ผู้เขียน หัวข้อ: 10 วิธีที่จะเสียเงินกับรถ  (อ่าน 7086 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
10 วิธีที่จะเสียเงินกับรถ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 22:54:08 »
แปลมาจาก http://finance.yahoo.com/family-home/article/112858/car-maintenance-overspending-moneywatch?mod=family-autos นะครับ แน่ใจว่าภาษาอังกฤษของหลายท่านแข็งแรงดีทีเดียว ก็แปลแค่คร่าวๆแล้วกันครับ

1. เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 3000 ไมล์ (หรือแค่ไม่ถึง 5000 กิโลเมตรเท่านั้นเอง) สำหรับมาตรฐานเมืองไทย อย่างนี้ก็ยังเร็วไปครับ หากเทียบกับแบบสังเคราะห์ที่ท่านผู้การยืดไปถึง 20000 กิโลเมตร

2. ใช้น้ำมันเกรดพรีเมี่ยมโดยไม่จำเป็น ถ้าให้แปลเป็นไทยคงหมายถึง แก๊สโซลีน(เบนซิน) หรือ วีพาวเวอร์ 95 นั่นล่ะครับ นอกจากจะระบุว่า ต้องเป็น E10 หรือ E0 RON 95 เท่านั้น

3. ไม่ยอมเปลี่ยนแผ่นกรองอากาศ บ้านเราเอาออกมาดูทุกหมื่นกิโลเมตรก็ยังดีครับ

4. ไม่ยอมตรวจผ้าเบรค หมั่นตรวจไว้ดีกว่าก่อนส่วนอื่นพลอยเสียหายตามไปด้วย

5. เติมยาวิเศษเพิ่มระยะทาง หรือแท่งเสียบอะไรก็ตามที่โม้ว่าจะเพิ่มระยะทางต่อปริมาตรน้ำมันได้ (แปลให้เขากับสถานการณ์ในไทยเราหน่อยครับ)

6. จูนเครื่อง อันนี้ต้นทางเขาบอกว่า ECU จูนให้เองนะครับ แล้วก็ไม่ต้องไปยุ่งกับแอร์ถ้ามันยังเย็นดีอยู่

7. เปลี่ยนน้ำหล่อเย็น เพราะว่ามันยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนจนกว่าจะถึง 80000 กม. หรือห้าปีครับ หากมันเป็นแบบใหม่ที่มีสีน้ำตาลหรือแดง แต่แบบเก่าสีเขียวๆเปลี่ยนบ่อยกว่าครับ

8. ไม่สนใจไฟเช็คเอ็นจิ้น อันนี้ถ้าไฟขึ้นก็ควรเข้าตรวจอยู่แล้วครับ

9. ซื้อยางสมรรถนะสูง อันนี้คงจะไม่เข้ากับคนไทยเท่าไหร่ เพราะต้นทางเสียดสีว่า จะเอาไปแข่งที่ไหนหรือขับขึ้นห้าง แต่นั่นล่ะครับ บ้านเราก็ขับเหมือนแข่งอยู่ดี

10. จ่ายให้กับระบบนำทางแบบติดตั้งภายในเครื่อง โดยเฉพาะ D-Segment รุ่นสูงสุด เป็นหมื่น แต่ยกออกไปใช้ข้างนอกไม่ได้เนี่ยนะ??

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
Re: 10 วิธีที่จะเสียเงินกับรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 01:06:32 »
คนไทยบางส่วน ยังมีค่านิยมวัตถุที่ผิด > "ชอบเสียเงินน้อยๆจ่ายบ่อยๆ ไม่ยอมจ่ายทีเดียวจบ"

สิ่งที่ควรเปลี่ยนกลับไม่เปลี่ยน มองเป็นว่ายังใช้ได้อยู่ และ ชอบใช้สิ่งที่ไม่จำเป็นนิยมกันจัง
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:25:18 »
แปลมาจาก http://finance.yahoo.com/family-home/article/112858/car-maintenance-overspending-moneywatch?mod=family-autos นะครับ แน่ใจว่าภาษาอังกฤษของหลายท่านแข็งแรงดีทีเดียว ก็แปลแค่คร่าวๆแล้วกันครับ

1. เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 3000 ไมล์ (หรือแค่ไม่ถึง 5000 กิโลเมตรเท่านั้นเอง) สำหรับมาตรฐานเมืองไทย อย่างนี้ก็ยังเร็วไปครับ หากเทียบกับแบบสังเคราะห์ที่ท่านผู้การยืดไปถึง 20000 กิโลเมตร

