ผู้เขียน หัวข้อ: การล้างแอร์รถยนต์ครับ  (อ่าน 39264 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
การล้างแอร์รถยนต์ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 13:38:58 »
ควรจะล้างทุกกี่กิโล หรือกี่ปี่ครั้งครับ (soluna vios แม่ผม7ปี 80,000กว่าโล ยังไม่เคยล้างเลย)

แล้วล้างกับศูนย์ กับอู่นอกอันใหนดีกว่ากัน (และราคาต่างกันมากรึเปล่า)

แล้วการล้างมีกี่แบบครับ แล้วแต่ละแบบมีข้อดี-เสียอย่างไร เห็นมีแบบถอดตู้มาล้างกับไม่ถอด(ผมเข้าใจถูกรึเปล่า)

แล้วรถ7ปี 80,000กว่าโลมีอะไรที่ต้องเปลี่ยนต้องซ่อมบ้างรึป่าวคับ จะเอารถไปเข้าสูนย์เย็นนี้แล้ว (จะได้เตรียมเงินถูก)

แล้วอีกนิดคือ ปกติผมจะเปิดแอร์แบบอากาศหมุนเวียนในรถ แต่ขับผ่านตรงที่เค้าเผาหญ้าข้างทางทำไมกลิ่นควันเข้ามาในรถครับ ตอนรถใหม่ๆไม่เป็น??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 14:18:45 โดย lexus »

Re: การล้างแอร์รถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 13:50:35 »
แล้วอีกอย่างที่ผมสังเกตุคือ เวลาเช้าๆอากาศชื้นๆ หรือหลังฝนตกใหม่ๆ เวลาถอยรถแล้วแตะเบรกจะมีเสียง อื๊ดดด...... อะครับ (ผิดปกติรึป่าว เป็นมานานจนชินไปแล้ว)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 14:02:54 »
- ถ้าวิ่งในเมือง ส่วนมาก 1-2 ปี ล้าง

- ศูนย์เคยบอกราคาผมไว้ ถ้าล้างแบบถอดคอนโซล รื้อออกมาทั้งตู้ ราคา 4 พันกว่าบาท และต้องทิ้งรถไว้ 2 วัน
ส่วนร้านข้ัางนอก ทำแบบเดียวกัน ค่าใช้จ่ายประมาณ 1,800-2,000 บาท ใช้เวลา 2-3 ชม.

- รถรุ่นนี้รื้อไม่ยาก ช่างแอร์ที่ไหนก็ทำได้ ขอแค่ถอดอย่างระมัดระวัง ก็ไม่มีปัญหา
ทำข้างนอก ถูกกว่า เร็วกว่า และได้ดูช่างถอดอย่างใกล้ชิด

- ล้างแบบถอดตู้ดีกว่าพวกล้างไม่ถอดเพราะมันจะสะอาดทั่วถึงกว่า
ล้างแบบไม่ถอด มันเหมาะสำหรับคนที่ล้างเป็นประจำทุกๆ ปี

- ส่วนรถ 7 ปี ส่วนมากก็เช็คทั้งระบบ ดูน้ำยา เปลี่ยนไดเออร์ เช็คการทำงานของคลัชคอมแอร์ เปลี่ยนโอริงตามจุดต่อ และ เช็ค-เปลี่ยนรีเลย์แอร์ (รถรุ่นนี้เกินแสน ส่วนใหญ่รีเลย์เสื่อม)

- บานพับช่องลม สลิงยึดไม่สนิท สามารถปรับตั้งได้ แต่ต้องรื้อคอนโซลออกมา
แนะนำให้ปิดตายไปเลย เพราะส่วนใหญ่ก็ไม่ได้เปิดเอาอากาศภายนอกเข้ามาอยู่แล้ว

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 14:12:08 »
7ปี 8แสนกว่าโล :o
ขับประมาณปีล่ะแสนกว่า เดือนล่ะหมื่นโล เลยน่ะครับนั่น รถเซลยังวิ่งกันไม่ถึงขนาดนั้นเลย  :o

แทบไม่เคยได้เห็นรถเบนซินเดิมๆวิ่งถึง 1ล้านเลย แถมยังอายุไม่ถึง10ปีอีก

ส่วนเรื่องล้างแอร์ไปร้านข้างนอกถอดล้างดีกว่าครับ ถ้าวิ่งมา 8แสนกว่าโลขนาดนี้แล้ว  :P

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 14:18:03 »
พิมผิดครับๆ 80,000โลครับ 55555

