ผู้เขียน หัวข้อ: ที่จริงน่าจะดีใจที่ญาติสนิทซื้อรถป้ายแดง แต่จริงแล้วในใจตะโกนว่า "ลาติโอ้วโน่  (อ่าน 12684 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
กระทู้บ่นเฉยๆอ่ะครับ.. วันนี้ญาติสนิทไปออกรถ ตอนนี้คงกำลังขับกลับบ้านอย่างทะนุถนอม

ถ้าใครแวะมาอ่าน ช่วย post หาความดีความงาม ข้อดีข้อเด่นของน้องธิดา 4 ประตู ให้ด้วยนะครับ (ข้อด้อยไม่เอา)

ผมจะได้ปริ๊นท์เอาไปบอกแฟนผม ....  ( กลัวว่าเธอได้อ่านแล้ว อาจจะไม่ยอมให้ผมรอ civic 2012 ก็ได้  ;D ;D )

รูปแทนครับ จริงๆซื้อสีเทา-ดำ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
กระทู้บ่นเฉยๆอ่ะครับ.. วันนี้ญาติสนิทไปออกรถ ตอนนี้คงกำลังขับกลับบ้านอย่างทะนุถนอม

ถ้าใครแวะมาอ่าน ช่วย post หาความดีความงาม ข้อดีข้อเด่นของน้องธิดา 4 ประตู ให้ด้วยนะครับ (ข้อด้อยไม่เอา)

ผมจะได้ปริ๊นท์เอาไปบอกแฟนผม ....  ( กลัวว่าเธอได้อ่านแล้ว อาจจะไม่ยอมให้ผมรอ civic 2012 ก็ได้  ;D ;D )

รูปแทนครับ จริงๆซื้อสีเทา-ดำ

แหม มีรูปแทนยังกะเว็บขายรถมือสองเลย
ข้อดีไม่อยากพดถึงค่ะเอาข้อเสียไปดีกว่าค่ะ
1.ไม่สวย โดยเฉพาะท่อนหลัง
2.ตัวรถก้ำกึ่ง จะว่ากว้างก็บอกไม่ถูก จะบอกว่าเล็กก็ไม่ใ่ช่

ถ้าเอาตัว 5 ประตู ข้อที่หนึ่งจะโดนตัดออกไปค่ะ เหลือแต่ข้อสอง

นอกนั้นให้ข้อดีค่ะ อยู่ในเกณท์ที่รับได้  ไม่ว่า เครื่อง ช่วงล่าง ห้องโดยสาร

ครับจริงๆข้อดีของ latio สีด้านเอ๊ยซีดาน ก็มีข้อดีเต็มพิกัดล่ะครับ เพราะเคยอ่านในรีวิวของพี่จิมมี่ แอนด์เดอะปั๋ง
แต่ด้วยความที่เสพข้อมูลทางเน็ทมากมากว่าญาติสนิท(แน่ๆ) หลายคำถามมันเกิดขึ้นในใจผมอ่ะ (ไม่กล้าตะโกนดัง กลัวมันเตะ)

- ซื้อทำไมอ่ะ เก่าแล้วนิ ( กลิ่นตุๆ จะตกรุ่นรอมมะร่อแล้ว )
- จำไม่ผิด อ่านแว๊บๆ จีนถอดแกไปจากไลน์ เพราะยอดขายประจำเดือนได้แค่ 2 คัน ( คงสวยเกินไปกว่าที่คนจีนจะไขว่คว้า )
- ทำไม่รอนิสสันมาร์ช 4 ประตู , ทำไมไม่เอาเฟียสต้า ทำไมไม่ชอบซิตี้ ทำไมไม่เอาแซยิดแลนเซอร์ (cng)
- ทำไมๆๆ

ปล. หลังจาก post คคห.นี้ ทำให้ post เท่าๆกันกับชีนะ ริงโกะภาครีเทิร์น ที่ตัวเลข 179 เลยอ่ะ  :D

