ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขาย Fiesta เดือนพฤษภาคม 2554 ที่ผ่านมา ----- ได้ 1,749 คัน ^^  (อ่าน 9886 ครั้ง)

ออฟไลน์ NineGap

• Full Member
  • ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
เครคิตจากเวป Ford Thailand ครับ : http://www.ford.co.th/servlet/Satellite?c=DFYArticle&cid=1248912913037&pageid=1178851887061&pagename=wrapper&site=FTH&sub_c=DFYPage&sub_id=1178851887061&t=controller

โตวันโตคืนสำหรับ Fiesta ส่วนอะไรที่ยังไม่ดีก็ปรับปรุงให้ดีขึ้นนะครับ

ผู้บริโภคจะได้มีทางเลือกที่ดีๆเพิ่มมากขึ้น  ;D
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ยอดขาย Fiesta เดือนพฤษภาคม 2554 ที่ผ่านมา ----- ได้ 1,749 คัน ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 23:35:02 »
สิ่งที่ต้องแก้หนะ

แค่ attitude ของ เจ้าหน้าที่ "ระดับปฏิบัติการณ์" ในหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับการดูแลลูกค้า
องค์กร สำนักงานใหญ่ ก็เท่านั้น ผู้บริหาร ทั้งคนไทย และฝรั่งหนะ โอเคแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ยอดขาย Fiesta เดือนพฤษภาคม 2554 ที่ผ่านมา ----- ได้ 1,749 คัน ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 00:28:11 »
ดีใจด้วยยอดขึ้น

ส่วนที่ต้องปรับปรุงก็เรื่องเดิมๆ แต่ก็ชอบนะที่มีคนมาช่ยตอบใน FB เห็นหลายเคสแล้วดีใจแทนคนที่ซื้อไปเพราะยังดีที่ประสานงานให้เร็ว
แต่ปัญหาที่จริงมันเกิดมาจากศูนย์ทั้งนั้นไม่งั้นเจ้าของรถคงไม่ต้องมาตามที่ FB หรอก  ขอให้ทำให้ดีๆด้วยครับฟอร์ดไทย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:41:09 »
ในความเห็นผม จริงๆ แล้วจะเห็นได้ว่ารถของฟอร์ดระยะหลังๆ

มีสมรรถนะในการขับขี่ รวมทั้ง option ที่ให้มา ดูดีแทบจะที่สุดในแต่ละ Segment นะครับ

เหลือแต่ศูนย์บริการ และถ้าตามที่พี่จิมมี่บอก ก็รวมถึงสนง.ใหญ่ที่อยู่พวก Customer Service ด้วยสินะ

ถ้าปรับปรุงเรื่องนี้ได้

คันต่อไปผมก็คงเลือกฟอร์ด Focus แน่นอนล่ะครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:45:05 »
ตอนนี้แอบเซ็งเจอแผนกเคลมอะไหล่ของFord เป็นแขกอินเดีย เห็นช่างบอกว่าเขี้ยวพอดู  :P

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 08:08:25 »
ดีใจกับ Ford ครับ  ;)
มีประสบการณ์จากการเข้าศูนย์ บริการของ ford รัชดา-ลาดพร้าว มาครับ ( ไปลองรถ ) อยากจะบอกว่า บริการดีใช้ได้เลยนะครับ อาจจะไม่สุดๆ
แต่มีพนักงานออกมาตอนรับ ดูแล ให้บริการดี อธิบายชัดเจน และรปภ ดูแลรถ รวมไปถึงดูแลการเข้าออกดีมาก   แต่ทางเข้าเล็กไปนิด

ข้อสังเกตที่สำคัญในศูนย์บริการมี Fiesta เยอะมาก เกิน 95% ของรถที่เข้ามาครับ  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 17:00:10 โดย nuvolarix »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:48:57 »
Ford รัชดาลาดพร้าวนี่ศูนย์ดีจริงๆครับ

พี่ที่ใช้ เฟียสต้า 2 คนชมกันใหญ่

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:07:16 »
ยินดีด้วยครับกับยอดขายที่เพิ่มขึ้น

แต่อยากให้ปรับปรุงเรื่องศูนย์บริการด้วย(พูดเหมือนกันทุกเดือน 555) บางแห่งเหมือนเจ้าหน้าที่ยังขาดความรู้อยู่พอสมควร(จากที่ติดตามใน FB) โชคดี ศูนย์ที่ดูแลผมค่อนข้างดีเลยไม่มีปัญหาอะไร

