ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดนกับคนเปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยวจนได้  (อ่าน 9965 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
เหตุเกิดวันนี้

เมื่อเวลา 8:50 ผมก็ขับรถไปทำงานปกติ ในถนน กรุงเทพฯ-นนท์ ผมก็ขับรถอยู่เลนขวาแต่เห็น แจ๊สคันหนึ่ง อยู่ซ้ายขับปาดมาขวา ผมก็เปลี่ยนเลนไปอยู่ซ้าย แต่จังหวะนั้นเอง แจ๊สคันนั้นก็จะชิดซ้าย ดันไม่เปิดไฟเลี้ยวผมก็เบรค แต่เบรคไม่ทัน เพราะข้างหน้าตรงมุม มีขอบฟุตบาท 3 อันขวางถนนอยู่ ซึ่งผมจะหักหลบก็ชนแจ๊สแน่ ผมเลยตัดสินใจชลอ และคิดว่าตัวรถของฟอร์จูนเนอร์ น่าจะผ่านพ้นไปได้ และผ่านได้ แต่ทว่า พอแค่ขึ้นเท่านั้นเอง เสียงดังปั้ง !!!!! ก็เกิดขึ้น และรถก็ทรุดไปทางฝั่งซ้าย ผมเลยรู้ว่า ยางแตกแล้วไง

พอลงไปดู อยากร้องครับ ยางแบนและแตกทันที

ก็ต้องเปลี่ยนยางถึง 2 ชั่วโมงกันเลยทีเดียว แถมต้องเสียเวลาเอารถเข้าศูนย์อีกตางหาก

ผมเลยอยากฝากเตือนว่า จะเปลี่ยนเลน กรุณาเปิดไฟเลี้ยวเตือนคันหลังกันบ้าง ดูจังหวะให้ดี และ สังเกตุสิ่งรอบข้าง ไม่ควรประมาตว่าเป็นรถสูงจะผ่านได้ทุกสิ่งครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
Re: ผมโดนกับคนเปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยวจนได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:13:57 »
ไม่ชอบเหมือนกันเลยค่ะพวกที่เปลี่ยนเลนส์หรือจะเบียดแซงแต่ไม่เปิดไฟเลี้ยว  หลายครั้งที่อยากจะทำป้าย "เปิดไฟเลี้ยวนี่เปลืองแบตมากมั้ยค่ะ อ้าย...$#^#&^%&" แล้วชูออกให้อ่านตรงหน้าต่างอ่ะ

(โดยเฉพาะ รถตู้ แท็กซี่ เนี่ย ตลอดๆๆๆๆ อยากจะแซงนี่ต้องแซงให้ได้ แต่เวลาชาวบ้านเค้าขอทางบ้างละรีบขับชิดซะ กลัวถูกแซง)

ใครๆก็รีบเหมือนกัน แต่ใช้ถนนสาธารณะเหมือนกัน น่าจะมีจิตสำนึกกันบ้างค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 11:15:29 โดย Chayada »

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
Re: ผมโดนกับคนเปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยวจนได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:14:16 »
ถนน กรุงเทพ-นนทบุรี ช่วงนี้ก่อสร้างรถไฟฟ้าสายสีม่วงอยู่

ผมเองก็ไม่ค่อยชอบขับรถในถนนเส้นนี้เท่าไหร่

(แต่ต้องขับ ไม่งั้นก็เอารถออกจากซอยบ้านไม่ได้เลย 555+ -_-")

เวลาขับเส้นนี้ผมระวังมากๆอ่ะ ขับช้าๆ ไม่เร่ง ไม่รีบ แซงตามจำเป็นเท่านั้น

เพราะเลนซ้ายสุดบางโซนจะมีรถจอด ส่วนเลยขวาบางโซนก็เป็นที่กลับรถ (มันก็มีอยู่แค่ 2 เลนแหละครับ ซ้าย กับ ขวา)

ทำให้คนขับรถ อาจจะเปลี่ยนเลนไปมาบ่อยๆ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:32:34 »
อยากให้รวมถึงพวกขับกินเลนไปด้วย