ออฟไลน์ daddy_d

• Newbie
  • *
ผมเคยเช่าขับตอน พาครอบครัวไปเที่ยวภาคเหนือ
ข้อดี 1. ผมว่าที่เก็บของท้ายกว้างดีครับสำหรับ กระเป๋าของผู้ใหญ่4คน
        2. เนื้อที่ วางเท้าเบาะหลังกว้าดีครับ ผมมารู้เอาตอนวัน คืนรถแล้วต้องเก็บข้างของต่างๆ
       3. ช่วงล่าง ถือว่า โอ.เค สำหรับผม ขึ้นลงดอยแม่สลอง และดอยตุงได้ ไม่หวาดเสียว
       4.  มีโอกาสวิ่งทางลูกรังเวาลาฝนตกเส้นทาง แม่สาย ไป เชียงแสน  ก็พอใช้ได้ครับสำหรับรถระดับนี้
ข้อเสีย
        1. รูปทรงอย่าพูดถึง แต่ผมเห็นภาคเหนือใช้เยอะนะครับ
        2.  เกียร์ ตอบสนองช้าครับ แล่นเกียร์เวลา ขึ้นทางชันบนดอยรอบเครื่อง กว่าจะขึ้น รอนานเหมือนกัน
        3.  ผมว่ากินน้ำมันนะครับ หรือว่าเป็นเพราะ  ขับ ขึ้นดอยหรือเปล่าไม่รู้
         4. คันโยก ปรับเบาะหน้า  โค-ตะ-ระ แข็งเลยครับ

ออฟไลน์ toonze

ก็ราคามันน่ามองมั้งครับกับสิ่งที่ได้มา

เข้ามาขอบคุณทั้ง 3 ท่านด้านบน และขอบคุณล่วงหน้าท่านอื่นๆด้านล่าง

ป่านนี้ญาติสนิทของผมมันคงจะยังเช็ดๆดมๆกลิ่นเด็กอ่อนป้ายแดง จากนั้นมันคงมาจ้องอ่านกระทู้นี้แบบไม่กระพริบตา
เผื่อที่จะได้เอาความคิด(ข้อดี)ของเพื่อนๆ hlm ไปสนับสนุนความคิดตัวเอง ..แฟนมันจะได้ยิ้มแก้มปริ่........ พร้อมกระซิบข้างหู

" สามีชั้นตาถึง "

:D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม สำหรับผม ผมว่าเบาะหลังนั่งสบาย และทรงออกญี่ปุ่นดี (ต้องเข้าใจว่า รถ sedan segment นี้ ถ้าออกแนวญี่ปุ่นแท้ๆ ต้องดูป๋องแป๋งหน่อย เหมือน Vios รุ่นปัจจุบัน ถ้าดูหรูๆ detail เยอะๆ มันไม่ JDM!!)

อย่างอื่นผมไม่รู้ แต่ที่ผมไม่ได้ซื้อ เพราะเรื่องปัญหาบ่าวาวล์กับ LPG นั่นแหละ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jss_nissanpickup

• Newbie
  • *
ผมมองมันสวยนะ
อัตราเร่งดี
0-100 - 11.5วิ
80-120 -9.2วิ
กินน้ำมันเป็นรองแค่เครื่องไฮบริด ที่ 15.XX กม./ลิตร
ตัวเลขดูจาก review altis

ราคาต่ำสุด เริ่มที่ 5.6 แสน 1.6 Bm/t ถ้า A/T 5.9 มั๊ง
ถ้าผิดขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2011, 00:21:29 โดย jss_nissanpickup »

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ทุกวันนี้ถ้าผมจะโบกแท็กซี่ หากผมไม่รีบผมจะรอโบกทีด้าลาติโอครับ
เพราะมันนั่งสบายมากๆ รถใช้ในเมืองผมก็เห็นโชเฟอร์เค้าขับคล่องตัวดีนะ มุดๆมิดๆ

