ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องมอเตอร์ไซด์หน่อยครับ  (อ่าน 11214 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
สอบถามเรื่องมอเตอร์ไซด์หน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 16:41:03 »
พอดีผมจะได้ทำใบขับขี่มอเตอร์ไซด์แล้ว แล้วก็จะซื้อมอเตอร์ไซด์ใหม่ เพราะที่บ้านมีคันเดียว เดี๋ยวแย่งกันใช้

ซึ่งที่ผมสนใจก็คือ honda wave 110i , suzuki shogun 125 มี 2 ตัวเลือกครับ เลยอยากถามพี่ๆที่เคยใช้ 2 รุ่นนี้ว่า

มันมีอะไรดีบ้างอ่ะครับ ถ้ามีรุ่นไหนแนะนำก็แนะนำกันเข้ามาครับ แต่ไม่เอารถออโต้นะครับ

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องมอเตอร์ไซด์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 18:38:54 »

ถ้ามี 2 ตัวเลือกนี้ ผมว่า Wave i น่าใช้กว่านะ แล้วเครื่องตัวนี้ ประหยัดมาก ถ้าเล่นก็ตัว MT นะ อย่าไปลอง AT ละ

รถอะไรไม่รู้มีทั้งโซ่และสายพานในคันเดียว

ส่วนโชกันไม่เคยลอง ที่สำคัญมันไม่ค่อยมีคนเล่นด้วย ถ้าเน้นใช้งาน ไม่ได้ไปทำไรมากมายกับเครื่องยนต์ Wave i น่าสนใจมากๆตัวนึงเลยครับ

แล้วยิ่งตอนนี้ยุค MT ใช้โซ่กำลังกลับมาเกิดด้วย

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ MoLee

Re: สอบถามเรื่องมอเตอร์ไซด์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 19:57:45 »
มาขอเชียร์ wave 110 i ครับ  รู้สึกว่าเจ้านี้เติม e20 ได้ และส่วนตัว ผมชอบนิสัยเครื่องและเกียร์ honda wave มากกว่า suzuki ครับ

ปล.ทั้ง2รุ่นนั้น ผมยังไม่เคยได้ขี่ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เคยขี่แต่ wave 110 ตัวเก่า กับ suzuki อีกตัวนึงผมจำรุ่นไม่ได้แล้วอ่ะ :-\  ยังไงก็ขอให้เลือกตามที่ตัวเองชอบนะครับ ของแบบนี้ก็แล้วแต่คนจะมอง  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 22:19:47 »
ก่อนอื่นก็สะกดให้ถูกหน่อยนะครับ
เครื่องยนต์ข้าง (Motorside) ไม่มีนะครับ..

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 01:19:37 »
จากที่เคย ได้ขับมาหลายยี่ห้อ ผมว่าแต่ระค่ายมี จุดดีต่างกันไปนะครับ
wave อะไหล่หาง่ายศูนย์เยอะ ซ่อมง่าย ทนมาก
suzuki เครื่องยนต์แรง แรงบิดดี ค่อนข้างซ่อมยากเนื่องจากคนใช้น้อย ยกเว้นลงไปทางใต้ จะเห็นเยอะ ความเห็นส่วนตัว ผมว่าเครื่องเดินเรียบกว่า wave

ถ้าเป็นผมเลือกผลจะเลือก suziki shogun ตัวหัวฉีดครับ แต่ถ้าถามเรื่องประหยัด ไม่ต้องสืบ wave กินขาดครับ

ปล. wave อยากให้ไปลอง ขี่ที่ความเร็วประมาณ 100 กิโลเมตรต่ชั่วโมง บอกได้คำเดียว รู้สึกว่าพลาสติดตัวรถจะสั่นมาก พูดได้เพราะที่บ้านก็ใช้อยู่ รถคุณพ่อ แต่คุณพ่อเล่นพิเรณไปหน่อย ใช้ E85 มา จะ 25000 กิโล ละ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 01:29:00 »
จากที่เคย ได้ขับมาหลายยี่ห้อ ผมว่าแต่ระค่ายมี จุดดีต่างกันไปนะครับ
wave อะไหล่หาง่ายศูนย์เยอะ ซ่อมง่าย ทนมาก
suzuki เครื่องยนต์แรง แรงบิดดี ค่อนข้างซ่อมยากเนื่องจากคนใช้น้อย ยกเว้นลงไปทางใต้ จะเห็นเยอะ ความเห็นส่วนตัว ผมว่าเครื่องเดินเรียบกว่า wave

ถ้าเป็นผมเลือกผลจะเลือก suziki shogun ตัวหัวฉีดครับ แต่ถ้าถามเรื่องประหยัด ไม่ต้องสืบ wave กินขาดครับ

ปล. wave อยากให้ไปลอง ขี่ที่ความเร็วประมาณ 100 กิโลเมตรต่ชั่วโมง บอกได้คำเดียว รู้สึกว่าพลาสติดตัวรถจะสั่นมาก พูดได้เพราะที่บ้านก็ใช้อยู่ รถคุณพ่อ แต่คุณพ่อเล่นพิเรณไปหน่อย ใช้ E85 มา จะ 25000 กิโล ละ

ขอพิมม์เสริมหน่อยครับ  
wave i  ถ้าขี่ไป 3-4ปี แล้วอยากเปลี่ยนรุ่นใหม่ ขายต่อยังได้ราคา ขี่ในเมืองสบายครับประมาน 65-73 km/L
shogun บิดได้ 130 (wave แค่ 110 พอไหล 120 แล้วกล่องล็อก กว่าจะขึ้น 120เสียงโคตรดัง) ขี่ทางไกลตจว. สะดวกครับ เกียร์เปลี่ยนนุ่ม ไม่ต้องไปบ้าเร่งรอบ  ขายต่อไม่ได้ราคา  

ปล.น้องซูไม่เคยลองจับน้ำมัน น่าจะ 50+km/L  พื้นที่ใต้เบาะพอกันเลย แต่ shogun เล็กกว่านิดเดียว
ปล2.ที่เหมือนกัน คือ เป็นทีต้องการของโจร!!!  แต่น้องซู โจรบ้านๆๆ อาจจะเมิน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 01:55:47 โดย อึนอึนมึนมึน »
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 01:38:09 »
เคยอ่านเจอว่า suzuki พวกงานสีกับอุปกรณ์ติดรถที่ให้มาเกรดดีกว่า Honda ครับ ไม่รู้นะ แต่ถ้ากะใช้ยาว ผมขอเป็น shogun ละกันครับ ออกมาหลายปีแระ ผมได้อ่านบททดสอบหลายปีที่แล้วเห็นว่าเป็นรุ่นที่คุ้มค่ามากๆคันหนึ่งเลยครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:18:46 »
ไม่เคยใช้ ซูซูกิ ครับ ขอไม่ออกความเห็น
แต่ใช้ ฮอนด้าเวฟ ตัว R125 มา เกือบ 7 ปี ปัญหาที่พบอย่างเดียวคือ ถ้าเร่งตั้งแต่ 80 ขึ้นไป ตัวรถ อภิมหาโคตะระ สั่นเลยครับ

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 21:32:33 »
นึกว่าผมรู้สึกคนเดียวนะ เรื่องงานสีกับ พลาสติกของ suzuki เนี่ย
แล้วยังเรื่องโครตสั่นของ wave ตอนแรกเข้าใจว่า ผมรู็สึกคนเดียวจริงๆๆ  ;D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 21:05:32 »
ไม่เคยใช้ Wave 110i หรือ Suzuki Shogun ครับ ผมใช้แต่ Wave 100s 2004
แต่พอบอกได้เลยว่า เมื่อ 80 กม/ชม ขึ้นไป Wave จะสั่นมากๆ จนสยองเลยละ
(แต่ปัจจุบัน 65 ขึ้นก็กระพือใหญ่เลย)

ความประหยัด ตอบง่ายๆว่า Wave ได้ไป

เรื่องอื่น แล้วแต่ละครับว่าชอบด้านไหน

แต่ที่เด่นๆ Wave 110i รุ่นใหม่ เป็นมอ'ไซค์รุ่นแรกในไทยที่ใช้ E20 ได้.....

*ผมก็คิดเหมือนกันว่าจะเปลี่ยนจาก Wave 100s เป็น Wave 110i ดีมั้ย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 21:54:03 »
ยืนยันครับ /// การขับขี่ให้เลือก suzuki shogunแน่ๆๆนอนๆๆครับ เครื่องยนต์ผมว่านิ่งกว่า เดินเรียบกว่า รอบสูงหวานกว่า งานสีแน่น ชุดสีแข็งแ
เป้ก ช่วงล่างนิ่ง นุ่มกว่าเวฟ นิ่งกว่าเวฟ รอบมาไวกว่าเวฟ top speed ไหลไปเหอะค่ับเกียร์นุ่ม คุ้มมมมมมมม.ถ้ารักการขับขี่นะครับ.......
////การเก็บของ 110Iครับ นอกนั้นด้อยกว่าโชกัน ไม่เชื่อ ท้าให้ลองขี่ดูครับ.  /////suzuki เข้าศูนตามระยะก้อพอ เรื่องอะไหล่ รถไม่มีปัญหาจะเอาอะไหล่ไปทำไม แต่ถ้าจะเอาก้อ ศูนครับ ####ตอนแรกผมลังเลระหว่าง shogun กับ 125iคนับ Hondaชนะอยู่อย่างเดียวเรื่องความประหยัด