ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการต่อทะเบียนรถยนต์ครับ  (อ่าน 4793 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kleemann

• Newbie
  • *
พอดีที่บ้านทำธุรกิจขายวัสดุก่อสร้าง อยู่ชลบุรี มีลูกค้าติดหนี้ แล้วเค้าก็เอารถบีเอ็ม ซี่รี่ 5 มาทิ้งไว้เป็นตัวประกัน

ต่อมาเค้าก็เจ๊งแบบไม่เป็นท่า หายไปเลยจนทุกวันนี้ ประมาณ 5 ปี ระหว่างนั้นก็ไม่มีการติดต่อกันได้เลย

ทีนี้เข้าคำถามครับ

1. ผมจะเอาไปจดทะเบียนให้ถูกต้องได้ไหม ต้องติดต่อที่ไหน ช่วยแนะนำที

2. ค่าใช้จ่ายเยอะไหม

3. ถ้าต่อทะเบียนได้เอาไปติดแก๊สดีไหม

4. ภายในรถมันเละมาก มีที่แนะนำที่ทำภายในไหม

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการต่อทะเบียนรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 19:53:49 »
1.ในรถมีสำเนาทะเบียนรถไหม ถ้ามีก็นำไปตรวจสภาพและก็ต่อทะเบียนได้
2.ขึ้นอยู่ว่ารถกี่ปีแล้ว cc. เท่าไร
3.ติดได้แต่แจ้งลงเล่มไม่ได้จะต้องมีเล่มและเจ้าของไปแจ้ง

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการต่อทะเบียนรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 09:14:23 »
เพิ่มเติมครับ ( ถ้าทราบแล้ว ก็แจ้งเพื่อทราบล่ะกัน  :D )

ทะเบียนกรุงเทพหรือเปล่าครับ ถ้าไม่สะดวกไปที่ขนส่ง ไปต่อทะเบียนที่ห้าง BIG C ในกรุงเทพ (มีบริการเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์ )
เอาเล่มจริงหรืแค่สำเนาทะเบียนพร้อมหางพ.ร.บ.(สำหรับใช้ต่อทะเบียน) ไม่เสียค่าใช้จ่ายหรือโดนชาร์จค่าบริการเพิ่มด้วยครับ
ถ้ารถไม่ได้ต่อทะเบียนขาดติดต่อกันหลายๆปี เขาก็คิดค่าปรับตรงนั้นเลย

วันเสาร์ที่ผ่นมาผมเพิ่งเอามาร์ชไปต่อทะเบียนปีที่2  .. เล่มจริงก็อยู่ที่ไฟแน๊นซ์ สำเนาในรถก็หาไม่เจอ
ก็เลยถ่ายเอกสารสำเนาพรบ.+สำเนาป้ายวงกลมติดรถ เอาไปต่อทะเบียนที่ท BIG-C สาขารามอินทรา ก.ม.3 (คาร์ฟูร์เดิม)

เจ้าหน้าที่เขาก็โอเคนะครับ ไม่เกิน 5 นาทีเองครับ แป๊บเดียวก็เสร็จแล้ว ได้ป้ายวงกลมใหม่มาพร้อมใบเสร็จรับเงิน

ปล. ถ้ารถถึงปีตรวจสถาพ ต้องเอาหลักฐานการตรวจสภาพไปเป็นหลักฐานเพิ่มด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2011, 09:42:51 โดย nuTTy »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 15:39:32 »
เดาว่าไม่มีเล่มใช่ไหมครับ

เคสเดียวกับพี่ผมเลย E240 จอดอยู่เนี่ย

ว่าจะแยกชิ้นขายเป็นอะไหล่แทน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0