.-_-.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือ Tiida เนี่ย ถ้าผมจะนิยาม ก็คือ รถดี แต่ไม่เหมาะเข้ากับรสนิยมคนไทยนั่นแหละครับ จบ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ prai

ภายในดูหรูหรา คนใช้ต้องรสนิยมญี่ปุ่น(มาก)
หรืออีกนัยหนึ่งคือ เป็นคนที่รู้จักคุณค่าของเงินทุกบาทที่จ่ายไป ผมว่ามันคุ้มนะ

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
ตัว top คุ้มค่าคุ้มราคาครับ
ราคา 730000 ได้ abs airbag air digital เบาะหนัง  ห้องโดยสาร leg room ด้านหลังยาวมาก  เบาะหลังพับ 40:60ได้ ภายในโทนครีม ลายไม้ดูหรู เครื่องยนต์ประบันต์น้ำมันระดับนึง ไม่กินมากนัก

ข้อเสียอย่างเดียวของมัน คือหน้าตา รูปลักษณ์ครับ

ออฟไลน์ 2k

ทำเป็นเล่นไป เครื่อง 1800 ของทีด้าทำเวลาควอเตอร์ไมล์ได้ดีที่สุดในหมู่รถเครื่อง 1800 ราคาชาวบ้านที่ขายบ้านเราเชียวนะครับ  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 911turbo

ทำเป็นเล่นไป เครื่อง 1800 ของทีด้าทำเวลาควอเตอร์ไมล์ได้ดีที่สุดในหมู่รถเครื่อง 1800 ราคาชาวบ้านที่ขายบ้านเราเชียวนะครับ  8)

tiida latio มีแต่ ตัว 1.6 ครับ ^^'

ออฟไลน์ MoO Cnoe

แต่งดีๆก็สวยได้ครับ
ตอนนี้อยากหาตัวเก่าที่มีเครื่อง 1.8
น่าจะขับมันส์ดีครับ ราคาไม่แรงด้วย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control

tiida latio มีแต่ ตัว 1.6 ครับ ^^'

เคยมีครับ แต่ใช้ชื่อว่า Tiida เฉยๆนะ
พอชื่อ Latio เข้า 1.8 หายไป
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ได้แย่หรอกครับ ลูกเล่นอาจจะไม่มีอะไรมาก ครุยส์คอนโทรลโดนตัดออกทั้งที่เวอร์ชั่นเมกามี
แต่นั่งสบาย และนุ่มดีครับ

ออฟไลน์ Paully

ผมกำลังจะซื้อ Tiida Latio B
จากที่ดูรถในระดับราคาเดียวกันคือไม่เกิน 6 แสน
รุ่นนี้นั่งสบายสุดแล้ว
ผมสูง 186 นั่งตำแหน่งคนขับถอยเบาะสุด ที่นั่งด้านหลังยังมี leg room เหลือ
นั่งเบาะหลัง หัวไม่ติดหลังคา

ผมไม่สนว่ารูปทรงภายนอกจะเป็นยังไง เน้นความสบายในห้องโดยสารมากกว่า
สำหรับผมรถมีไว้ใช้ไม่ได้มีไว้อวด

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ไม่ใช่ตังค์คุณจะแคร์อะไร ไม่เข้าใจ???? ไม่ได้กวนตีนนะ แต่รถทุกรุ่นทุกยี่ห้อมันมีดีมีเสียแตกต่างกันไป
คนที่ซื้อเขาก็ต้องคิดดีแล้วหล่ะถึงใช้ ไม่เห็นคุณเจ้าของกระทู้จะต้องมาเครียดแทนจริงๆนะ
ไม่เห็นจำเป็นต้องมานั่งหาข้อดีข้อเสียอะไรเลย เพราะคนซื้อเขาก็คิดดีแล้ว

