ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามร้านที่ขายเศษผ้าอัดแผ่น และอุปกรณ์เครื่องมือช่างครับ  (อ่าน 6878 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
เรื่องมีอยู่ว่า ไปติดแก๊สมาแล้ว โดนเจาะตัวถังรถแล้ว เสียงบดยาง มันเข้าในรถ ผมก็เลยต้องตามหาอุปกรณ์มาอุดเสียงพวกนี้ จะไปแดมป์ก็แพงไป
จะไปเอาที่กันความร้อนกระโปงรถก็หนักไปอีก เลยต้องไปหาเศษผ้าแทน น้ำหนักน่าจะเบากว่า จึงมารบกวนพี่ๆ น้องๆ
ว่าใครพอจะรู้่ร้านที่ขายเศษผ้าอัดแผ่น แนะนำด้วยครับ

เรื่องที่ 2 ตอนนี้เครื่องมือช่างที่มีอยู่ก็ร่วงโรยตามเวลาและโลหะ
จึงอยากจะสอบถามว่า เรามีวิธีการตรวจว่าเครื่องมือที่เราซื้อๆกันมาเป็นของแท้ กันยังไง  ยี่ห้อที่ขายตามตลาดทั่วไปเช่น solo หรือ อะไรก็ได้ครับ พอดีว่า
จะไปซื้อแถวๆ คลองถม วรจักร ซึ่งแถวนั้น ค่อยข้างจะมีตัวเลือกเยอะ

ขอบคุณครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YAmodels

หมายถึงผ้าห่มแบบที่เป็นสีเทาๆใช่มั้ยครับ ถ้าใช่
บ้านหม้อครับ เค้าเอาไว้สำหรับบุภายในตู้ลำโพง

ส่วนเครื่องมือนั้นตามความเห็นส่วนตัวแล้วไม่ค่อยมีปลอมนะ
ยี่ห้อsoloเหล็กมันยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ก็ใช้งานได้พอสมควร
ลองสังเกตจากผิวของโลหะดูก็ได้ ส่วนมากแล้วของดีมักแพง ของแพงงานจะดี ผิวละเอียด
ถ้าพวกบล๊อก ประแจ ลองดูยี่ห้อ Koche’ ก็ได้ครับ งานดี

ออฟไลน์ himmyy

• Newbie
  • *
 Koche’  เป็นของจีน คุณภาพตามประเทศผู้ผลิต ถ้าดีหน่อยก็ koken แต่ราคาแพงนิดนึง

ออฟไลน์ banch

ไปเดินคลองถม

ของจีนราคาไม่แพง คุณภาพใช้ได้ดี

Koche Meta Solo Zuma Wynn's Vauko อ้อลืม Jetech ไปอีกยี่ห้อ

ของไต้หวันราคาพอสมควร คุณภาพดี

Kingtony Hans Force Crossman Prokit

ของญี่ปุ่นราคาสูง คุณภาพไม่ต้องสงสัย

Koken Asahi Keiba Aigo Vessel Topman Fujiya Champion

ของยุโรป อเมริกา เลือกเฉพาะบางยี่ห้อ ไม่ใช่ยี่ห้ออื่นไม่ดีนะครับ แต่แพงเกิ๊น

Irwin-Visegrip Bacho Bondhus Wiha Stanley

พวกทุกอย่าง 10-20 บาท มัดละ 99 อย่าไปหลงซื้อมานะครับ

เสียดายตังค์

ถ้าให้แนะนำนะ

ประแจบ๊อกซ์ Meta Koche ไม่ก็ Kingtony ครับ ซื้อยกชุดครับ ราคา พันต้นๆ - 2 พันต้นๆ

ประแจแหวนข้างปากตายข้าง Kingtony หรือ Asahi ครับ  เบอร์ 8-24 ราคา พันกลางๆ

แต่ผมใช้ Unior นะ มันบางเบาดี ชุด 11 ตัว 8-24 ราคา 28XX กะ Infar แบบกรอกแกรก อันนี้ได้มาถูกมากๆ ชุด 7 ตัว ไม่ถึง 2 พัน

ประแจเลื่อน Bacho ครับ ผมใช้อยู่ดีกว่าของจีนแบบฟ้ากับเหว จับแน่นจนบางทีแกะไม่ออก

ไขควง Vessel หรือไม่ก็ Champion แท้ ซื้อเป็นชุดไม่แพงครับ ชุด 6-7 ตัว ชุดละ 600-700 บาท

ผมมีทั้ง 2 ยีห้อ และยังมียี่ห้ออื่นอีกหลายยี่ห้อ แต่ผมชอบ Vessel ที่สุด

คีมล็อค Visegrip ครับ 10 นิ้ว 500 กว่าบาท

ส่วนคีมนี่แนะนำ Keiba ตราหัวม้าครับ กับ Fujiya  คีมปากจิ้งจก 8 นิ้ว ราคา 500-600 บาท

ใครได้ลองใช้แล้วจะติดใจ ยี่ห้ออื่นราคาไล่เลี่ยกันก็สู้ไม่ได้

กัดฟันซื้อมาซักตัวเถอะครับแล้วจะรู้ ว่าคีมที่ตัดขาดเป็นขาด มันเป็นยังงัย

ผมซื้อมาแล้ว คีมยี่ห้ออื่น(ยี่ห้ออังกฤษ)ที่มีอยู่ ราคาถูกว่านิดเดียว ยกกลับไปให้ที่บ้านใช้หมดเลย

ประแจแอล(หกเหลี่ยม) ถ้าใช้งานไม่หนัก Jetech ก็ไหว ดีขึ้นมาหน่อย Kingtony กะ Bondhus

ผมใช้ Bondhus ราคาคบได้

ที่โรงงานผมใช้ Eight กับ Wiha โรงงานที่ทำเกี่ยวกับแม่พิมพ์ที่ผมเคยไปสัมผัส จะใช้ อยู่ 2 ยี่ห้อนี่แหละครับ

ฝ่ายจัดซื้อเคยซื้อ Kingtony มาใช้ เห็นว่าราคาถูกกว่า ประแจแอลเบอร์ 8 ขันโมลด์ ปรากฏว่าประแจหักครับ

ปล. เอายี่ห้อที่ผมแปะมา ไปให้กูเกิลหาจะเจอกระทู้ต้นทางครับ

เพิ่มเติมความเห็น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 09:29:26 โดย banch »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ใช่ครับ ที่เป็นคล้ายๆ ผ้าห่มแต่หนาเอาการอยู่ 1-2Cm. เดียวจะลองไปดูครับ

เรื่องเครื่องมือเดียวต้องลองจดชื่อไปดูครับ ของคุณครับ

สงสัยงานนี้ เสียตังบานแน่ๆ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 11:03:34 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 6162002

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ คุณ banch บอกละเีอียด มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก >_<

ออฟไลน์ vitamilk2013

• Newbie
  • *
    • ชุดเดรสน่ารัก
 ;D ปัญหาเดียวกับผมเลยครับ