ขอบถามพี่จิมมี่หน่อยครับ
"แค่ attitude ของ เจ้าหน้าที่ "ระดับปฏิบัติการณ์" ในหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับการดูแลลูกค้าองค์กร สำนักงานใหญ่" อันนี้หมายถึงเจ้าหน้าที่ฝ่าย CS ที่สำนักงานใหญ่ที่ตึกรัชดาเลค ใช่ไหมอะครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:19:09 »
ที่ผมไม่ออกรถ Ford เมื่อ20กว่าวันที่ผ่านมานั้น
ก็เพราะว่า Saleฟอร์ดแต่ละคน นั้น โค ตระ ระ Tricky เลยครับ
โปรโมชั่นส่วนลดเปลี่ยนจาก หน้ามือเป็นหลังเท้า เพียงข้าม วัน
ไม่ได้แค่โชรูมเดียวนะ เป็นกือบทั้งหมดที่ไปดู แต่ที่ดี มันก็ มี .... อืม

........ เซงมาก กะ เซลล์ ฟอร์ด

.......เข็ดเลย ไปออก Mazda ดีกว่า

ไม่ได้โจมตีนะ แต่แค่ความจริงที่ได้เจอมากับตัว

ออฟไลน์ GeneralAK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:49:55 »
ผมโชคดีที่ได้เซลส์ดี และศูนย์บริการก็ทำได้ดีครับ ไปเคลมสีมารอบนึง ติดต่อประสานงานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร แถมเซลส์ยังมาดูแลรถให้ผมทั้งๆ ที่ผมไม่ได้บอกเค้าเลยว่าผมเข้าซ่อมแล้ว (โทรไปเล่าแค่ตอนชน เค้าบอกให้เอาเข้าศูนย์ได้เลย) เรื่อง skirt ทั้งที่ไปติดเองและยังไม่ได้แจ้งประกัน เค้าก็ช่วยพูดกับประกันให้จนเคลมได้ วันไปรับรถคืนผมหลงทาง ไปถึงหลังเวลาศูนย์ปิดเค้าก็รอนะ วันเสาร์ด้วย ก็เกรงใจเค้าเหมือนกัน ช้าตั้งเกือบชั่วโมง ป้ายก็ได้เร็วพอดู เดือนเดียวเรียบร้อย สรุปแล้วผมพอใจในการบริการศูนย์นี้และเซลส์คนนี้มากๆ ครับ แต่จะให้แนะนำก็คงไม่กล้า เพราะเห็นหลายคนก็โดนดีจากเซลส์ศูนย์นี้เหมือนกัน คงต่างกรรมต่างวาระกันน่ะครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:52:39 »
ที่ผมไม่ออกรถ Ford เมื่อ20กว่าวันที่ผ่านมานั้น
ก็เพราะว่า Saleฟอร์ดแต่ละคน นั้น โค ตระ ระ Tricky เลยครับ
โปรโมชั่นส่วนลดเปลี่ยนจาก หน้ามือเป็นหลังเท้า เพียงข้าม วัน
ไม่ได้แค่โชรูมเดียวนะ เป็นกือบทั้งหมดที่ไปดู แต่ที่ดี มันก็ มี .... อืม

........ เซงมาก กะ เซลล์ ฟอร์ด

.......เข็ดเลย ไปออก Mazda ดีกว่า

ไม่ได้โจมตีนะ แต่แค่ความจริงที่ได้เจอมากับตัว

ตอนผมขับยี่ห้ออื่นไป เซลล์เดินออกมารับต้อนรับผมอย่างดี

พอวันหลังขับเฟียสต้าไป ไม่มีเซลล์มารับ เเต่เห็นอยู่เต็มศูนย์เลย

ผมก็นั่งดูอะไรอยู่ในรถสักพัก

พี่ยามเดินมาหาเเทน พร้อมถามพี่ติดต่ออะไรครับ

หลังจากลงรถเดินเข้าโชว์รูม ผมต้องยิ้มให้เค้าก่อน เค้าถึงจะสนใจผม ต้องให้ยกมือสวัสดีมั้ย พวกคุณถึงจะทักผม

สรุปพี่ยามน่าจะมาเป็นเซลล์นะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 13:20:43 »

ตอนผมขับยี่ห้ออื่นไป เซลล์เดินออกมารับต้อนรับผมอย่างดี
พอวันหลังขับเฟียสต้าไป ไม่มีเซลล์มารับ เเต่เห็นอยู่เต็มศูนย์เลย
ผมก็นั่งดูอะไรอยู่ในรถสักพัก
พี่ยามเดินมาหาเเทน พร้อมถามพี่ติดต่ออะไรครับ
หลังจากลงรถเดินเข้าโชว์รูม ผมต้องยิ้มให้เค้าก่อน เค้าถึงจะสนใจผม ต้องให้ยกมือสวัสดีมั้ย พวกคุณถึงจะทักผม
สรุปพี่ยามน่าจะมาเป็นเซลล์นะครับ