ออฟไลน์ upon thames

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 16:18:11 »
ผมว่าเดี๋ยวนี้ศูนย์พยามยามเชียร์ให้ล้างตู้ทั้งๆ ที่จริงแล้วมันไม่จำเป็นเลย
เมื่อก่อนบริษัทรถขายรถแบบไม่ใส่กรองแอร์มาให้ ทำให้แอร์ตันเร็วมาก ล้างตู้แอร์กันจนเป็นเรื่องปกติ
หลังๆลูกค้าบ่นกันเยอะ รถมีช่องใส่แต่ดันไม่ใส่กรองมาให้ เหมือนจงใจให้แอร์ตันเร็ว
บริษัทรถเลยใส่มาให้ตั้งแต่ออกรถกันเลย

ถ้ารถมีกรองแอร์แล้วเปลี่ยนกรองบ่อยๆ เปิดแอร์แล้วเย็นปกติ ไม่มีกลิ่นมารบกวนใจ ผมว่าไม่จะเป็นต้องล้างตู้แอร์เลยด้วยซ้ำ

รถผม Civic ES ตาเหยี่ยว 7 ปีกว่า วิ่งไปเกือบ 2 แสนโลแล้ว ยังไม่เคยล้างตู้เลยซักครั้ง ทุกวันนี้ยังเย็นปกติ
คันนี้ตอนออกมาใหม่ ไม่มีกรองแอร์มากับรถ ผมดัดแปลงเอาใส้กรองเครื่องฟอกอากาศมาใส่ เปลี่ยนทุกครั้งที่เริ่มรู้สึกว่าลมแอร์เริ่มเบา

เคยไปเปลี่ยนคลัชของคอมแอร์ 1 ครั้งที่ราชันแอร์ ตอนประมาณ แสนห้า ช่างดูตู้แอร์บอกว่าไม่จำเป็นต้องล้างเพราะว่ามีกรองแอร์แล้ว ฝุ่นไม่เยอะ
ถ้าเป็นที่อื่นคงเชียร์ให้ล้างตู้แอร์ด้วย  :P

ทุกครั้งที่ผมเอารถเข้าศูนย์พนักงานรับรถจะแชร์ให้ผมล้างตู้แอร์ประจำ  จนหลังๆ ผมมักจะบอกว่าพึ่งล้างไปเมื่อคราวที่แล้ว
ล้างครั้งนึงไม่ใช่ถูกๆ นะ 1800 - 4000 เหมือนที่คุณ GUDJA-MAN บอกไว้

ผมคิดว่า vios ของ จขกท น่าจะใส่กรองแอร์ ได้เหมือนกัน ถ้าล้างแล้วใส่กรองไว้และหมั่นเปลี่ยนบ่อยๆ ผมว่าใช้ยาวเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 16:22:16 โดย upon thames »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 16:23:10 »
ขอนอกประเด็นนิดนึง

รายงานความคืบหน้าคับ ขณะนี้อยู่ที่ศูนย์บริการแห่งหนึ่งเอารถมาเชคระยะ80000โล

ที่จริงต้องเชค85000 แต่ขณะนี้รถแม่ผม81000 พนักงานโทรมาบอกให้ไปเชคแล้วรอบนึงแต่แม่ผมบอกยังไม่ถึง85000โล เลยยังไม่เอามาเชค แต่ผ่านมาซักระยะก็โทรมาอีกบอกรถถึงเวลาที่ควรเข้าเชคได้แล้ว (84เดือน) แม่ผมเลยให้เอาเข้ามาเชควันนี้ พนง.ก็บอกราคาคร่าวๆมาที่6700บาท สำหรับการเชคระยะและการเปลี่ยนู่นนี่นั่น แต่พนง.ไม่ได้แจกแจงรายละเอียดทั้งหมดว่าแต่ละอย่างราคาจริงๆเท่าใหร่ ให้ใบใบนึงมาเรวมค่าต่างๆแล้วในใบนั้นไม่ถึง3000 แต่พอไปถามบอกอันนี้เป็นใบราคาคร่าวๆ เด๋วเสร็จแล้วจะมีใบราคาจริงมาให้ดู ผมละงงเลย มีแบบนี้ด้วย (ไม่ได้รวมล้างแอร์นะครับ)
เพื่อนๆพี่ๆว่าแพงมั๊ย

ปล.ผมพกตังมาห้าพันห้าเอง

ออฟไลน์ upon thames

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 16:49:00 »
ผมว่าแพงนะ  แต่ต้องดูรายละเอียดว่าทำอะไรบ้าง
ศูนย์รถเดี๋ยวนี้พยายามเชียร์ให้ทำโน้นทำนี่เกินความจำเป็น

