ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการออกรถใหม่เกี่ยวกับเรื่องไฟแนนซ์ด้วยครับ  (อ่าน 3716 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
จากหัวข้อนะครับ พอดีว่ารถที่บ้านที่ใช้งานอยู่ประจำเกิดอุบัติเหตุ ไม่สามารถใช้ได้เลยคิดจะออกรถคันใหม่

ขอบอกก่อนว่ารถที่ชนนั้นเป็นรถ Toyota Vigo ตอนครึ่ง ยกสูง ปี 2005 เกิดเหตุเนื่องจากฝนตกถนนลื่นหลุดโค้ง  (อาการยอดฮิต) 

ไปชนห้องน้ำ นั้นคือเรื่องรถที่ชนครับ กลับมาเข้าเรื่องต่อครับ หลังจากเกิดเหตุ ก็เลยไปคุยกับทางศูนย์ว่าต้องการจะออกรถใหม่

เป็นรุ่นเดิม ทาง Sales แจ้งว่ากว่าจะได้รถก็ประมาณ 2-3 อาทิตย์ จึงจะได้รถ และยังบอกอีกว่ารถจะหาไม่ค่อยได้แล้วเพราะจะมีออกรุ่นใหม่ (ซึ่งผมก็ทราบนานแล้วจากในนี้)

แต่เนื่องจากความจำเป็นที่ต้องใช้รถเพราะต้องเอาไปส่งของ (มีคันเดียว) ผมจึงได้เอารถของผมให้ที่บ้านไปใช้ชั่วคราวก่อนระหว่างรอรถใหม่

ซึ่งรถผมเป็น Vigo เหมืนกันแต่เป็นรุ่น 4 ประตูยกสูง ทำให้การดำเนินชีวิตทำงานผมลำบากขึ้นเล็กน้อยถ้าเทียบกับทางบ้าน

ที่ต้องเอารถที่บรรทุกได้น้อยกว่าเดิมไปใช้ (เอาไปใส่ถังวิ่งส่งกุ้ง) หลังจากจองรถได้ไม่ถึงอาทิตย์ทาง Sales ก็แจ้งมาว่าให้ไปทำเรื่องไฟแนนซ์วันจันทร์นี้ได้เลย

ซึ่งผมก็แปลกใจว่าทำไมรถก็ยังหาให้ไม่ได้ ไม่เห็นของ แต่จะให้เริ่มทำไฟแนนซ์ ซึ่งแปลกกว่าที่เคยทำๆมา (รถที่เคยออกไม่เคยทำไฟแนนซ์ก่อนที่จะเห็นรถ)

ผมเลยมาถามความคิดเห็นของพี่ๆเพื่อนๆในนี้ว่านี่เป็นขั้นตอนที่ถูกต้องหรือไม่ ที่จะทำเรื่องไฟแนนซ์ก่อนเห็นรถหรือหารถได้แล้ว

และทางบ้านผมได้ลองโทรไม่ถามกับพวกเพื่อนๆหรือคนรู้จักที่พอจะรู้จัก Sales ศูนย์อื่นๆก็บอกกันเป็นเสียงเดียวว่ารถไม่มีแล้ว ให้รอรุ่นใหม่ไปดีกว่า

ผมก็เลยสองจิตสองใจว่าจะทำอย่างไร โทรถามศูนย์หลายๆที่เองเลยไหมเพื่อถามว่าที่ศูนย์นั้นๆมีรถเลยหรือไม่ หรือผมควรที่จะรอรถรุ่นใหม่ดีกว่า แต่อาจจะนาน (รถผมคงโทรมแน่ๆเพราะสิดำด้วย T_T)

ผมควรตัดสินใจยังไงดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นนะครับ ปรกติไม่ค่อยโพสเท่าไหร่แต่เข้ามาอ่านทุกวัน วันล่ะสามเวลา  ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ไม่แน่ใจเท่าไหร่ ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร

อย่างตอนที่ผมออกเฟียสต้า รถออกขายจริงๆเดือน 8 แต่ไฟแนนซ์ผมก็ยื่นไปประมาณช่วงเดือน 7 น่ะครับ พอรถมาแล้วจะได้ไม่เสียเวลายื่นและตรวจสอบเอกสาร จะทำให้รับรถช้าไปอีกน่ะครับ แต่โดยปกติไฟแนนซ์ก็ใช้เวลาตรวจไม่นานหรอกครับ (ของผม 2 วันผ่าน) อันนี้ก็แล้วแต่ จขกท นะครับ ว่าอยากทำไฟแนนซ์ก่อนเลยหรือเปล่า