5555 พูดอย่างนี้ก็ไม่ถูก ต้องบอกว่าน่าจะเอาเซลล์ไปเป็นยามมากกว่า อิอิ
จริงๆศูนย์ไหนแย่ๆ บอกกันมาเลยก็ได้ครับ จะได้ระวังเอาไว้

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 13:46:16 »
อยากให้การอบรมเซลล์ การต้อนรับให้ดีกว่านี้ ถามไถ่ลูกค้าบ้าง เป็นพนักงานขายอย่าปากหนักเกินไป จะขายของไม่ออก ยังไงคุณก็อยู่ในวงการค้าขาย ใส่ใจลูกค้าเป็นสิ่งสำคัญ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 14:29:03 »

รถดี แต่เซลล์ไม่ดี กรรม  :P

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 15:36:27 »
ผมพาน้องไปซื้ิอเฟียสต้า ซื้อราเงินสดนะครับ
แล้วจะนำไปจดทะเบียนที่ตจว.เอง ก็เลยไม่ได้ให้เซลไปจดทะเบียนให้
รับรถวันที่ 29 เม.ย. จนถึงวันนี้ เดือนกว่าแล้ว
เซลยังไม่ส่งเอกสารการซื้อขายรถให้ เลยยังไปจดทะเบียนไม่ได้
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ รอเอกสารกันนานไหมครับ
แล้วมีใครพอช่วยคุยกับศูนย์ให้ผมได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 16:03:11 »
ผมพาน้องไปซื้ิอเฟียสต้า ซื้อราเงินสดนะครับ
แล้วจะนำไปจดทะเบียนที่ตจว.เอง ก็เลยไม่ได้ให้เซลไปจดทะเบียนให้
รับรถวันที่ 29 เม.ย. จนถึงวันนี้ เดือนกว่าแล้ว
เซลยังไม่ส่งเอกสารการซื้อขายรถให้ เลยยังไปจดทะเบียนไม่ได้
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ รอเอกสารกันนานไหมครับ
แล้วมีใครพอช่วยคุยกับศูนย์ให้ผมได้ไหมครับ

แนะนำให้โทรไปที่ฟอร์ดฮอทไลน์ ให้เค้าตามเรื่องให้ดีกว่าครับ จะเร็วกว่ากันเยอะเลย
026865899

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 17:00:41 »

แนะนำให้โทรไปที่ฟอร์ดฮอทไลน์ ให้เค้าตามเรื่องให้ดีกว่าครับ จะเร็วกว่ากันเยอะเลย
026865899

ขอบคุณครับผม ผมคุยกับเค้าล่าสุดวันนี้ เค้าขอเวลา 1 อาทิตย์เพราะต้องรอเจ้านายมาเซ็นเช็คคืนเงินให้ทางผม(ค่าเบาะหนัง เค้าทำไม่ทัน ผมเลยขอเป็นเงินแทน) ถ้าอาทิตย์หน้ายังไม่ได้เรื่องจะลองโทรเข้าฮอทไลน์ดูครับ
ที่จริงก็ไม่อยากมีปัญหากับศูนย์นี้นะครับ เพราะว่าผม ไม่แน่อาจจะถอยเฟียสต้าคู่กับน้องอีกคัน
แล้วศูนย์นี้ สำหรับรถซื้อเงินสด เค้าให้ออพชั่นไม่ต่างจากเช่าซื้อ เลยยังไม่อยากมีปัญหากับเค้าน่ะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 17:46:46 »
ไม่เกี่ยวหรอกครับ ปัญหาถ้ามันไม่ได้เกิดจากเราเป็นคนก่อ เรามีสิทธิของเราในฐานะผู้บริโภค (แต่ก็ต้องอยู่ในกรอบของผู้บริโภคที่ดี)

ตอนผมออกรถมาใหม่ๆ ปัญหาเพียบเลยครับ แถมมีปัญหาแปลกๆอีกต่างหาก (แตรดังเอง 5555 ตอนนั้นต้องถอดฟิวส์วิ่งอยู่พักนึง) ตอนนั้นผมก็โวยไปเยอะเลยล่ะ ทั้งโวยกับทางศูนย์เองและกับทางฮอทไลน์ด้วย แต่โวยกับทางฮอทไลน์เค้าตามเรื่องให้เร็วดีนะครับ ส่วน ผจก ศูนย์ที่ผมออกรถมาเค้าก็ค่อนข้างดีมากครับ ตอนนั้นตกลงกันไว้เลยว่าถ้าเคสสุดท้ายไม่จบ จะขอเปลี่ยนรถคันใหม่ เค้าก็โอเคน่ะครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 20:12:17 »
หนึ่งในนั้นเป็นของผมด้วย  อิอิ

ผมก็ถือว่าได้เซลล์ดีนะครับ  มีอะไรช่วยดูให้หมด 

เอารถมาติดสปอยเลอร์เพิ่มมาเจอเซลล์  ถามว่าใช้เป็นยังไง ขับแล้วชอบไหม  แถมยังแนะวิธีขับประหยัดให้อีกด้วย

แต่ตัวศูนย์บริการ  ก็อย่างที่พี่โป้ง  เคยพูดไว้  ว่าควรปรับปรุงห้องรับรองลูกค้า    (ศูนย์เดียวกันนะครับ)

แต่เรื่องอื่นผมพอให้อภัยได้นะเรื่อง  การประกอบอะไรพวกนี้  เพราะว่ามันเป็นกันทุกยี่ห้อ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 20:26:47 »
โอ้ว ยินดีด้วย นะเจ้า fiesta ปีหน้าได้เป็นลูกค้าฟอร์ดแน่ๆ ;D

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 03:10:06 »
รอให้เขาปรับปรุงให้มันดีเสียก่อนไม่ดีกว่าเหรอครับ

ใยจเย็นๆก่อนเถอะ อย่าเพิ่งตื่นตามกระแสไปเลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 09:09:58 »
ถ้าจะหวังให้ปรับปรุงศูนย์และการบริการแล้วค่อยซื้อคงต้องรอให้มีผู้บริหารใหม่และวางนโยบายใหม่น่ะครับ เบ็ดเสร็จแล้วคงไม่ต่ำกว่า10ปี  :P

ศูนยืบริการยี่ห้อนี้ไม่เห็นมันจะมีอะไรที่มันดีขึ้นกว่าจากในอดีตเลย ถ้าตัวรถมันคุณภาพถูกใจซื้อไปเถอะ ขอแค่ศูนย์อย่าเติมน้ำมันเครื่องผิดจำนวนจนเครื่องพัง เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ได้ถูกเสป็ก มีอะไหล่พื้นฐานส่งมอบให้ตามเวลาที่เหมาะสมก็เพียงพอแล้ว หมดประกันไปเข้าอู่นอกเอา  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 09:36:31 »
บริการดีคืออะไร  คุณหวังให้ดีขนาดไหน

ทุกวันนี้ผมว่าศูนย์ดีระดับนึง  คือคุยกันรู้เรื่อง มีอะไรเสียก็เคลมกันไป(ถ้าเห็นรายการเคลมรถผมบางท่านอาจจะตกใจ จนคุณแม่ถามว่าผมว่าขอเค้าเปลี่ยนรถได้มั้ย  หุหุ)

ผมไม่ได้ต้องการคนเดินมาไหว้มาอะไร  หรือห้องรับรองใหญ่โตมากมาย  ขอซ่อมรถผมหายผมพอใจแล้ว(อันนี้ก็ยังไม่พอใจเท่าไหร่  แต่ดูมีความพยายามกันดี)

งานซ่อมสามารถเดินไปดูที่รถได้  คุย ถามกับช่างได้ผมรู้สึกดีมากกว่าศูนย์ใหญ่ๆที่พอรับรถแล้วขับรถหายไปข้างในแล้วมานั่งๆนอนๆรออย่างเดียว

ปัญหาตอนนี้อยู่ที่ ford ใหญ่  บางเรื่องช้าเกินไป  คุณภาพของบางชิ้นเคลมแล้วเคลมอีก น่าจะมีการตรวจสอบหน่อยว่าทำไม่ถึงเป้นงั้น 

แต่บางเรื่องก็เป็นที่ศูนย์จริงๆต้องยอมรับ  เท่าที่เจอมายังไม่มีเรื่องใหญ่โตอะไรมากมายสำหรับรถผมนะ  ไม่มีอะไรดี 100% บางอย่างพอรับได้ก็ผ่านๆไป  คิดมากกปวดกบาลเปล่าๆ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 01:45:08 »
ขอย้ำตรงนี้อีกครั้ง

คุณ 2k ครับ ปัญหาของ Ford ตอนนี้คือ

มีผู้บริหารดีมาก แต่มีลูกน้องที่ต้องปรับปรุง ทัศนคติ อยู่อีกเยอะมากๆ

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 05:11:23 »
ยินดีกับฟอร์ดด้วยครับ :)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 10:57:02 »
สำหรับผมแล้วนี่ถือว่าเป็นข้อมูลสำคัญทีเดียวเชียวครับ ขอบคุณมากๆที่บอกเรื่องนี้ไว้ หากว่าในอนาคตผมมีปัญหากับฟอร์ดจะได้รู้ว่าร้องเรียนกับใครถึงจะได้เรื่องมากที่สุด ค่อยอุ่นใจขึ้นมาบ้างที่รู้ว่าต้องเอาไม้แหย่ตรงไหนของเต่ามันถึงจะเดินไปข้างหน้า ไม่ใช่ว่าจะแหย่หัวแหย่หางแหย่รูตรูดมันก็ไม่เดินหน้าเหมือนกันหมด  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com