ผมจะชนพวกไม่ยอมเปิดไฟ กะอยู่ๆ ตั้งนานไม่กิน พอเรามาล่ะกินเลนปุ๊บเลย

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:54:51 »
ไม่ชอบเหมือนกันเลยค่ะพวกที่เปลี่ยนเลนส์หรือจะเบียดแซงแต่ไม่เปิดไฟเลี้ยว  หลายครั้งที่อยากจะทำป้าย "เปิดไฟเลี้ยวนี่เปลืองแบตมากมั้ยค่ะ อ้าย...$#^#&^%&" แล้วชูออกให้อ่านตรงหน้าต่างอ่ะ

(โดยเฉพาะ รถตู้ แท็กซี่ เนี่ย ตลอดๆๆๆๆ อยากจะแซงนี่ต้องแซงให้ได้ แต่เวลาชาวบ้านเค้าขอทางบ้างละรีบขับชิดซะ กลัวถูกแซง)

ใครๆก็รีบเหมือนกัน แต่ใช้ถนนสาธารณะเหมือนกัน น่าจะมีจิตสำนึกกันบ้างค่ะ

ไอเดียดีครับ ;D

เมื่อวานก็เกือบไปอยู่บนทางด่วนวิ่งมา 100นึงอยู่ๆ แจ๊ซ ก็เปลี่ยนเลนออกมาทั้งๆที่ยกไฟเตือนแล้ว ผมเลยต้องเบรคพอแวงไปได้ก็บีบแตรบอก ครั้งนึงหลังจากนั้นมันก็มาไล่จ๊้ตูด แบบว่าเอ่อ ถ้าไม่มีมารดานั่งข้างๆอยากกดหนีแล้วไปเบรครอไกลๆ แจ๊ซ มันแรงนักหรือยังไง กดคันเร่งครึ่งนึงก็หายและ จะกระทืบเบรคใส่ก็ไม่อยากรถยังใหม่ >:( แค่เปิดไฟเลี้ยวมันยากนักหรือยังไงคนเรา แล้วที่สำคัญ ชอบคิดว่าเราผิดที่ไม่ให้ทางซะงั้น  :-\

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:58:21 »
หลังทีแล้วเหมือนกัน ไอทำตัว...ๆ แบบนี้  มันอะไม่โดน คนที่หลบมันอะ ซวยทุกที   ผมก็โดนครับ กรอบไฟเลี้ยวหลังแตก  เพราะมอไซค์ด้านหลังเบรคไม่ทัน  เนื่องจากผมต้องเบรคให้กับไอคนที่หักเลี้ยวทันทีแบบไม่เปิดไฟเลี้ยว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:02:24 »
ถนน กรุงเทพ-นนทบุรี ช่วงนี้ก่อสร้างรถไฟฟ้าสายสีม่วงอยู่

ผมเองก็ไม่ค่อยชอบขับรถในถนนเส้นนี้เท่าไหร่

(แต่ต้องขับ ไม่งั้นก็เอารถออกจากซอยบ้านไม่ได้เลย 555+ -_-")

เวลาขับเส้นนี้ผมระวังมากๆอ่ะ ขับช้าๆ ไม่เร่ง ไม่รีบ แซงตามจำเป็นเท่านั้น

เพราะเลนซ้ายสุดบางโซนจะมีรถจอด ส่วนเลยขวาบางโซนก็เป็นที่กลับรถ (มันก็มีอยู่แค่ 2 เลนแหละครับ ซ้าย กับ ขวา)

ทำให้คนขับรถ อาจจะเปลี่ยนเลนไปมาบ่อยๆ
ใช้ครับ จุดที่ผมโดนคืนตรงข้ามซอยวัดทอง เลย ไม่รู้จะมีแท่งอะไรโผล่มา

ปล แจ็สคันนั้นไม่ได้แค่เปลี่ยนเลนโดยไม่บอก กินเลนอีกตางหาก ถนนเหลือ 2 เลน พี่ท่านก็ยังกิน เดี่ยวคราวหน้าอย่าให้เจอนะ เบียดมาอีก เดี่ยวจะให้น้องจูนจัดการให้ยับยินเลย

ล่าสุด รถผมไม่เป็นอะไร ศูนย์เติมลมให้ยางอะไหล่ก็จบเรื่องแล้ว แต่ยางที่แตกตอนนี้ เดี่ยววันเสาร์จะเอาไปเปลี่ยนที่ร้านอีกที เดี่ยวไม่ได้ทำงานทำการ
facebook : facebook.com/bigglive

ออฟไลน์ ^BBB^

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:42:34 »
คนเราเด๋วนี้เห็นแก้ตัวครับ...