อีกอย่างผมก็ยังรู้สึกว่า ลาติโอ เองก็ไม่ได้เสียหายอะไร ถ้าผมไม่ติดที่มีอิมเพรสซ่า และเมียอยากได้รถคันเล็กๆ
ห้าประตูอย่างมาร์ช ลาติโอนี่แหละจะเป็นตัวเลือกที่ผมจะเล่นครับ เครื่องพันหกของทีด้าเองไม่ใช่ขี้ๆนะครับ
กับตัวลาติโอก็เช่นกัน คนไม่รู้จริงและไม่ได้สัมผัสเท่านั้นที่เอาไปพูดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ผมอยู่กับทีด้ามาสามปีครับ และประทับใจมันมากในหลายๆเรื่องที่นิสสันไม่พูด ถ้าไม่ติดที่สีดำนะ
ผมคงไม่ยกให้น้องสาวไปหรอก ทุกวันนี้ยังมีแอบเอารถน้องมาขับเล่นบ้างเลย

ผมประทับใจกว่าซีวิค FD แจ๊ส ยาริส วีออส แม้กระทั้งมาสด้าสามด้วยซ้ำไป!!!

จริงๆทีด้าทั้งห้าประตูและสี่ประตูเป็นรถที่ดีมากนะครับ แค่ดีไซน์ไม่ถูกใจคนไทยเท่านั้นเอง
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ iiuuiisj

ถ้าเทียบ โดยรวมแล้ว tiida เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ ผมกว่าจะตัดสินใจ เอาtiida hb
5 ประตู กว่าผมจะเจอtiida เล็งไปหลายอย่างมาก จนมาจบที่ tiida 

แนะนำว่าปีหน้า จะall new เครื่อง1.6 turbo. ไม่รู้มี 4ประตู ไหม

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
จริงๆมันก็เป็นรถที่คุ้มค่าคันหนึ่งเลยนะครับ ราคาแค่นี แต่ได้อะไรหลายๆอย่างเกินราคา ยกเว้นความสวยแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ Tida อยู๋ครับ

ปัญหาหลักๆ เลย มีอยู่สองข้อครับ

1.หาศูนย์ดีๆไม่ค่อยเจอ  >:(
  2.ชุดแต่งมีน้อย  :'(

ออฟไลน์ joufo

ถ้าซื้อ วีออส ผมจะบ่นมากกว่าซื้อ ลาติโอ้ อีกครับ

ถึงจะไม่สวย แต่รถดีนะครับ

:D

ขอบคุณครับสำหรับทุกความคิดเห็น ...

เป็นไปตามที่ผมบอกในคคห.แรกๆว่า Tiida Latio มีข้อดีเต็มพิกัด (กระทู้นี้พูดถึงเฉพาะตัว 4 ประตู)
ยังไม่ได้มีคอมเม๊นท์ไหนของผมโจมตีเจ้าตัวลาติโอ้นี้เลย ..  จะมีก็แค่คิดเหมือนกับหลายๆคนว่ารูปโฉมมันไม่สวย  ;D

อ้อ. ผมก็ใช้นิสสันคร๊าบ นิสสันมาร์ช

ครับจริงๆข้อดีของ latio สีด้านเอ๊ยซีดาน ก็มีข้อดีเต็มพิกัดล่ะครับ เพราะเคยอ่านในรีวิวของพี่จิมมี่ แอนด์เดอะปั๋ง

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
ผมว่า tiida ตัว1.8 แรงมากครับ Camryที่บ้านตัว2.4 กดมิดตามไม่ทันบนบูรพาวิถี

ออฟไลน์ jss_nissanpickup

• Newbie
  • *

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
อย่างน้อย มันก็เป็นตัวที่ผมเลือกให้เข้าวินเหนือพวกอัลติส ซีวิค แลนเซอร์ และ 3 ฉะนั้น คนที่เลือกเจ้านี่ก็ต้องคิดแล้วว่ามันดีกว่าตัวเลือกอื่นๆ ซึ่งผมก็คิดเช่นเดียวกัน