ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเอาคานกันชนท้ายออกจะอันตรายมากไหมครับ  (อ่าน 8708 ครั้ง)

ออฟไลน์ parinda

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ lancer ex อยู่ แล้วพอเปลี่ยนท้ายเป็นทรง evo x มันสั้นกว่าปกติ พอใส่แล้วตัวท้าย evo x มันชนกับคานกันชน
มันเลยปริตรงช่วงรอบต่อ ดูไม่ค่อยสวย เลยกำลังคิดว่าจะเอาคานกันชนท้ายออก เพื่อความสวย >< มันจะเป็นอันตรายมากไหมครับ
เพราะเห็นรถบางรุ่นก็ไม่มีใส่มาให้

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ถ้าเอาคานกันชนท้ายออกจะอันตรายมากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 21:24:00 »
โดนชนท้ายรถจะซ่อมมากกว่าเดิมครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
Re: ถ้าเอาคานกันชนท้ายออกจะอันตรายมากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 21:34:12 »
เวลาโดนชนท้ายมันจะเสียหายมากกว่า คับ 
มีคานยังกั้นได้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 21:38:15 »
ไม่ต่างกันมากครับ ไหนๆจะแต่งเป็น Evo ให้สวย ทำไปเลยก็ได้ครับ แต่ต้องยอมรับด้วยว่า ความปลอดภัยก็ลดลงเล็กน้อยจ้า

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 21:44:25 »
ตามความเห็นข้างบนเลยครับ เวลาโดนชนจะซ่อมเยอะกว่า

แต่ เราโดนชนท้าย เราก็เป็นฝ่ายถูก คู่กรณีต้องจ่ายครับ ดังนั้น ถ้าอยากสวยก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ worldclass09

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 21:48:46 »
อยากเสี่ยงก็เลือกเอาละกันครับ

เป็นผมจะไม่ทำเเน่นอน

ชีวิตคนเเลกกับความสวยของรถ ผมว่าไม่คุ้มเลย

ถ้ามีคนนั่งหลัง เเล้วโดนชนท้าย ยังไงก็ผ่อนหนักเป็นเบาได้ถ้ามีคาน เเต่ถ้าไม่มีละ...

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 21:56:41 »
ไม่แนะนำให้ทำ ด้วยเหตุผลด้านความปลอดภัย จากการรองรับการชนด้านหลังล้วนๆครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 22:22:27 »
ความปลอยภัยมาเป็นอันดับ 1 เสมอครับ ไม่แนะนำให้เอาออกนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 22:25:14 »
อันตรายน่ะ แน่นอนครับ ปล่อยไปงั้นแหละ เพราะยังไงแลนเซอร์ก็คือแลนเซอร์ อีโวก็คืออีโว

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 22:36:29 »
ผมก็ไม่แนะนำให้เอาออก หรือดัดแปลงนะครับ
เพราะวิศวกรเขาออกแบบมาแล้ว แบบนี้จาก 5 ดาวจะเหลือแค่ 3 ดาวได้
ยังไงมันก็รับแรงกระแทก หรือกระจายแรงกระแทกแล้วส่งผ่านได้
แต่ถ้าไม่มีล่ะ คุณจะเอาอะไรรับมัน
แต่ถ้าคุณคิดว่า คุณคงไม่โดนชนท้ายแรงๆ หรอก ก็เอาออกก็ได้ครับ
แต่อย่าลืมว่าการโดนท้ายหนักๆ มีผลต่อรถทั้งคันนะครับ

ออฟไลน์ parinda

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 23:06:10 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ;D
คงปล่อยไว้แบบเดิม แหะๆ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 23:11:59 »
ถ้าเอาออก คุณภาพชีวิต ( ความปลอดภัย ) ก็เท่าๆกับคนที่ขับ FD หละครับ ( FD มาพร้อมพลาสติกสุดบาง + ไร้คาน )

ขำๆนะค้าบบ =)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ ^BBB^

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 00:01:27 »
อะไรที่เค้าใส่มา นั้นหมายถึงต้นทุนที่เพิ่มขึ้นครับ

ถ้ามีผลเล็กน้อยคิดว่าเค้าคงตัดชิ้นส่วนนี้ทิ้งไปแล้วหละครับ....

คคห. ผมว่า...
ประเด็นแรก เรื่องความปลอดภัยซึ่งแน่นอนช่วยกระจายแรง ซับแรง ที่จะกระทำตัวถัง ให้มาทำลายคานเหล็กนี้ก่อน ช่วยลดแรงได้ระดับนึงแน่นอน
ประเด็นที่สอง เพิ่มขึ้นเพื่อลดความเสียหายที่เกิดกับตัวถัง ซึ่งคิดว่าซ่อมยากกว่า คานเหล็กแน่นอน คานเหล็กเปลี่ยนได้ ซึ่งช่วยลดค่าใช้จ่ายในการซ่อม...จะมีผลในประเทศที่มีการคิดเบี้ยประกันรถยนต์ละเอียด(อันนี้ฟังมานะครับ) ทำให้เบี้ยประกันถูกลง....ซึ่งช่วยให้ค่าใช้จ่ายของลูกค้าลดลงได้...

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 00:43:55 »
ชนทีอาจมีสิทธิ์ตัดตูดรถทิ้ง หรือไม่ก็คอหักตายได้ครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 01:41:22 »
ใส่กันชนหลังEvo แสดงว่าดึงโป่งรอบคันแล้วป่ะครับ?

.-_-.

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:21:44 »
สั่งคานของ EVO X มาใส่แทนครับ (ถ้าหาได้ และไม่ติดขัดเรื่องเงินครับ)

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:27:46 »
อันตรายครับ แถมรถอาจวิ่งเสียศูนย์อีก :-\

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:55:08 »
เคยอ่านเจอแว๊บๆ ว่า ร้านสามารถออกแบบคานใหม่ได้ครับ แต่ๆๆๆๆๆๆๆ.....
ความปลอดภัยอันนี้ไม่ทราบจริงๆ ครับว่ามันจะใกล้เคียงของเดิมหรือไม่
ลองพิจารณาดูก่อนนะครับ :-\

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 10:03:56 »
ถ้าโดนอัดตูด โอกาสตัดท้ายมีสูงมากทีเดียว

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 12:13:35 »
สั่งคานของ EVO X มาใส่แทนครับ (ถ้าหาได้ และไม่ติดขัดเรื่องเงินครับ)

วิธีนี้ดีที่สุดครับ เอาคานไม่แนะนำเช่นกัน  ;D ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 13:17:55 »
ใจผมไม่อยากให้เอาออก เปลี่ยนกันชนใส่รุ่นที่ไม่ต้องถอดคานก็ได้ครับ เห็นในคลับขายอยู่ครับ

หรือถ้าเอาออกแล้วไปใส่คานที่มันพอดีกับกันชนดีกว่า
เห็นในหนังสือแต่งรถ มีร้านรัับเสริมคานเหล็กในกันชนแบบหนาๆกว่าของติดรถอีกครับ
เห็นในรูปมี Civic CR-V Fortuner ไปทำกันครับ
;D ;D ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 17:50:43 »
ทำไปเถอะครับ ถ้ามั่นใจว่าถ้าเกิดโดนชนท้ายในความเร็ว 90กม/ชม. แล้วคุณจะปลอดภัยดีหรือรถได้รับความเสียหายน้อยลง
ก็ทำเถอะครับ

แต่ถ้าไม่ใช่ ก็พิจารณาเอาละกันครับ
H.

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:29:34 »
ตามความเห็นข้างบนเลยครับ เวลาโดนชนจะซ่อมเยอะกว่า

แต่ เราโดนชนท้าย เราก็เป็นฝ่ายถูก คู่กรณีต้องจ่ายครับ ดังนั้น ถ้าอยากสวยก็จัดเลยครับ
ไม่ถูกเสมอไปนะครับ ต้องดูเป็นกรณีไป

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 00:22:02 »
เห็นด้วยกับ คห.บนๆที่บอกว่าหาคาน EVO X มาใส่ครับ

ไม่ตัดออกแต่ใส่ "ตรงรุ่น" ก็จบนะ

โชคดีอิมเวลาแปลงเป็น Sti ไม่ต้องเอาคานกันชนหลังออกเลย พอดีเป๊ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011