เปิดทุกอย่าง ไฟสูง ไฟตัดหมอก ไฟแยงตาก้อติดกันเข้าไป.....

แต่ไม่เปิดไฟเลี้ยว.....เซ็งจริงๆ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:57:00 »
อยากให้รวมถึงพวกขับกินเลนไปด้วย

ผมจะชนพวกไม่ยอมเปิดไฟ กะอยู่ๆ ตั้งนานไม่กิน พอเรามาล่ะกินเลนปุ๊บเลย

เจอบ่อยเลย ยิ่งตอนค่ำนะ บีบแตรก็โกดแถมโกดแบบว่ามึงบีบทำไมกรูทำไรผิด เบื่อมาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 13:06:36 »
คนที่คิดได้จะมีมารยาทและนึกถึงผู้อื่นครับ แต่เหมือนคันนั้นมันไม่เป็น

ออฟไลน์ Legolas

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 13:30:51 »
          ขับรถมาเจอทุกวันเหมือนกันครับ อันตรายมาก อย่างเมื่อเช้าวิ่งเลนส์ซ้ายอยู่ตรงวัดไตรมิตร
วอลโว่ทางขวาขับกินเลนส์เข้ามา โดยไม่เปิดไฟเตือนหรือขอทาง เค้าอาจหลบอะไรซักอย่าง ผมก็เบรคไปตามระเบียบ หลังจากนั้นก็ค่อยๆ เหยียบคันเร่งทำความเร็ว เพื่อไปเลี้ยวซ้ายทางที่จะไปสี่พระยา
ซีวิคมาจากไหนไม่รู้แซงปาดหน้าขึ้นไป เบรคแทบไม่ทัน ... วอลโว่ก็ขับไม่ช้า แต่พี่แกคงอยากแซง เลยมาปาดหน้าผม นี่ถ้าเหยียบคันเร่งเต็มๆ คงซัดข้างหรือไม่ก็ตูดมันไปแล้ว
           อีกอย่างที่เจอบ่อย คือเวลาหลบสิ่งของหรือรถที่จอดตามข้างทาง แล้วต้องไปกินเลนส์อื่น
หายากจริงๆ คนที่จะเปิดไฟขอทางหรือเตือน นานๆ จะเจอคนดีๆ ซักที ไม่รู้เป็นอะไรกันไปหมด น่าจะทำให้เคยชินเพื่อความปลอดภัย แถมยังเป็นมารยาทที่ดีในการขับรถด้วย

ออฟไลน์ maxx

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 15:17:53 »
ถนนกรุงเทพ-นนท นี่น่าเห็นใจนะครับ เซฟตัวเองได้ก็เซฟไว้ก่อนเถอะครับ
เลนก็แคบ แถมรถเยอะอีก
รถเก๋ง 2 คันขับคู่กัน คันเลนขวาก็แทบจะชิดรั้วกั้นทางก่อสร้างกลางถนนอยู่แล้ว
มอเตอร์ไซค์จะแทรกกลางยังลำบากเลย
ผ่านถนนเส้นนี้ทีไร ผมต้องเบรกใจตัวเองไว้ก่อนเลย ห้ามใจร้อนเด็ดขาด ขับในเลนตัวเองอย่าว่อกแวก

ออฟไลน์ anikuz

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 15:52:29 »
เคยอ่านความคิดเห็นในเว็บต้องห้ามที่มีกระทู้ถึงพวกไม่เปิดไฟเลี้ยว...

