ผู้เขียน หัวข้อ: มีโอกาสไหมที่ Mazda จะนำเครื่อง 4-Rotor มาใช้  (อ่าน 11999 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
มีโอกาสไหมที่ Mazda จะนำเครื่อง 4-Rotor มาใช้
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 01:05:31 »
ที่จริง Mazda ก็ใช้ 4-Rotor มาตั้งนานแล้ว แต่ไม่เคยเอามาใส่ในรุ่นตระกูล RX เลย

เป็นไปได้ไหมคับว่า RX ตัวต่อๆ ไปจะได้ขุมพลัง 4-Rotar มาจากโรงงานผู้ผลิตหนะครับ

อันนี้แถมคับ ตัวอย่าง 4-Rotor บน Mazda 787B แชมป์ Le mans ปี 1991 ^^

ปล.11 มิถุนายน 2011 นี้ Mazda จะฉลองครบรอบ 20 ปี ที่เคยได้แชมป์ Le mans โดยการนำ Mazda 787B กลับไปวิ่งบนสนาม Le Mans อีกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 01:08:25 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: มีโอกาสไหมที่ Mazda จะนำเครื่อง 4-Rotor มาใช้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 01:12:33 »
ผมว่าแค่เอา 3 Rotors ตัว 20B กลับมาปรับปรุงโดยใช้เครื่องของ RX-8 เป็นพื้นฐาน ยัด sequential turbo เข้าไป 2 ลูก เอาไว้ทั้งเพิ่มแรงม้า และแก้ปัญหาแรงบิดที่รอบต่ำของ Rotary เอาสัก 450 แรงม้า แรงบิด สัก 500 N.m. ก็พอ ถ้าน้ำหนักเบาๆ handling ดีๆ ผมว่าแค่นี้ก็ซัดกับ GT-R ตรงทางโค้งได้สบายๆ แล้วละครับ

ผมว่าปัญหาของ RX ณ เวลานี้ ไม่ใช่ Spec แต่เป็น "จะทำหรือไม่ และเมื่อไร" ครับ เพราะ Mazda ก็มีข่าวลือเกี่ยวกับ RX-7 ใหม่มาตั้งแต่ช่วงที่ RX-8 ออกวางขายไม่นานด้วยซ้ำ แต่ตอนนี้ก็ยังเป็นวุ้นอยู่เลย RX-8 ก็ใกล้จะหมดอายุตลาดแล้วด้วย

แต่ผมยังเชื่อว่า Mazda จะยังไม่ทิ้งเครื่อง Wankel Rotary แน่ เพราะมันก็ไม่ได้ผ่านวิกฤตินี้เป็นครั้งแรก ทั้ง oil shock ปี 73 ที่ทำให้ต้องตกอยู่ใต้เงา Ford กฎหมายมลพิษปี 2002 มันก็ยังผ่านมาได้ ผมเชื่อว่า มันยังไม่ตายตอนนี้แน่ (แต่อาจมีหายบ้าง) ถ้ามันจะตาย มันคือวันที่น้ำมันหมดโลกครับ (ถ้า Mazda ไม่ปล่อยรุ่นที่วิ่งด้วย H2 ออมาเสียก่อนนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 01:20:47 โดย YIM (yimyont) »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: มีโอกาสไหมที่ Mazda จะนำเครื่อง 4-Rotor มาใช้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 02:21:08 »
ถ้าให้ตอบตามคำถามเจ้าของกระทุ้

ตอบให้ตรงนี้ได้เลยครับว่า

"ไม่มีอีกแล้ว"

เต็มที่สุด ก็คงแค่ 3 โรเตอร์ แต่ RX-7 ใหม่ ก็ยังไม่มีวี่แววจะคลอดได้เลยในช่วงนี้

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 08:36:20 »
พี่จิมมี่ตอบแบบหมดหวังมากเลยครับ แหะๆ :'(

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 08:47:20 »
ครับ ก็ต้องตอบตามจริงแบบนี้ละครับ
ในเมื่อมันเป็นความจริง

Mazda เอง ก็มีจุดยืนชัดเจนแล้วว่า เครื่องยนต์ Rotary จะมีเฉพาะรถสปอร์ตเท่านั้น
และถ้าให้พูดกันตรงๆ ยิ่งกว่านี้ก็คือ ประสิทธิภาพที่ได้ กับความประหยัดน้ำมัน
ยังไม่ไปด้วยกันได้ดีเท่าไหร่เลย

วันนี้กระแสของโลกเปลี่ยนไป และผมเชื่อว่า คนจะยอมรับได้ื หาก Mazda พักการพัฒนา Rotary
แล้วหันมาเอาดีกับเครื่อง 4 สูบ ที่ทั้งแรงและประหยัด อย่างตระกูล Sky กันไปเลย

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 08:51:17 »
ถ้าคนซื้อไม่แคร์ค่าน้ำมันกับมีคนต้องการสูงพออาจเป็นไปได้ครับแต่ยากมากที่จะมี ถ้าทำขนาดนี้อาจมี 2 โลลิตรเหมือน Cayenn turbo :P

