ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถเข้าซ่อมเช้า รับเย็นน้ำมันหมดถัง มันเก๋จริงไรจริง!  (อ่าน 8607 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
เมื่อวานนี้เอารถซิตี้ที่รับมากลางเดือนที่แล้วเข้าซ่อมที่ศูนย์รถที่ซื้อมา ซ่อมอาการดังแกร๊กๆๆๆๆๆๆๆ ที่ฝั่งประตูด้านซ๊าย เอารถเข้าเช้า 9 โมงกว่าๆ ช่างบอกรับรถเย็น 5 โมง

พอไปถึง ฝนตกหนักเมื่อวานนี้ รีบรับรถกลับเพราะศูนย์ก็จะปิดแล้ว เลยไม่ได้สังเกตุอะไร เพราะรีบจัด...

พอขับออกมาถนนใหญ่... อืมมมม น้ำมันที่มีอยู่ 3 ขีดเมื่อเช้านี้... หายไปไหนหมด??? ฝนตกหนัก รถก็ติด หาปั๋มก็ยากในเวลานั้น ขับไปเรื่อยๆใจก็ตุ๊มๆต่อมๆกลัวรถดับ น้ำก็ท่วม โชคดีเจอปั๊ม เติมไป 600 ขึ้นมา 3 ขีดกว่าๆ... 3 ขีดเมื่อเช้าหายไปจริงๆด้วย...

สงสัยจะระเหย...!

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
จะซ่อมเสียงดัง ช่างต้องเอารถออกไปลองวิ่งครับ ลองคิดซะว่าหูช่างไม่ค่อยดี ต้องวิ่งไปไกลกว่าจะจับอาการได้ ผลข้างเคียงก็อาจออกมาอย่างที่เห็น ถ้ามันหายดังแล้วก็ช่างมันเถอะครับ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
จะซ่อมเสียงดัง ช่างต้องเอารถออกไปลองวิ่งครับ ลองคิดซะว่าหูช่างไม่ค่อยดี ต้องวิ่งไปไกลกว่าจะจับอาการได้ ผลข้างเคียงก็อาจออกมาอย่างที่เห็น ถ้ามันหายดังแล้วก็ช่างมันเถอะครับ

แต่ตอนเช้าตอนเอารถไปส่งศูนย์ ออยเป็นคนขับให้ช่างนั่งข้างๆ แล้วฟังเสียงเองนะค่ะ ขับแค่แยกไฟแดงเดียวเองก็ได้ยินชัดแล้วว่าเสียงมาจากโซนไหน.... เวลาเทสต์รถก็ไม่น่าใช้น้ำมันถึง 3 ขีดขนาดนั้นนะค่ะ เพราะออยขับไปไหว้พระที่วัดพนัญเชิงอยุธยา ไปกลับยังแค่ 2 ขีดเองค่ะ... -_-" ศูนย์ใช่ว่าจะไว้ใจได้เลยเดี๋ยวนี้...

ว่าไปก็ลืมๆไปดีกว่า ยังไงรถก็ไม่ดังแระ คิดบวกยิ่งสวยขึ้น (แบบโฆษณา) ^0^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 10:53:07 โดย Chayada »

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ช่างอาจจะไปขับอ้อมเชียงใหม่มาก็ได้นะครับ 3 ขีดยังเหลือๆ ฮิๆ

แซวเล่นนะครับ อย่าคิดมากเลย เสียงหายก็ OK แล้วเนอะ

รถซิตี้ผมก็นานๆได้ยินเสียงทีนึงเหมือนกัน มาจากแถวๆเสาบี กับคอนโซลหน้า ยังไม่มีเวลาเอาไปเข้าศูนย์เลยเนี่ย TwT

Chariot

• บุคคลทั่วไป
เวลาเชพโรเล็ต ออพตร้า ของที่บ้านเข้าศูนย์ฯ ช่างเขาจดเลขไมล์ให้ดูเลยนะครับ ว่าก่อนเข้าศูนย์เท่าไหร่ เวลารับรถเราจะได้เช็คได้

ถ้าคราวหลังเข้าศูนย์ ก็ขอให้เขาบันทึกเลขไมล์ก่อนซ่อมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ patzahut

ขับลองรถ น้ำมัน 600    สงสัยซื้อหัวปั้มคอยดูดทุกคันไว้ใน showroom  รถใหม่ที่เติมมาจากโรงงาน ไม่รู้โดนด้วยไหม

ออฟไลน์ Ruksadindan

เวลาเชพโรเล็ต ออพตร้า ของที่บ้านเข้าศูนย์ฯ ช่างเขาจดเลขไมล์ให้ดูเลยนะครับ ว่าก่อนเข้าศูนย์เท่าไหร่ เวลารับรถเราจะได้เช็คได้

ถ้าคราวหลังเข้าศูนย์ ก็ขอให้เขาบันทึกเลขไมล์ก่อนซ่อมด้วยนะครับ
เอาไปใส่ตัวแปลงหน่วย ยากลำบากครับ เมืองไทยใช้หน่วยกิโลเมตรก็ใส่ไปตามนั้นดีกว่าครับพี่

Chariot

^
^
^
แว๊กกก... ผมหมายถึงเลขระยะทางที่ใช้วิ่งน่ะครับ เป็นคำศัพท์ใช้เรียก แต่หน่วยเป็นกิโลเมตรครับ

คำว่า เลขไมล์ เรือนไมล์ เข็มไมล์ ผมว่าคุ้นหูกว่าคำว่า เลขกิโล เรือนกิโล เข็มกิโล นะครับ  :D