มีคนที่ไม่เปิดไฟเลี้ยวไปให้ความเห็นว่า "เปิดทีไร ไอ้คันที่จะแซงที่ขับช้า ๆ อยู่มันก็พุ่งขึ้นมาทันที" พวกนี้ก็เลยไม่เปิดซะอย่างงั้นนะครับ

คิด ๆ แล้วก็น่าเห็นใจทั้งสองฝ่าย (คนแซงและคนถูกแซง) เดี๋ยวนี้รอบด้านมีแต่ความเร่งรีบ "น้ำใจ" เลยหายากมากขึ้น 

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 15:52:59 »
ไม่กี่วันที่ผ่านมาผมเลี้ยวโค้งจากถนนศรีอยุธยาเข้าเส้นดินแดงตรงโบสถ์แม่พระ  ผมอยู่เลนใน
เจอรถตู้เลนนอกเบียดเข้ามาตอนเลี้ยวโค้งครับ แต่ก็เบียดมาไม่มาก ผมก็ว่าทำไมเลี้ยวมาชิดจังจะเฉี่ยวอยู่แล้ว

พอตั้งลำได้ผมก็เว้นขับตามคันหน้าไปแบบเว้นไว้นิดเดียว กันพวกแทรกแบบตัดหน้าครับ
ปรากฎว่ารถตู้คันนั้นเบียงขวามาหาผมเฉยเลยครับ ทั้งๆที่ตีคู่กันมาแท้ๆ แถมพยายามเร่งจะเข้าด้านหน้าที่ไม่ได้เว้นที่ให้แทรกอีก
ตอนนั้นเขาเปิดไฟเลี้ยวหรือป่าวก็ไม่รู้ครับ แต่ถึงเปิดก็คงไม่เห็นเพราะตีคู่กันมา เล่นพยายามจะแทรกด้านหน้าเอาง่ายๆ ทั้งๆที่ข้างหน้าเขาก็ว่างๆเลย

ผมเลยบีบแตรเตือนยาวๆ แล้วเว้นระยะหน่อยเผื่อมันไม่หลบกลับผมก็จะได้เบรคทัน แต่มันหักไปนิดนึงพอเห็นช่องว่างๆมันก็เลี้ยวมาจะแทรกอีก ต้องบีบไล่อีก

ผมละเหนื่อยใจครับ บางทีถ้ามันแทรกไม่ได้เนี่ยรอเข้าด้านหลังจะง่ายกว่าไหม ขับๆอยู่จะให้คนอื่นเบรคเพื่อตัวเองขึ้นหน้ากันอย่างนั้นเลย

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 18:33:49 »
เค้าอาจจะลืมสั่ง " option ไฟเลี้ยว "  >:0
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 20:38:29 »
แต่ตอนนี้ผมกำลังคิดอยู่ว่า อีกไม่กี่วันจะไปรับน้องมาร์ชมาขับแล้ว ผลจะเจอเหตุการณ์แบบนี้อีกไหมเนี่ย ตอนนี้ผมก็ได้แต่ต้องทั้งระวังทุกอย่าง แม้กระทั่งตอนขับกลับจากที่ทำงาน ขอทีเหอ เจอทั้งรถธรรมดา รถทัวร์ และ ตาแท๊ก(ซึ่งเป็นตัวบ่อยเลย) ไม่เปิดไฟ ถ้าผมเจอจะปาดเข้ามาโดยไม่เปิดไฟ เจอแตรก่อนเลย และก็จะไม่ชะลอ ดูซิ มันยังจะกล้าแทรกอีกไหม

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 21:58:47 »
ถ้าเจอปาดหน้าไม่ต้องหักหลบครับเราจะซวยพลิกคว่ำเสียเอง ประคองพวงมาลัยให้ตรงที่สุดแล้วเบรคชนไปเลย ตามหลักการแล้วรถที่เปลี่ยนเลนมาจะไม่มั่นคงเท่ารถที่แล่นมาตรงๆมันจะโดนชนกระเด็นออกนอกทางไปเอง พวกปาดหน้านี่ไม่ฉลาดครับถึงตายง่ายๆ เพราะแรงกระแทกที่มาจากการปะทะด้านหลังนั้นรุนแรงมาก เคยมีกณีฝรั่งนั่งในรถแล้วโดนชนท้ายที่ความเร้วต่ำ ผลที่ได้คือคอสะบัดอย่างแรงกระดูดคอหักห้อยทันที โชคยังดีที่แค่กระดูกหักเส้นประสาทไม่เสียหาย แต่ก็คอร่องแร่งจนไปถึงหมอน่ะ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 23:20:31 »
ถ้าเจอปาดหน้าไม่ต้องหักหลบครับเราจะซวยพลิกคว่ำเสียเอง ประคองพวงมาลัยให้ตรงที่สุดแล้วเบรคชนไปเลย ตามหลักการแล้วรถที่เปลี่ยนเลนมาจะไม่มั่นคงเท่ารถที่แล่นมาตรงๆมันจะโดนชนกระเด็นออกนอกทางไปเอง พวกปาดหน้านี่ไม่ฉลาดครับถึงตายง่ายๆ เพราะแรงกระแทกที่มาจากการปะทะด้านหลังนั้นรุนแรงมาก เคยมีกณีฝรั่งนั่งในรถแล้วโดนชนท้ายที่ความเร้วต่ำ ผลที่ได้คือคอสะบัดอย่างแรงกระดูดคอหักห้อยทันที โชคยังดีที่แค่กระดูกหักเส้นประสาทไม่เสียหาย แต่ก็คอร่องแร่งจนไปถึงหมอน่ะ  :-X
เข้าใจความสำคัญของเบาะป้องกันวิปแลชแล้วครับ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 23:23:36 »
ช่วงนี้ ผมเริ่มเซ็งกับค่านิยม "ไม่เปิดไฟเลี้ยว" เหมือนกันครับ
ไม่รู้เอาแบบอย่างมาจากไหนกัน
พูดได้คำเดียวว่า "เห็นแก่ตัว" ครับ