2. ใช้น้ำมันเกรดพรีเมี่ยมโดยไม่จำเป็น ถ้าให้แปลเป็นไทยคงหมายถึง แก๊สโซลีน(เบนซิน) หรือ วีพาวเวอร์ 95 นั่นล่ะครับ นอกจากจะระบุว่า ต้องเป็น E10 หรือ E0 RON 95 เท่านั้น

3. ไม่ยอมเปลี่ยนแผ่นกรองอากาศ บ้านเราเอาออกมาดูทุกหมื่นกิโลเมตรก็ยังดีครับ

4. ไม่ยอมตรวจผ้าเบรค หมั่นตรวจไว้ดีกว่าก่อนส่วนอื่นพลอยเสียหายตามไปด้วย

5. เติมยาวิเศษเพิ่มระยะทาง หรือแท่งเสียบอะไรก็ตามที่โม้ว่าจะเพิ่มระยะทางต่อปริมาตรน้ำมันได้ (แปลให้เขากับสถานการณ์ในไทยเราหน่อยครับ)

6. จูนเครื่อง อันนี้ต้นทางเขาบอกว่า ECU จูนให้เองนะครับ แล้วก็ไม่ต้องไปยุ่งกับแอร์ถ้ามันยังเย็นดีอยู่

7. เปลี่ยนน้ำหล่อเย็น เพราะว่ามันยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนจนกว่าจะถึง 80000 กม. หรือห้าปีครับ หากมันเป็นแบบใหม่ที่มีสีน้ำตาลหรือแดง แต่แบบเก่าสีเขียวๆเปลี่ยนบ่อยกว่าครับ

8. ไม่สนใจไฟเช็คเอ็นจิ้น อันนี้ถ้าไฟขึ้นก็ควรเข้าตรวจอยู่แล้วครับ

9. ซื้อยางสมรรถนะสูง อันนี้คงจะไม่เข้ากับคนไทยเท่าไหร่ เพราะต้นทางเสียดสีว่า จะเอาไปแข่งที่ไหนหรือขับขึ้นห้าง แต่นั่นล่ะครับ บ้านเราก็ขับเหมือนแข่งอยู่ดี

10. จ่ายให้กับระบบนำทางแบบติดตั้งภายในเครื่อง โดยเฉพาะ D-Segment รุ่นสูงสุด เป็นหมื่น แต่ยกออกไปใช้ข้างนอกไม่ได้เนี่ยนะ??

ข้อ 1 ถ้าคุณใช้รถในกทมทุกวันจะกล้าใช้จนถึง 20,000 หรือครับ? เน้นว่าใช้ในกทมเป็นส่วนใหญ่นะครับรถติดน่ะเครื่องก็ไม่ได้หยุดหมุนนะครับ

ข้อ 7 สำหรับผมเปลี่ยนทุก 2 ปีครับวิ่งเยอะวิ่งน้อยก็เปลี่ยนเพื่อความสบายใจ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 09:15:58 »
9. แต่ถ้าจะให้ซื้อยางติดแบล็คลิสท์อย่าง goodyear nct5 / bridgestone b250 / michelin mxf sport , mxv8 , vivacy ก็ไม่ไหวนะครับ
10. มันเป็นแสนครับ ไม่ใช่หมื่น

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 12:37:24 »
คนไทยบางส่วน ยังมีค่านิยมวัตถุที่ผิด > "ชอบเสียเงินน้อยๆจ่ายบ่อยๆ ไม่ยอมจ่ายทีเดียวจบ"

สิ่งที่ควรเปลี่ยนกลับไม่เปลี่ยน มองเป็นว่ายังใช้ได้อยู่ และ ชอบใช้สิ่งที่ไม่จำเป็นนิยมกันจัง

แล้วคุณเป็นคนเกาหลีเหรอครับ ???

methus zaa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 12:42:56 »

คนไทยเค้าพอเพียงครับพี่ สิ่งอื่นๆยังต้องจ่ายอีกมากมายไม่ใช่แค่รถ ทั้งตกแต่งบ้าน ข้าวของเครื่องใช้มันจำเป็นมากกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 13:52:10 »
คุณ WTF

ถ้าคนไทย ด่ากันเองไม่ได้ เราจะต้องรอให้คนประเทศไหนมาด่าเราได้หรือครับ?
ในเมื่อ เราเองก็ไม่ยอมให้ชาติไหนมาด่าเรา ทั้งที่สิ่งซึ่งเขาด่านั้น มันก็เป็นเรื่องจริง
สรุปคือ เราจะไม่ยอมรับความจริง และเราจะไม่ยอมถูกด่าไปพร้อมๆกันด้วย งั้นหรือฒ

ผมว่าไม่ดีนา

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 14:31:42 »
คุณ WTF

ถ้าคนไทย ด่ากันเองไม่ได้ เราจะต้องรอให้คนประเทศไหนมาด่าเราได้หรือครับ?
ในเมื่อ เราเองก็ไม่ยอมให้ชาติไหนมาด่าเรา ทั้งที่สิ่งซึ่งเขาด่านั้น มันก็เป็นเรื่องจริง
สรุปคือ เราจะไม่ยอมรับความจริง และเราจะไม่ยอมถูกด่าไปพร้อมๆกันด้วย งั้นหรือฒ

ไม่ได้ด่ากันเองไม่ได้ครับ แต่การระบุต่อท้ายตลอดว่า นี่แหละคนไทย คนไทยอย่างงั้น คนไทยอย่างงี้ ใช้มาตรฐานอะไรวัดครับ มีโพลหรือเปล่า เพราะผมเชื่อว่า ไอ้ที่ว่ามันก็แค่คนส่วนน้อย ไม่ใช่ว่า คนไทยต้องเป็นอย่างงั้นหมดนี่ การที่ใช้คำนี้บ่อยๆ เป็นการตอกความสะใจมากกว่า ผลที่มาการวิเคราะห์นะครับ
อย่างพระดูหนังโป๊ รูปเดียว พ่อลงหนังสือพิมพ์ซะ3วันติด ไปขุดแต่พระชั่วๆมาจั่วหัวสีกันสนุก ถ้าบอกว่าวิจารณ์พระไม่ได้หรือ ตอบว่า ได้ แต่ไม่ใช่ต่อท้ายว่า "นี่แหละ พระสมัยนี้" เหมือนคำว่า "คนไทย" พระดีๆอีก 99% ก็กลายเป็นเสื่อมไปหมด มันก็ครือกัน

อีกอย่าง....ที่ผมแซวว่าคุณเป็นคนเกาหลีเหรอ เพราะ login เขาด้วยนะคุณ Jimmy ไม่ได้อะไรมาก ลองดูชื่อสิ

ออฟไลน์ rodone

• Newbie
  • *
    • toyota prius hybrid
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 14:42:37 »
จริงๆ ด้วย  ;D

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 17:31:23 »
ข้อ 1. ของผมก็ 1 หมื่นโล หรือ 6 เดือน อย่างใด อย่างหนึ่งถึงก่อน ครับ (สังเคราะห์) แถมมีเติมกลางอากาศด้วยครับ 
        สำหรับคันเก่า Alfa Romeo กินน้ำมันเครื่องเป็นงานอดิเรก (ข้อนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับรถด้วยครับ รถเทอโบ,รถบ้านจ่ายตลาด,รถ NA รอบจัด)
ข้อ 9.ยาง ผมเล่นพวก ยี่ห้อรองๆครับ แต่เอาตัว Top ก็แก้ปัญหาซื้อยางแพงเกินการใช้งานได้ดี
ข้อ 10.Kamaz เลยครับของผม ย้ายรถได้ด้วย

methus zaa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 19:02:08 »
1-5 8 9 10
ผมกับแม่ช่วยกันเช็คและตรวจอยู่เสมอเลยครับ
ส่วนน้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุก10000-15000 กม ครับ
แต่รถของพี่ผมน่ะสิวิ่งเลยมา 20000 กว่ายังไม่ได้เปลี่ยนเลย
คือพี่ชายผมวันๆเอาแต่นอน ไม่สนใจอะไรเลย เล่นแต่เกมส์ผมก็ไม่รู้จะเตือนยังไง เพราะกลัวรถพังเหมือนกัน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 19:13:12 »
คุณ WTF

ไม่ได้ด่ากันเองไม่ได้ครับ แต่การระบุต่อท้ายตลอดว่า นี่แหละคนไทย คนไทยอย่างงั้น คนไทยอย่างงี้ ใช้มาตรฐานอะไรวัดครับ มีโพลหรือเปล่า เพราะผมเชื่อว่า ไอ้ที่ว่ามันก็แค่คนส่วนน้อย ไม่ใช่ว่า คนไทยต้องเป็นอย่างงั้นหมดนี่ การที่ใช้คำนี้บ่อยๆ เป็นการตอกความสะใจมากกว่า ผลที่มาการวิเคราะห์นะครับ
อย่างพระดูหนังโป๊ รูปเดียว พ่อลงหนังสือพิมพ์ซะ3วันติด ไปขุดแต่พระชั่วๆมาจั่วหัวสีกันสนุก ถ้าบอกว่าวิจารณ์พระไม่ได้หรือ ตอบว่า ได้ แต่ไม่ใช่ต่อท้ายว่า "นี่แหละ พระสมัยนี้" เหมือนคำว่า "คนไทย" พระดีๆอีก 99% ก็กลายเป็นเสื่อมไปหมด มันก็ครือกัน

อีกอย่าง....ที่ผมแซวว่าคุณเป็นคนเกาหลีเหรอ เพราะ login เขาด้วยนะคุณ Jimmy ไม่ได้อะไรมาก ลองดูชื่อสิ

เขาบอกว่าคนไทย "บางส่วน" ครับ อ่านให้แตกฉานนิดนึง ไม่ได้เขียนว่า "คนไทยทุกคน"

ผมไม่รู้หรอกว่ามันจะส่วนเล็กส่วนน้อยส่วนใหญ่หรือส่วนโคตรใหญ่
แต่เอาเป็นว่าคนแบบนี้มีอยู่ในประเทศไทย และเหมือนว่าผมก็เคยเห็นออกบ่อยๆนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 19:15:25 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 19:18:06 »

คนไทยเค้าพอเพียงครับพี่ สิ่งอื่นๆยังต้องจ่ายอีกมากมายไม่ใช่แค่รถ ทั้งตกแต่งบ้าน ข้าวของเครื่องใช้มันจำเป็นมากกว่าครับ  :)
+1 ตรงกับที่บ้านผมเลยครับ รถผมก็เครื่องหลวมมาหลายปี แต่เงินก็ต้องใช้ จะฟิตเครื่องทีละ3-4หมื่นก็ไม่ไหว เอาตังไปเรียนพิเศษภาษาอังกฤษแทน ต้องจ่ายจุกจิก พอให้ใช้ได้ไปก่อน กว่าจะได้ทำก็เพิ่งจะปีที่แล้วเองครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 19:54:05 »
คุณ WTF

เขาบอกว่าคนไทย "บางส่วน" ครับ อ่านให้แตกฉานนิดนึง ไม่ได้เขียนว่า "คนไทยทุกคน"

ผมไม่รู้หรอกว่ามันจะส่วนเล็กส่วนน้อยส่วนใหญ่หรือส่วนโคตรใหญ่
แต่เอาเป็นว่าคนแบบนี้มีอยู่ในประเทศไทย และเหมือนว่าผมก็เคยเห็นออกบ่อยๆนะ

ก็ไม่เข้าใจ ทำไมต้องระบุ คนไทย ทำไมไม่ใช้ "หลายคน" "บางคน" ไปเลย ทั้งๆข้อความนี่ก็แปลมาจากเวปฝรั่งแท้ๆ มิวายต้องมาเสียดสีด้วยคำว่า คนไทย จนได้
แต่จริงๆก็ไม่มีอะไรหรอกนะครับ พอดีเห็นคนใช้คำว่าคนไทยอย่างงั้นอย่างงี้บ่อยจนแอบเซ็งน่ะนะ โทษทีละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 08:32:46 โดย WTF »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 20:50:08 »
งง ผมเข้าใจว่าบางคนของคุณ อึนอึนมึนมึน กล่าวไว้นั้น
เป็นคนไทยถือสัญชาติไทยไงครับ ที่ได้กระทำพฤติกรรมแบบที่ได้กล่าวไว้

หรือคุณจะบอกว่าถ้ามีใครประพฤติกรรมแบบนี้แสดงว่าไม่ใช่คนไทย ?

ไม่เข้าใจครับ งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 21:50:50 โดย Codename - H »
H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 23:10:21 »

ข้อ 1 ถ้าคุณใช้รถในกทมทุกวันจะกล้าใช้จนถึง 20,000 หรือครับ? เน้นว่าใช้ในกทมเป็นส่วนใหญ่นะครับรถติดน่ะเครื่องก็ไม่ได้หยุดหมุนนะครับ

ข้อ 7 สำหรับผมเปลี่ยนทุก 2 ปีครับวิ่งเยอะวิ่งน้อยก็เปลี่ยนเพื่อความสบายใจ
ก็อย่างที่บอกครับ อ้างอิงจากรถของคุณแม่(?)ของท่าน Commander Cheng แต่ไม่ได้บอกว่าสมควรให้ยืดถึงสองหมื่นทุกกรณีสักหน่อย แค่บอกศักยภาพสูงสุดที่มันสามารถไปถึงได้

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 00:26:17 »

ก็อย่างที่บอกครับ อ้างอิงจากรถของคุณแม่(?)ของท่าน Commander Cheng แต่ไม่ได้บอกว่าสมควรให้ยืดถึงสองหมื่นทุกกรณีสักหน่อย แค่บอกศักยภาพสูงสุดที่มันสามารถไปถึงได้

เข้าใจครับผมแค่อยากจะบอกว่ามันก็ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานด้วยถ้าวิ่งยาวๆออกต่างจังหวัดก็พอไหวแต่ถ้ารถติดในกทมน้ำมันเครื่องน่าจะเสื่อมสภาพเร็วกว่าก็เท่านั้นเองครับ :-\

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 08:44:37 »
งง ผมเข้าใจว่าบางคนของคุณ อึนอึนมึนมึน กล่าวไว้นั้น
เป็นคนไทยถือสัญชาติไทยไงครับ ที่ได้กระทำพฤติกรรมแบบที่ได้กล่าวไว้

หรือคุณจะบอกว่าถ้ามีใครประพฤติกรรมแบบนี้แสดงว่าไม่ใช่คนไทย ?

ไม่เข้าใจครับ งง

อธิบายงี้นะคือ
1. จขกท เอาคำพูดของฝรั่งมาแปลเป็นไทย
2. คุณ อึนอึนมึนมึน บอกว่า คนไทยบางคนชอบเสียตังค์โดยใช่เหตุ
3. ผมเลยแซวว่า คุณเป็นเกาหลี เหรอ
4. คุณ jimmy มาพูดต่อไว้
5. ผมก็เลยตอบกลับ เพราะลึกๆ ผมคิดว่าจริงๆไม่จำเป็นต้องใช้คำว่า คนไทย ก็ได้เพราะใช้คำว่า หลายคน หรือ บางคน ก็ได้.... ผมมองว่าคุณ มึนมึนอึนอึน เป็นพวกชอบใช้คำว่า "คนไทย" แบบที่หลายๆคนชอบใช้ประชดประชันแดกดันกันเอง ทั้งๆที่ต้นขั้วเป็น10ข้อไว้พูดถึง พวกฝรั่ง แท้ๆ
6. แต่ถ้าผมเข้าใจ อึนอึนมึนมึน ผิดไป ก็ขออภัย เพราะอ่านย้อนดู ก็อาจจะไม่ได้จะใช้คำว่า คนไทย แดกดันชาติตัวเอง จริงๆ เหมือนที่หลายๆคนมันชอบใช้กัน

เข้าใจรึยังครับ ???

ปล. สงสัยผมจะไม่ใช่คนไทย เลยเขียนให้พวกคนไทยอ่านไม่เข้าใจ 555+ จริงๆ เขียนผิดๆถูกๆบ้าง เพราะบางทีก็พิมพ์จาก tablet น่ะครับ มันพิมพ์ยาก บางทีก็ดูคน reply ผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 08:48:18 โดย WTF »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 13:02:35 »

เข้าใจครับผมแค่อยากจะบอกว่ามันก็ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานด้วยถ้าวิ่งยาวๆออกต่างจังหวัดก็พอไหวแต่ถ้ารถติดในกทมน้ำมันเครื่องน่าจะเสื่อมสภาพเร็วกว่าก็เท่านั้นเองครับ :-\

ใช่ครับ ลองกลับมาคิดดูแล้วถ้าเครื่องยนต์ทำงานกับล้อหมุนตลอด 20000 กม. นี่ก็แค่สองร้อยชั่วโมงเองนะครับ แต่กรุงเทพ อาจจะสามร้อย วิ่งไปไม่เท่าไหร่เลย