ปกติผมยึดคู่มือรถเป็นหลักว่าเท่าไหร่ควรจะเปลี่ยนอะไรบ้าง

แล้วที่มาอ้างว่า 84 เดือนผมว่าแปลกๆ นะ ถ้ารถคุณพึ่งถ่ายน้ำมันเครื่องไปเมื่อเดือนที่แล้ว เดือนนี้จำเป็นต้องทำอีกเหรอ?
เขาควรยึดเวลาจากครั้งสุดท้ายที่ทำมากกว่า เวลาตั้งแต่ออกรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 16:50:53 โดย upon thames »

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 17:22:09 »
ผมว่าถ้าลมแอร์เริ่มเบา ก็ล้างเถอะครับ ล้างกับช่างข้างนอกดีกว่าครับ เร็วด้วย

วันก่อนล้างของสตราด้า ฝุ่นหนาเป็นแผ่นเลย ประมาณ 2 ชั่วโมงเสร็จ (ล้างเองนะครับ)

แต่หาร้านที่ดูมาตรฐานหน่อยนะครับ เพราะบางทีเขาอาจะฟันราคาพี่โดยทำทีว่าไอ้นั่นเสีย ไอ้นี่เสียได้นะครับ

---------------------------------------------------

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่รู้ว่าจะถูกรึเปล่า  ;D ;D

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 17:50:11 »
ผมว่าเดี๋ยวนี้ศูนย์พยามยามเชียร์ให้ล้างตู้ทั้งๆ ที่จริงแล้วมันไม่จำเป็นเลย
เมื่อก่อนบริษัทรถขายรถแบบไม่ใส่กรองแอร์มาให้ ทำให้แอร์ตันเร็วมาก ล้างตู้แอร์กันจนเป็นเรื่องปกติ
หลังๆลูกค้าบ่นกันเยอะ รถมีช่องใส่แต่ดันไม่ใส่กรองมาให้ เหมือนจงใจให้แอร์ตันเร็ว
บริษัทรถเลยใส่มาให้ตั้งแต่ออกรถกันเลย

ถ้ารถมีกรองแอร์แล้วเปลี่ยนกรองบ่อยๆ เปิดแอร์แล้วเย็นปกติ ไม่มีกลิ่นมารบกวนใจ ผมว่าไม่จะเป็นต้องล้างตู้แอร์เลยด้วยซ้ำ

รถผม Civic ES ตาเหยี่ยว 7 ปีกว่า วิ่งไปเกือบ 2 แสนโลแล้ว ยังไม่เคยล้างตู้เลยซักครั้ง ทุกวันนี้ยังเย็นปกติ
คันนี้ตอนออกมาใหม่ ไม่มีกรองแอร์มากับรถ ผมดัดแปลงเอาใส้กรองเครื่องฟอกอากาศมาใส่ เปลี่ยนทุกครั้งที่เริ่มรู้สึกว่าลมแอร์เริ่มเบา

เคยไปเปลี่ยนคลัชของคอมแอร์ 1 ครั้งที่ราชันแอร์ ตอนประมาณ แสนห้า ช่างดูตู้แอร์บอกว่าไม่จำเป็นต้องล้างเพราะว่ามีกรองแอร์แล้ว ฝุ่นไม่เยอะ
ถ้าเป็นที่อื่นคงเชียร์ให้ล้างตู้แอร์ด้วย  :P

ทุกครั้งที่ผมเอารถเข้าศูนย์พนักงานรับรถจะแชร์ให้ผมล้างตู้แอร์ประจำ  จนหลังๆ ผมมักจะบอกว่าพึ่งล้างไปเมื่อคราวที่แล้ว
ล้างครั้งนึงไม่ใช่ถูกๆ นะ 1800 - 4000 เหมือนที่คุณ GUDJA-MAN บอกไว้

ผมคิดว่า vios ของ จขกท น่าจะใส่กรองแอร์ ได้เหมือนกัน ถ้าล้างแล้วใส่กรองไว้และหมั่นเปลี่ยนบ่อยๆ ผมว่าใช้ยาวเลย
เห็นด้วยเลยครับแอร์รถนี้จริงๆถ้าล้างไม่ถอดโอกาสจะอุดตันและไม่สะอาดสูงมากจริงเปลี่ยนกรองแอร์ประจำและถ้าไม่มีอาการอย่าไปยุ่งกะมันเลยครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 18:31:50 »
วีออสใหม่มีกรองแอร์มาแล้วครับ ถ้าแอร์เบา เข้าศูนย์เบิกเปลี่ยนใหม่ได้ไม่แพง

