ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานเห็น Fiat Brava ขับอยู่แถวเดอะมอลล์บางค  (อ่าน 10688 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
เมื่อวานนั่งรถเมล์แล้วเจอะคันนึงเด่นสะดุด
แต่สภาพโทร๊มโทรมนะ ไม่รู้ทำอีท่าไหน
ก็เจอ FIAT BRAVA นั่นเอง
รถ C-segment ที่เคยขายได้ก่อนยุคปี 2000 ก่อนจะเปลี่ยนเป็น Stilo เจ๊งไม่เป็นท่า

ดูภาพละกันเนาะไม่ได้ถ่ายเก็บไว้นะ
ใครที่เป็นเจ้าของ เฟียต บราโว สีม่วงคันนั้นก็มาทักทายในบอร์ดนี้ทีนะครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
Re: เมื่อวานเห็น Fiat Brava ขับอยู่แถวเดอะมอลล์บางค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 13:51:28 »
เคยเห็นเขาลงขายด้วยนะ คันนั้นน่ะ สีม่วงแดงหรือเปล่าเราจำไม่ได้
รู้สึกจะมีคันเดียวในไทย รถสถานทูตมั้งไม่แน่ใจ แต่ถ้าเปลี่ยนมือแล้ว
ก็คงจะเป็นทะเบียนธรรมดาแล้วล่ะ

โชคดีมั่กๆ เจอรถหายาก(ในไทย) 55+

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

Re: เมื่อวานเห็น Fiat Brava ขับอยู่แถวเดอะมอลล์บางค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 14:02:53 »
น่าจะคันเดียวที่ผมเจอเมื่อวานแน่ๆ
ม่วงแดง แต่สภาพก็นะค่อนข้างเน่าทีเดียว
โทรมเร็วจังรถแค่ 10 ปี รถน่าจะใช้น้อยนา

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 14:12:55 »
น่าจะคันเดียวที่ผมเจอเมื่อวานแน่ๆ
ม่วงแดง แต่สภาพก็นะค่อนข้างเน่าทีเดียว
โทรมเร็วจังรถแค่ 10 ปี รถน่าจะใช้น้อยนา

เหล็กอิตาลี อย่าคิดมาก มันอยู่ได้ 10 ปีก็บุญของมันแล้ว

ลองนึกๆดูดิว่า เดี๋ยวนี้พวก Fiat Alfa เก่าๆมันหายไปไหนกันหมดทั้งๆที่สมัยก่อนขายดีจะตาย
มันเป็นปุ๋ยไปหมดแล้ว ที่ยังเหลืออยู่ก็สภาพกำลังอยากกลับสู่แดนเกิดกันเต็มที่ คนที่ใช้อยู่ก็ซวยกันไป
รักษากันดีๆ จะได้มีให้ลูกหลานได้ดู ว่ารถดีราคาถูกเครื่องแรงเหล็กแย่ หน้าตาเป็นไง 55+

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 15:34:04 »
บอมบ์ พูดซะเสียเลย  ฮ่าๆๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 16:12:23 »
อ้าวคุยตั้งนาน

มะม่วงแรดนี่บอมบ์หรือเนี่ย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 20:14:00 »
อ้าวคุยตั้งนาน

มะม่วงแรดนี่บอมบ์หรือเนี่ย

ช่ายแว้ว ...

บอมบ์ พูดซะเสียเลย  ฮ่าๆๆ

ไม่เสียนะ รถ Fiat / Alfa สมัยก่อนเป็ฯรถที่ดี ถ้าใครทันขับ 155 Twinspark จะรู้ดี ว่ามันไม่ได้ส่งจิดวิญญาณมาสู่ 156 เลย (เว้นตัว GTA นะ จี๊ดสุดๆ)
แต่สิ่งที่ไม่ดีของมันคือคุณสมบัติความเป็นเหล็กและวัสดุุ ยังไม่ดี ลองเข้าไปดูใน one2car ก็ได้ 155 พลาสติกข้างในกลับบ้านเก่าไปมากกว่าของรถบอมอีก (มันทั้งบางทั้งแหกง่าย)
และยิ่งเอารถไปจอดหมกตามดิน+ความชื้นนะ โหะๆ อิตาลีไปเร็วกว่าชาวบ้านเขาหลายเท่า

แต่ในเรื่องเครื่อยนต์และความสมดุลย์ของรถ (ในยุคนู๊นนน ...) ทั้งสองยี่ห้อนี้ไม่เคยเป็นรองใคร และถ้าเอารถสมัยก่อนมาเทียบกับรถสมัยนี้ รถเดี๋ยวนี้บางคันยังสู็รถรุ่นเก่าๆไม่ได้เลย
ก็เลยอยากแนะนำสำหรับคนที่ยังใช้รถเก่าอยู๋ว่า ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ดูแลมันให้ดีเถอะครับ อย่าเพิ่งคิดว่ารถใหม่จะดีกว่าเสมอไป ของดีราคาถูกอยู๋ใกล้มือ แต่รักษามันยากหน่อยเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 01:47:52 »
คนขับเฟียตเก่าอยู่นี่น่ะครับ

เหล็กยังโอเคครับ มีผุบ้าง ก็ปะไป

ผมก็บราว่าครับ แต่เป็นบราว่ารุ่นแรก

ว่าแต่เรื่องเหล็กอิตาลีนี่ "ผุตั้งแต่ยังอยู่ในโรงงาน " มาแต่ดั้งเดิมแล้วครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 02:12:11 »

ก็เลยอยากแนะนำสำหรับคนที่ยังใช้รถเก่าอยู๋ว่า ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ดูแลมันให้ดีเถอะครับ อย่าเพิ่งคิดว่ารถใหม่จะดีกว่าเสมอไป ของดีราคาถูกอยู๋ใกล้มือ แต่รักษามันยากหน่อยเท่านั้นเอง

ใช่ครับ ถ้าผมไม่คิดแบบนี้รถคันนี้ก็คงเป็นปุ๋ยกองอยู่ข้างถนนสักแห่งไปแล้ว...

บางสิ่งที่มันอยู่กับเราตั้งแต่เด็ก เราก็ทิ้งมันไปไม่ลงหรอกครับ

บางคนอาจคิดว่ารถแบบนี้หากจะดูแลรักษาคงลำบากน่าดู......ตรงกันข้ามครับ รถคันนี้ซ่อมง่ายมาก เพราะระบบมันพื้นฐาน ระบบไฟเสียก็เข้าร้านไฟ เครื่องรวน คาร์บูไม่นิ่งก็ให้ช่างเครื่องจูน จนปัจจุบันผมดูจนจูนได้เองแล้ว ปีๆนึงค่าซ่อมค่าดูแลถึงหมื่นหรือเปล่ายังไม่รู้เลยครับ
อะไหล่ล่ะ มีเกลื่อนครับ ระบบเครื่องยนต์นะ แต่ตัวถังล่ะก็ บางท่านถึงกับยอมซื้อรถอีกคันมาเตรียมไว้เลยนะนั่น
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011