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน

เห็นด้วยเลยครับ

ช่างสมัยนี้(บางคน)ไว้ใจไม่ได้จริงๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมไปเที่ยวกลางคืน ให้เด็กรับรถเอารถไปจอด
ตอนนั้นน้ำมันเหลืออยู่ในถังประมาณ 1 ใน 4 ของถัง
พอตอนออกมารับรถคืน เข็มน้ำมันจะตกขีดแล้วอ่ะครับ..
นึกในทางที่ดี เกจน้ำมันฮอนด้ามันตกเร็วช่วงที่ใกล้หมดถังแบบนี้ทุกคันนี่หว่า  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ LimitedEdition

ตอนส่งรถเข้าซ่อมมีระบุตัวเลขระยะทางนี่ครับ
ตอนรับออกมันวิ่งขึ้นไปมากรึเปล่า ลองดูครับ

ไม่มีระบุให้ค่ะ มีแค่ใบให้เซ็นต์ว่าเอาของมีค่าออกจากรถหมดแล้ว แค่นั้นแหละค่ะ -_-"

ออฟไลน์ Arado_kung

โทรไปร้องเรียนกับฮอนด้าไทยเลยดีกว่าครับ ใช้รถมาทั้งนิสสัน เชฟโรเลต ฮอนด้า ศูนย์จะบันทึกเลขกิโลเมตรที่เข้ารวมทั้งน้ำมันที่เหลือด้วยครับ ไม่ว่าจะศูนย์เล็กหรือใหญ่ก็ตาม น้ำมันหายไป3ขีดสงสัยวิ่งไปกลับลำพูน-เชียงใหม่มารึเปล่านั่น

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ความจริงเอารถเข้าศูนย์ จะมีใบ เขียนเกจน้ำมัน จำนวนไมล์ ให้ด้วยนะครับ   กรณีนี้ผมก็เคยโดนมา  เพิ่งมาเอะใจตอนขับรถออกจากศูนย์ จะขับรถกลับไปคุยที่ศูนย์ 

แต่คุณพ่อบอกว่าช่างมันเถอะ  ตอนนี้รถปกติก็ดีแล้ว จากนั้นมา ระวังตลอดเลย   ( ศูนย์โตโยต้า ในจ.ปทุมธานี  )

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
CIVIC ผมตอนไปเคลมต็อกๆๆ มีน้ำมันอยู่ครึ่งถังเอาเข้าศูยร์
 ผ่านไป 2 วันโทรมาบอกน้ำมันรถไม่มีต้องเติมเพิ่มน้ำมันอีก 300 ผมงงเลย
แต่ก็ไม่ได้ถามตอนไปรับรถน้ำมันมี 2 เม็ด CIVIC แต็มถังมี 20 กว่าเม็ดเลยมั้งครับไม่เคยนับ

ปล.ผมเข้าศูยร์สี่แยกป่อยหลวง เชียงใหม่ ครับ

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเกจน้ำมันของฮอนด้ามันไม่ค่อยแน่นนอนนะ

Blue 229

คิดว่า "ทำบุญทำทาน" แล้วกันครับ
บริจาคน้ำมันเืพื่อช่วยเหลือช่างผู้ด้อยโอกาสทางการซิ่งกันไป  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เจ้าของกระทู้ เอาเข้าศูนย์ฯไหนมาครับ?

จะบอกว่า ศูนย์บริการ Honda นั้น ทุกแห่ง มีมาตรฐานเลยว่า เวลารับรถ
ในใบรับรถจะต้องมีขีดระบุบอก ปริมาณน้ำมันที่อยู่ในถัง ณ ตอนรับรถนะครับ
เจ้าหน้าที่จะมาดูที่รถเรา และมาร์กกำกับลงในใบเปิดจีอบเลย

ร้องเรียนกับลูกค้าสัมพันธ์ของ Honda Automobile Thailand ไปเลยครับแบบนี้
แต่เชื่อว่า เขาคงไม่ชดเชยอะไรมาให้หรอก ทำเรื่องเป็น Complaint ไปดีกว่าครับ

ศูนย์นวมินทร์ค่ะ ตอนแรกก็ว่าจะ complaints ไปแหละค่ะ แต่คิดอีกทีเซลล์ที่ดิวด้วยนี่น่ารัก พูดจาเพราะ แถมดูแลดี๊ดี  ตามงานก็ดี เพราะเวลาออย complaints ทีนี่เรื่องใหญ่ ไม่อยากให้น้องเค้าเดือดร้อน อีกอย่างตัวเองเวลาโมโหนี่น่ากลัวมาก (ลูกน้องที่ออฟฟิศบอก ^0^) ถ้าเกิดปัญหาเกี่ยวกับสมมุติฐานเรื่องการสูบน้ำมันลูกค้า อาจจะเป็นพวกช่างที่แอบทำก็ได้ค่ะ

อีกอย่างปีนี้ปีชง ก็คิดซะว่าดวงมัน ซ ว ย ไปอะไรงี้ เพราะช่วงนี้ชีวิตมีปัญหาโน่นนี่นั่นเข้ามาเรื่อยๆค่ะ... -_-"

ยังไงก็ต้องเข้าศูนย์นี้อีก แต่รอบหน้ารับรองว่าจะขอเอกสารทุกสิ่งอย่างและก่อนรับรถจะตรวจสอบอย่างดีก่อนออกจากศูนย์แน่นอนค่ะ ขอบคุณคุณจิมมี่ที่แนะนำนะค่ะ  ถ้ามีปัญหาแบบนี้อีกรอบหน้า รับรองจัดเต็ม!

^_^