ล้างแอร์ โตโยต้า อู่ทั่วไป อู่แท็กซี่ อย่างถูกสุดที่เคยเจอ และฝีมือไม่ได้แย่ด้วย 1600 ครับ นี่ล้างแบบรื้อคอนโซลหมดเลยนะครับ

ไม่แนะนำให้ล้างแบบไม่ถอดตู้ครับ อยู่ได้ไม่นานก็ต้องล้างอีก แถมอีกด้านที่ไม่ถูกล้างยังฝุ่นสะสมเยอะกว่าเดิม

JC TU #54

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 19:20:44 »
การล้างแอร์ ผมว่าควรจะล้างทุกปีครับ
เป็นการกันไว้ดีกว่าแก้ เพราะยิ่งเราทิ้งสิ่งสกปรกไว้นานเกินไป อาจจะทำให้คอมผุได้นะครับ
;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 00:47:48 »
ผมล้างที่อู่นอก ราคาสองพันถ้วนครับ  หลายปีมากๆถึงล้าง

ที่ล้างเพราะว่าตู้มันตัน ทำให้แอร์มันไปออกด้านล่างแทน (แอร์ออกที่ช่องเบา) แค่นั้นครับ

ช่างที่ล้างก็บอกไม่จำเป็นเช่นกัน ไว้มันตันค่อยล้างครับ แต่รถเดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้ตันกันง่ายๆ บางคนใช้จนขายไม่เคยล้างเลยก็มีครับ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:39:56 »
บ้านผมขี้ร้อนครับเลยล้างปีละครังกลัวร้อนตายในรถเวลาแอร์เสีย เคยครั้งนึงแอร์เสียที่ประจวบ ต้องทนขับแบบไม่มีแอร์กลับกทม แถมเป็นรถตู้อีกผมเป็นคนขับเปิดหน้าต่างซะสุดลมโดนแต่แขน :'( คนนั่งข้างหลังหัวฟูเลย ;D อย่างเซ็งครับ อาจดูสิ้นเปลืองแต่เพื่อความสบายใจครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 12:56:24 »
ถ้ามีกรองแอร์ก็เปลี่ยนแค่กรองก็พอ
แต่ถ้าไม่มีก็ต้องดูสภาพว่าแย่แค่ไหน
รถผมใส่กรองแอร์ 7.5ปีแล้วยังไม่ล้างแอร์ ไม่ทำอะไรกับระบบแอร์เลยเปลี่ยนแต่กรอง

ออฟไลน์ mengaudio

• Newbie
  • *
  • *** มารไม่มี บารมีไม่เกิด....!
    • เม้ง คาร์ออดิโอ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 10:25:15 »
โปรแกรมล้างตู้แอร์ ชุโปรโมชั่นแบบประหยัด 500 บาท   มี ขั้นตอนดังต่อไปนี้
1 ส่องกล้องเข้าไปดูตู้แอร์ก่อนล้าง
2 ล้างด้วยน้ำแรงดันสูง (เพื่อให้สิ่งสกปรกที่ติดอยู่ด้านหน้า หลุดออกก่อนใช้น้ำยาล้าง)
3 ฉีดน้ำยาย่อยสลายสิ่งสกปรกที่ฝังติดแน่น
  ( สูตรเฉพาะสำหรับรถยนต์โดยตรงไม่เป็นอันตรายต่อโลหะ ตู้แอร์  แผงแอร์)
 4 ล้างออกด้วยน้ำแรงดันสูงต้องใช้เวลานานหน่อยเพื่อให้มั่นใจว่าไม่มีสารเคมีใดๆหลงเหลืออยู่
5 ล้างด้วยน้ำร้อนแรงดันสูง อุณภูมิสูงกว่า 60-80องศา
6 ใส่น้ำยาฆ่าเชื้อโรค และฆ่าเชื้อโรค
7 ล้างพัดลม โบโว่ ที่ถอดออกมาจากตู้แอร์ ด้วยน้ำแรงดันสูง พร้อมเป่าลมแรงให้แห้งสนิท
8 ล้างแผงหน้าหม้อน้ำด้วยเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง โดยที่ครีบแผงไม่ล้มพับ     
9 ตรวจเช็คน้ำยาแอร์ พร้อมตรวจหารอยรั่ว 
(หากประสงค์ อบโอโซนด้วยเครื่อง กรุณาแจ้งพนักงาน บริการฟรีครับ)
ควรล้างแอร์อย่างน้อยปีละ 1 ครั้ง หรือ 20,000 กม.เพื่อสุขภาพที่ดี