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:50:40 »
จริงอยู่ เครื่อง Wankel ก็มีจุดอ่อนเรื่องอัตราสิ้นเปลือง ซึ่งขัดกับยุคสมัย แต่ผมก็ยังเชื่อว่า Mazda จะยังไม่ยอมแพ้ เพราะถ้าเขาจะยอมแพ้ มันก็คงจะจบไปตั้งแต่ 20 ปีก่อนแล้วละครับ เครื่อง Wankel มันเป็นเหมือนจิตวิญญาณ ก็เหมือนกับระบบ Symetrical AWD ของ Subaru, การวางเครื่องด้านหลังของ 911

"ขัดแย้งทางทฤษฎี แต่ด้วยศักดิ์ศรี มันต้องทำ"
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:56:53 »
ชอบเสียงเครื่อง Rotary อะ เสียงมันแว๊ดๆดี .....

แต่ส่วนใหญ่ เห็นคนขับ RX7 ยกวาง JZ กันหมด .......

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:41:26 »
มันขัดกับเทรนของโลกอย่างมากในตอนนี้
การทำเครื่องยนต์ที่บริโภคน้ำมันปริมาณมากๆ และประสิทธิภาพที่ได้ยังไม่ประทับใจอะไรขนาดนั้น
ผมว่ารอดยากนะ นอกจากจะทำให้มันประหยัดน้ำมันมากขึ้น หรือบวกระบบไฮบริดเข้าไป
และต้องยอมรับความจริงว่า RX นั้นมันเป็นแค่รถสปอร์ตธรรมดาๆ ในต่างประเทศ
ไม่อาจจะไปเทียบกับกับ Poshche, Audi อะไรทำนองนั้นได้
และผมเชื่อว่า ถ้าคนจะเล่นสปอร์ตญี่ปุ่นจะไปทาง Z กันหมด

และไหนจะในอนาคต ที่โตโยต้า จะปล่อยสปอร์ตของเขาออกมาบ้าง ผมเชื่อว่า มาสด้าก็ต้องคิดหนักเหมือนกัน
ยังไงธุรกิจมันก็คือขาดทุน-กำไรอยู่ดี ถ้ามัวแต่คิดจมปักว่าจะทำแต่ของเดิม และพัฒนาช้าเกินไป ไม่ทันต่อกระแสโลก
กลัวจะเป็นแบบ โนเกีย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 20:56:02 »
เคยอ่านประวัติของเครื่องโรตารี่ที่มาวาดเป็นการ์ตูน เครื่องโรตารี่ที่พัฒนาในยุคนั้นอุปสรรคที่ต้องพบเอก้ไม่ได้แตกต่างจากตอนนี้สักเท่าไหร่ครับ ตั้งแต่เริ่มแรกที่ซ์้อสิขสิทธ์เครื่องโรตารี่มาจากเยอรมันทั้งๆที่ยังมีข้อเสียอยุ่มากมายเช่นการกินน้ำมันที่เปลืองเกินไปและการที่มีรอบขีดข่วนสึกหรออย่างรวดเร็วรวมถึงเรื่องของเอเป็กซีลที่พังง่ายมากๆๆๆๆ แต่มาสด้าเอก็ดื้อด้านพัฒนาจนลบข้อด้อยได้เกือบหมดและวางขายได้ในที่สุด ซึ่งก็เป็นช่วงเดียวกันกับที่โลกเจอภาวะน้ำมันแพงมากๆ ยุคที่รถอเมริกันคำนใหญ่ดตเครื่องวี8วี10ทั้งหลายต้องล้มตายลงเนื่องจากลูกค้าสู้การกินน้ำมันไม่ไหว เกิดกระแสพัฒนารถยนต์ขนาดเล็กเครื่องเล็กมาทดแทนเครื่องโตๆ แต่มาสด้าก็ยังเข็น RX มาขายจนได้

เทียบกับในตอนนี้ที่ทางมาสด้าเองก็ประกาศแล้วว่าจะมี Rx รุ่นต่อไปอย่างแน่นอนเพียงแต่ยังไม่ยืนยันว่าจะเป็นเครื่องยนต์อะไร แม้จะไม่ใช่4โรเตอร์แต่มาสด้าตระกูล RX ก็คือ Rx น่ะครับยี่ห้ออื่นมันมาทดแทนกันไม่ได้ ถ้าอยู่ๆมาสด้าก็จะมีเครื่องสกายที่มีวาล์วแปรผันทีเด็ดแรงอัดสูงพร้อมเกียร์โดยเฉพาะออกมาเลย เครื่องโรตารี่ที่จะทำให้โลกงงว่ามันทำออกมาได้ยังไงก็เป็นไปได้เช่นกันครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 20:54:53 »
ผมจำได้ว่ามาสด้ามีเครื่อง 3 โรเตอร์ออกมาขายนะ รู้สึกว่าจะม่องเท่งเลยละ
H.