ส่วนกรณี มีคำตอบข้างบนบอกว่า
มีรถปาดหน้าแล้วแนะนำว่าไม่ต้องหักหลบ ให้เบรคในทางตรงเท่าี่ที่จะสามารถทำได้ ถ้าไม่ได้ก็ชนไปเลย
ผมมองว่า ต้องแจกแจงรายละเอียดกันหน่อยนะครับ
มันเป็นหลักการที่ใช้ในกรณี ขับมาด้วยความเร็วสูงนะครับ

และเท่าที่ผมเห็นมา หลักการนี้ไม่ค่อยมีใครทำได้หรอกครับ
มันขัดกับสัญชาตญาณมนุษย์ครับ เวลามีอะไรมาขวางหน้ารถ
เรามักจะหักหลบด้วยสัญชาตญาณอยู่แล้วครับ มันเกิดขึ้นโดยยังไม่ทันคิดด้วยซ้ำ
และนี่เป็นเหตุผลที่ "รถคันที่ปาดหน้า" มันมักจะรอดเสมอ
รถข้างหลังที่โดนปาด ก็รับกรรมกันไป

อยากเห็นพฤติกรรมขับรถ "ระยำ" แบบนี้หมดไปจากสังคมไทยเร็วๆครับ :)

ออฟไลน์ nakul18

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:12:16 »
ส่วนมากผมก็เปิดไฟเลี้ยวนะครับ ถ้าไม่ลืม แล้วจะเปลี่ยนเฉพาะที่ต้องเปลี่ยนจริง ๆ เคยเจอ ผมขับ A32 มาด้วยความเร็ว รอบกำลังขึ้น อยู่ดี ๆ รถกระบะ Dmax ออกมาจากหมู่บ้าน ผมเห็นแล้วผมก็ บีบแตร ยาว  Dmax ก็ยังออกมาครับ ผมนี้ เบรคตัวโก่งเลย คนขับ Dmax โมโหผมมั้ง ออกตัวรถไปแล้ว เบรค กะจะให้ผม ชนท้าย นิสัย แย่จริงๆ ครับ ธรรมดาปกติทั่วไป ถ้ามีช่องพอระยะห่างพอก็ จะเปลี่ยนเลน ก็ทำไปเถอะครับ แต่บางที อยู่เลนขวาสุดจะมาเลนซ้าย สุด หรืออยู่ ซ้ายสุดจะมาขวาสุด เพื่อที่จะกลับรถหรือ เลี้ยงที่แยกต่าง ๆ ผมว่าการขับรถแบบนี้มักง่ายมาก ๆ เหมือนเป็น นิสัยคนไทยไปแล้ว

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 17:22:24 »
ทำใจครับ  :D เลิกคิดกับเรื่องพวกนี้ เราก็มีความสุขแล้วครับอย่างมากก็ด่ามันในรถ แต่อย่ามาชนเราก็พอ

แต่ถ้าชนเราก็ต้องเอาตัวรอดไว้ก่อนจะถูกจะผิด ชีวิตสำคัญกว่าครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้