ข้อมูลเพิ่มเติม

http://www.mengcaraudio.com/default.asp?content=home

ผลงานบางส่วนครับ 

http://www.cefiro-ff-club.com/.../index.php?topic=32153.new#new

ข้อดีของการล้างแอร์ด้วยเครื่อง

1.   ไม่ต้องปล่อยน้ำยาแอร์ทิ้ง  เพราะการปล่อยน้ำยาแอร์ทิ้งจะทำให้น้ำมันคอมไหลออกมาด้วย
2.   ไม่ต้องรื้อคอลโทรล  เพราะการรื้อส่วนต่างๆอาจจะทำให้เกิดประกอบไม่เหมือนเดิม
3.   ไม่ต้องเสียเวลานานๆ  รอรับได้เลยไม่เกิน 1 ชั่วโมงเท่านั้น
4.   สามารถป้องกันเชื้อโรคที่สะสมอยู่ในคอยล์เย็นได้  โดยแพทย์บ้างท่านจะให้ความสำคัญในการดุแลรักษาความสะอาดในรถมากจนบางครั้ง ต้องแนะนำให้คนไข้ลองมาล้างแอร์รถยนต์   เผื่ออาการระบบหายใจอาจจะดีขึ้นก็เคยมีมาแล้วครับ
5.   สามารถล้างได้บ่อยๆไม่จำเป็นต้องรอให้ครบปี  เพราะราคาไม่แพง  ใช้เวลาน้อย
6.   ใช้สารสกัดจากธรรมชาติ ไม่กัดกร่อนตู้แอร์และไม่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ
7.   ยืดอายุตู้แอร์รถยนต์    หรือ  คอยล์เย็นในรถที่ท่านรัก
8.   พร้อมกล้องส่องดูความสะอาดทั้งก่อนล้างและหลังล้างเพื่อให้ท่านแน่ใจ
9.   หลังล้างเสร็จมีการใช้น้ำยาฆ่าเชื้อ อีกครั้งทุกๆคันครับ
10.   หากประสงค์ที่จะอบโอโซน กรุณาแจ้งพนักงานได้เลยครับบริการฟรี  แต่กรุณาศึกษาตามลิ้งนี้ก่อนก็ดีนะครับ
เพราะผมไม่อยากให้เอาคำว่า  โอโซน  มาเป็นจุดเพิ่มยอดขาย หรือ บริการ ครับ
11.   สะอาด 100%  รับประกันผลงานหาก ตู้แอร์ตัน ลมไม่ออก ออกน้อย เพราะตู้แอร์สกปรก ล้างฟรีครับ

ข้อเสีย ของการล้างแอร์ด้วยเครื่อง   ของทุกอย่างมีข้อดี  ย่อมมีข้อเสีย

1.   การล้างแอร์ด้วยเครื่อง  ทำให้เราไม่สามารถ ปัดเป่าเช็ดถู ตามท่อส่งลมได้
2.   การล้างแอร์ด้วยเครื่อง ทำให้เราไม่สามารถมองเห็นตู้ได้ด้วยตาเปล่า  นอกจากกล้องผ่านจอทีวีเท่านั้น
3.   การล้างแอร์ด้วยเครื่อง ทำให้เราไม่สามารถทราบว่าตู้แอร์รั่วอยู่แล้ว หรือไม่ นอกจากถอดล้างเท่านั้น
ที่จะทำให้ช่างนำตู้ไปถ่วงน้ำเช็ครั่วได้ ก่อนประกอบครับ
***ข้อเสียที่ผมพอจะหาได้มีเพียงเท่านี้ครับ*

ติดตามข้อมูลได้ที่ ร้าน เม้งคาร์ออดิโอ   081-8480072,02-9664791

ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ            http://www.mengcaraudio.com/default.asp 

แอร์ไม่เย็น ซ่อมแอร์รถยนต์ ล้างแอร์ด้วยเครื่อง 500บาท เติมน้ำยาแอร์ฟรี ร้านเม้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 11:04:26 โดย mengaudio »
((((( ขอขอบคุณลูกค้าทุกท่านที่มาใช้บริการมากครับ )))))  

***ขอขอบคุณผู้ดูแลเว็บไซต์ที่กรุณาให้ผมตั้งกระทู้ ทุกๆท่านครับ***