างวัดกับเสาป้ายข้างๆเอาอ่ะครับ เอาให้ชิดที่สุด แค่นี้ก็ผ่านแล้ว

ตอนก่อนสอบจะคิดว่ามันยากมากกกก เพราะคนตกเยอะมากกก แต่พอได้สอบเองแล้วไม่ยากเลยครับ ทีเดียวก็ผ่านแล้ว

มาสอบที่นี่ดีทุกอย่าง เสียดายที่เจ้าหน้าที่ที่ทำบัตรให้ พูดไม่ค่อยดีไปนิดดดนึง

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ 6162002

มีประโยชน์มากครับ แต่แนะนำอีกอย่างว่า ข้อสอบเนี่ย ถ้าปกตินั่้งรถ สังเกตุนั่นนี่ อยู่แล้ว(อย่างผมนั่งหน้าตลอดตั้งแต่เด็ก ป้าย กับกฎจราจรก็ถามพ่อเอาอยู่แล้ว)
 ไม่ต้องอบรมก็ทำได้ครับ ผมสอบที่ปราจีน ตอนอบรมพนักงานไม่ค่อยสนใจ ผมก็นั่งหลับ ไปสอบได้ 29 เช่นกัน เสร็จคนแรกด้วย นั่งช่วยป้าข้างๆยาวเลย - -
แต่เจ้าหน้าที่พูดดี ต่างกับบางขุนเทียนที่เพื่อนผมไปสอบ พูดจาได้น่าเอารองเท้าประทับหน้าจริงๆ >_<

ออฟไลน์ PREM

ผมจะไปสอบอาทิตย์หน้าแล้วครับ ที่นนทบุรีเหมือนกัน ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ :)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

มีประโยชน์มากครับ แต่แนะนำอีกอย่างว่า ข้อสอบเนี่ย ถ้าปกตินั่้งรถ สังเกตุนั่นนี่ อยู่แล้ว(อย่างผมนั่งหน้าตลอดตั้งแต่เด็ก ป้าย กับกฎจราจรก็ถามพ่อเอาอยู่แล้ว)
 ไม่ต้องอบรมก็ทำได้ครับ ผมสอบที่ปราจีน ตอนอบรมพนักงานไม่ค่อยสนใจ ผมก็นั่งหลับ ไปสอบได้ 29 เช่นกัน เสร็จคนแรกด้วย นั่งช่วยป้าข้างๆยาวเลย - -
แต่เจ้าหน้าที่พูดดี ต่างกับบางขุนเทียนที่เพื่อนผมไปสอบ พูดจาได้น่าเอารองเท้าประทับหน้าจริงๆ >_<

ที่นนท์ ตอนอบรมหลับได้ แต่ต้องเข้าไปนะครับ สำคัญมาก ไม่เข้าเค้าตัดสิทธิ์สอบ แล้วก็ห้ามเข้าช้าเกินกว่า30นาทีด้วย

ยกเว้นคนที่ทดสอบสมรรถภาพยังไม่เสร็จ ถึงจะเข้าเลทได้

จริงๆตอนเข้าอบรมผมก็หลับนะ ออกมาสอบข้อเขียน ได้26เอง ข้อสอบไม่ยากเลย ถ้าเป็นคนช่างสังเกต

แต่ผมดันเจอคำถามเกี่ยวกับมอไซค์ด้วย เลยพลาดไป

;D ;D
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12

ออฟไลน์ Ruksadindan

ละเอียด เป็นประโยชน์ต่อผู้ควรจะไปสอบครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ผมสอบที่จตุจักรเมื่อปีที่แล้วยังจำได้ดี แต่วิธีสอบก็เหมือนกันทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ YAmodels

เป็นวีออสแล้วดีจัง ตอนผมไปสอบยังสอบด้วย ke70 อยู่เลย

ออฟไลน์ cococo1

• Newbie
  • *
ทำครั้งเเรกแบบชั่งคราว(ปีเดียว) ใกล้จะถึงเวลาต่อเป็นบัตรแบบ 5 ปี แล้ว
อยากทราบว่า ทำแบบชั่วคราวที่ปทุม จะไปต่อที่จตุจักรได้มั้ย แล้วถ้าได้บัตรจะเป็น กทม. หรือยังเป็นปทุมอยู่

ออฟไลน์ maxx

• **
ตรงข้อ 4 ที่บอกให้ ทดสอบการเหลือบตา เขาจะให้เราวางจมูกบนแป้น แล้วเขาจะเปิดไฟสีต่างๆข้างๆ
ผมดันนึกว่าห้ามเหลือบตา ตอนสอบเลยไม่เหลือบตา หน้าตรงตามองตรงอย่างเดียว
แต่ดันตอบได้ซะด้วยสิ !!!!!!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เคยสอบที่ขนส่งนครพนมเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ก็คล้ายๆกันครับแต่ตอนนั้นเลือกพลาดไปหน่อยเอา D-Max ไป ตอนถอยจอดเข้าซองแล้วนึกถึง ซีวิค 3 ประตูชะมัดน่าจะเอาคันนั้นมาแต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี ตอนนั้นสอบทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซด์เลยครับ ข้อเขียนฉลุยได้คะแนนสูงสุดทั้งสองอัน แต่ปฏิบัติแทบแย่เหมือนกันแนะนำว่าถ้าเอารถไปเองก็เอาคันเล็กๆหน่อยนะครับ เกิดไปเอาพวกวีโก้ ไตรตัน ไปเนี่ยผ่านลำบากนะครับ

มีเรื่องตลกตอนไปสอบมาเล่าให้ฟังครับ หลังผ่านแล้วก็มีการยื่นเอกสารและรอรับบัตร มีลุงคนนึงแกไม่ได้เอารูปมา เจ้าหน้าที่บอกว่าให้ไปถ่ายรูปด้านข้างพร้อมกับชี้มือไปยังร้านถ่ายรูป เริ่มเดาออกแล้วใช่มั๊ยครับว่าจะเป็นอย่างไร 555 ผ่านไปชั่วครู่แกก็มาพร้อมรูปถ่ายด้านข้างตัวแกเอง เจ้าหน้าที่ต้องการรูปหน้าตรงให้ไปถ่ายรูปที่ร้านถ่ายรูปด้านข้างขนส่ง ตอนแรกลุงแกก็เถียงว่านี่ไงถ่ายด้านข้างตามที่บอกแล้ว กว่าจะเข้าใจกันผมก็กลั้นหัวเราะแทบตาย แต่ก็ไม่ไหวไปหัวเราะต่อในห้องน้ำ แต่ลุงแกก็ไปถ่ายใหม่นะครับ เจ้าของร้านใจดีถ่ายให้ฟรีเขาว่าถ่ายรูปมา 10 ปี ไม่เคยมีใครถ่ายด้านข้างมาทำใบขับขี่ซักคนเดียว แต่ก็คะยั้นคะยอให้ถ่ายให้ได้ ท้องแข็งแลยครับผม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เพิ่งไปสอบที่ขนส่งนนทบุรี คนตกท่าถอยจอดชิดฟุตบาธกับขับชิดฟุตบาธเยอะมากกกกกกกกกกก

ใครเอารถใหญ่ๆไปสอบโอกาสผ่านจะน้อยลงมากกกก แต่ถ้าชินกับตัวรถอย่างมากๆอยู่แล้ว ก็ผ่านได้ไม่ยากครับ

ส่วนท่าขับชิดฟุตบาธ รถผมกดกระจกมองข้างจนสุดก็ยังไม่เห็น ผมใช้วิธีเอากระจกมองข้างวัดกับเสาป้ายข้างๆเอาอ่ะครับ เอาให้ชิดที่สุด แค่นี้ก็ผ่านแล้ว

ตอนก่อนสอบจะคิดว่ามันยากมากกกก เพราะคนตกเยอะมากกก แต่พอได้สอบเองแล้วไม่ยากเลยครับ ทีเดียวก็ผ่านแล้ว

มาสอบที่นี่ดีทุกอย่าง เสียดายที่เจ้าหน้าที่ที่ทำบัตรให้ พูดไม่ค่อยดีไปนิดดดนึง

;D ;D

วันที่ผมไปสอบ สถานีนี้ส่วนใหญ่ผู้ชายจะตกทั้งนั้นเลยครับ ผมเข้าใจว่าแต่ละคนมั่นใจมาก ก็เลยปฏิบัติอย่างรวดเร็ว ส่วนผู้หญิงไปเรื่อยๆค่อยๆคลานไป ผ่านหมด

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
อ้างถึง
มีเรื่องตลกตอนไปสอบมาเล่าให้ฟังครับ หลังผ่านแล้วก็มีการยื่นเอกสารและรอรับบัตร มีลุงคนนึงแกไม่ได้เอารูปมา เจ้าหน้าที่บอกว่าให้ไปถ่ายรูปด้านข้างพร้อมกับชี้มือไปยังร้านถ่ายรูป เริ่มเดาออกแล้วใช่มั๊ยครับว่าจะเป็นอย่างไร 555 ผ่านไปชั่วครู่แกก็มาพร้อมรูปถ่ายด้านข้างตัวแกเอง เจ้าหน้าที่ต้องการรูปหน้าตรงให้ไปถ่ายรูปที่ร้านถ่ายรูปด้านข้างขนส่ง ตอนแรกลุงแกก็เถียงว่านี่ไงถ่ายด้านข้างตามที่บอกแล้ว กว่าจะเข้าใจกันผมก็กลั้นหัวเราะแทบตาย แต่ก็ไม่ไหวไปหัวเราะต่อในห้องน้ำ แต่ลุงแกก็ไปถ่ายใหม่นะครับ เจ้าของร้านใจดีถ่ายให้ฟรีเขาว่าถ่ายรูปมา 10 ปี ไม่เคยมีใครถ่ายด้านข้างมาทำใบขับขี่ซักคนเดียว แต่ก็คะยั้นคะยอให้ถ่ายให้ได้ ท้องแข็งแลยครับผม
ลงคดีเด็ดได้เลยนะเนี่ย 55555
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

วันที่ผมไปสอบ สถานีนี้ส่วนใหญ่ผู้ชายจะตกทั้งนั้นเลยครับ ผมเข้าใจว่าแต่ละคนมั่นใจมาก ก็เลยปฏิบัติอย่างรวดเร็ว ส่วนผู้หญิงไปเรื่อยๆค่อยๆคลานไป ผ่านหมด

จริงครับ ส่วนใหญ่คนที่ดูมั่นๆ ดูเหมือนเป็น ส่วนใหญ่จะตกเกือบหมด คนที่ผ่านส่วนใหญ่จะเป็นผู้หญิง เพราะจะรอบคอบและระวังมากกกกกกกกกกกก

;D ;D

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
สมัยนี้เค้าสอบเยอะขนาดนี้เลยเหรอ

ใบขับขี่ผมเป็นรุ่นสีชมพู ต้องเอาไปเคลือบ (ยังใช้อยู่ถึงตอนนี้  ;D )

สมัยนั้นสอบข้อเขียน 20 ข้อ ทำได้ 19 โดยมีหนังสือให้อ่านก่อน (ไม่ได้อบรม)

สอบขับแค่วิ่งอ้อมหลักเข้าในซอง แล้วถอยออกมาเข้าซอง  แล้วก็วิ่งไปจอดตรงที่จอด เป็นอันจบ ;D