ผู้เขียน หัวข้อ: /// กระจกมองข้างของอเมริกา VS ไทย ///  (อ่าน 5459 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
/// กระจกมองข้างของอเมริกา VS ไทย ///
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:14:10 »
เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่านช่วยแนะนำทีครับ

คือว่าผมจะสั่งกระจกมองข้างของ M5 จาก USA. มาใส่ใน E60 อ่ะครับ

มันจะมีปัญหาเรื่องมุมมองไหมครับ เพราะขับคนละข้างกัน

ถ้ามีแล้วจะอันตรายในเรื่องการเปลี่ยนเลนส์ไหมครับ ,, ขอบคุณครับผม
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: /// กระจกมองข้างของอเมริกา VS ไทย ///
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 12:21:47 »
มุมมอง เท่าที่บอกได้ รถในอเมริกาจะมองได้แคบกว่าของไทยครับ แค่ส่วนใหญ่นะ ส่วนคนละข้าง ถ้าสั่งรวมกรอบมาด้วยเลยคงมีผลบ้างล่ะครับ เพราะสังเกตดีๆ มันจะเอียงไม่เท่ากัน

Re: /// กระจกมองข้างของอเมริกา VS ไทย ///
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 13:52:04 »
มุมมอง เท่าที่บอกได้ รถในอเมริกาจะมองได้แคบกว่าของไทยครับ แค่ส่วนใหญ่นะ ส่วนคนละข้าง ถ้าสั่งรวมกรอบมาด้วยเลยคงมีผลบ้างล่ะครับ เพราะสังเกตดีๆ มันจะเอียงไม่เท่ากัน

- มองได้แคบกว่า คือ ทั้งสองข้างเลยไหมครับ หรือว่าจะมองได้แคบลงในด้านคนขับ
- เอียงไม่เท่ากันนี่คือ ที่เนื้อกระจกใช่ป่ะครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 14:55:05 »
อย่างแรก รถบางรุ่นบางคัน องศาการเอียงของกระจกซ้ายและขวาในตำแหน่งกางสุด
จะไม่เท่ากันในกรณีที่เป็นรถพวงมาลัยซ้ายและขวาครับ ดังนั้นคงมีปัญหาเรื่องการปรับกระจกให้พอดีกันบ้าง

อย่างที่สอง กระจกฝั่งคนขับในอเมริกา (ซ้าย) จะทำเป็นลักษณะเลนขยาย ดูแล้วหลอกตา
ในขณะที่ฝั่งคนนั่ง จะเป็นกระจกแบบปกติที่รถในไทยใช้กัน มันมีข้อดีตรงที่ถ้าเป็นรถพวงมาลัยซ้าย
เวลามองจะได้มุมที่ชัดเจนกว่าในฝั่งคนขับ (ถึงแม้จะหลอกตาก็ตาม) แต่ถ้าเป็นรถพวงมาลัยขวา
อาจจะมีปัญหาเรื่องมุมมองทางด้านซ้ายอยู่มากครับ

ดังนั้น ไม่แนะนำ ไปหาจากอังกฤษดีกว่านะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 15:36:59 »
อย่างแรก รถบางรุ่นบางคัน องศาการเอียงของกระจกซ้ายและขวาในตำแหน่งกางสุด
จะไม่เท่ากันในกรณีที่เป็นรถพวงมาลัยซ้ายและขวาครับ ดังนั้นคงมีปัญหาเรื่องการปรับกระจกให้พอดีกันบ้าง

อย่างที่สอง กระจกฝั่งคนขับในอเมริกา (ซ้าย) จะทำเป็นลักษณะเลนขยาย ดูแล้วหลอกตา
ในขณะที่ฝั่งคนนั่ง จะเป็นกระจกแบบปกติที่รถในไทยใช้กัน มันมีข้อดีตรงที่ถ้าเป็นรถพวงมาลัยซ้าย
เวลามองจะได้มุมที่ชัดเจนกว่าในฝั่งคนขับ (ถึงแม้จะหลอกตาก็ตาม) แต่ถ้าเป็นรถพวงมาลัยขวา
อาจจะมีปัญหาเรื่องมุมมองทางด้านซ้ายอยู่มากครับ

ดังนั้น ไม่แนะนำ ไปหาจากอังกฤษดีกว่านะ

ขอบคุณมากๆครับ พี่เนย กระจ่างเลย =)