ีรอฟัง ความเห็นต่อๆไปครับ  ;D

ออฟไลน์ mudd34

• Newbie
  • *
เซ็นไฟแนนซ์ไม่มีผลกับการรับรถหรือไม่รับรถครับ  ถ้าเซ็นไฟแนนซ์ผ่านแล้วตอนออกรถสภาพรถหรืออุปกรณ์ตกแต่งไม่ตรงตามสํญญาในใบจองเรามีสิทธิไม่รับรถครับ
เซ็นได้ครับไม่มีปัญหาไม่มีค่าใช่จ่าย สิ่งที่สำคัญต้องดูสัญญาในใบจองครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ที่เขาให้เซ็นก่อนก็เพื่อความรวดเร็วครับ อีกอย่างช่วงนี้เป็นแห่งการชิงรถกันครับ

ถ้าไฟแนนซ์คุณผ่านก่อนคุณก็จะได้รับเร็วขึ้นด้วยครับ ที่เซลเขาให้คุณเซ็นก่อนก็เพราะจะได้ไม่โดนชิงรถครับ

ขอฟันธงให้เลยว่าไม่มีปัญหาอะไรครับ  ;D ;D

ผมก็ให้ลูกค้าทำสัญญาไฟแนนซ์ไว้ก่อนเหมือนกัน ไม่งั้นเดี๋ยวโดนเซลคนอื่นชิงรถไป...  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ udis

ตอนออก New lancer เมื่อ 6 ปีก่อน ได้รถมาขับก่อนไฟแนนช์อนุมัติทีหลังครับ
ตอนออก Lancer EX เมื่อ 1 ปีก่อน ไฟแนนช์ผ่าน อีก 7 วันก็ได้รถครับ

ผมว่าปกติครับสำหรับสมัยนี้ที่ต้องไฟแนนช์ต้องผ่านก่อน ถึงอย่างอื่นจะเดินต่อครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
ถ้ารู้ว่ารถรุ่นนั้นๆ ไม่ดี ทำไมยังซื้อต่อล่ะครับ

ถ้าเป็นผมยี่ห้อไหน ใช้แล้วไม่ดี จะไม่กลับไปใช้อีกเลย

ไม่ได้ว่าเจาะจงยี่ห้อไหนนะครับ แค่แปลกใจ

คุณ จขกท ซื้อรถตอนนี้ไม่ได้แคมเพจ์นประกันภัยด้วย ส่วนลดก็ไม่มี ของแถมก็น้อยมาก ใกล้เปลี่ยนรุ่นอีก  ::)

A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
ถ้ารู้ว่ารถรุ่นนั้นๆ ไม่ดี ทำไมยังซื้อต่อล่ะครับ

ถ้าเป็นผมยี่ห้อไหน ใช้แล้วไม่ดี จะไม่กลับไปใช้อีกเลย

ไม่ได้ว่าเจาะจงยี่ห้อไหนนะครับ แค่แปลกใจ

คุณ จขกท ซื้อรถตอนนี้ไม่ได้แคมเพจ์นประกันภัยด้วย ส่วนลดก็ไม่มี ของแถมก็น้อยมาก ใกล้เปลี่ยนรุ่นอีก  ::)

ที่ยังใช้ยี่ห้อนี้เพราะว่าได้สิทธิ์ดาว์น 0 % น่ะครับ ถ้าเปลี่ยนยี่ห้อก็ต้องรอให้ขายรถที่ชนได้ก่อนเพราะต้องเอาเงินส่วนนั้นมาดาว์น ใจผมก็อยากเปลี่ยนยี่ห้อนะครับ

แต่ทางบ้านต้องใช้เงินสดหมุนเวีนยทุกวันจะให้เอาเงินไปดาว์นแบบฉุกเฉินโดยที่ไม่ได้เตรียมเงินเพื่อดาว์ฯรถผมกลัวจะมีปัญหาในอนาคตน่ะครับ

และอีกอย่างถ้ารอใหม่ที่กำลังเปลี่ยนโฉมก็คงกว่าจะได้คงประมาณเดือน 9-10 น่ะครับ มันนานไป ก็ต้องตัดสินใจเลือกโฉมปัจจุบันไปก่อนน่ะครับ

ก็ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามามแสดงความเห็นที่เป็นประโยชน์นะครับ ตอนนี้ก็ใช้วิธีโทรหาตามศูนย์เอาว่าที่ไหนมีรถก็ออกที่นั้นเลยครับ พวกของแถม ประกัน เป็นเรื่องรองไปแล้วล่ะครับ
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand